Vi phạm bản quyền, Megaupload bị đóng cửa, phạt tiền/tù

bk9sw
19/1/2012 21:49Phản hồi: 974
Vi phạm bản quyền, Megaupload bị đóng cửa, phạt tiền/tù

Mặc dù chi tiết vụ việc vẫn chưa được công bố nhưng hôm nay, theo thông tin từ The New York Times thì dịch vụ chia sẻ file trực tuyến [TAG]Megaupload[/TAG] đã bị đóng cửa bởi các công tố viên liên bang Hoa Kì. Căn cứ theo nội dung bảng cáo trạng do The Verge cung cấp, Megaupload được cho là "một tổ chức tội phạm quốc tế bị cáo buộc chịu trách nhiệm về các hành vi [TAG]vi phạm bản quyền[/TAG] trực tuyến trầm trọng trên toàn thế giới." Bộ phận sáng lập và cá nhân liên quan cũng bị xử phạt do vi phạm luật bản quyền, cụ thể: nhà sáng lập Megaupload - Kim Dotcom sẽ phải đóng mức phạt hình sự lên đến 175 triệu USD và những chi phí này cũng đi kèm với án phạt tù với mức án tối đa 20 năm cho âm mưu "tống tiền", 5 năm cho hành vi vi phạm bản quyền, 20 năm cho hoạt động rửa tiền và 5 năm cho mỗi nội dung vi phạm bản quyền hiện tại. The New York Times cũng nhấn mạnh vụ việc xảy ra ngay sau khi Megaupload tình nguyện phản đối các đạo luật về chống vi phạm bản quyền hiện đang được Quốc hội Mỹ thông qua của [TAG]SOPA[/TAG] và [TAG]PIPA[/TAG].

Theo: Engadget
974 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ặc, hèn gì mà hôm nay có mấy link megaupload down hoài không được .
coi bộ tình hình có vẻ hok ổn rồi đây...
có lẻ 2 đạo luật này sẽ được chính phủ Mỹ thông wa thật gòi 😔
trầm trọng nhỉ....! dù sao cũng tiếc vì mất đi 1 dịch vụ chia sẽ!
phuoctai92
ĐẠI BÀNG
12 năm
bạn còn sẽ tiếc rất nhiều nữa nếu nó được thông qua
Hì. Trang MU download free chậm lắm. Ai sài premium thì mới sướng thui. Chỉ thích mediafire ;)
MU down nhanh lắm, tìm ........ mấy trang kia nó xóa vì vấn đề bản quyền rồi, nhưng cuối cùng cũng tìm được thăng MU là link còn sống,
đang thắc mắc tại sao nó không xóa đi, giờ chết ngỏm 😁
Sài megakey tải giống premium vậy thui, tốc độ Max speed:smug:
rewolf
ĐẠI BÀNG
12 năm
megakey xài tốt mà T____T dow nhanh như mediafire , tối còn nhanh hơn T___T dow film mega upload rõ sướng , ko phải nối ghép gì cả T___T ôi chán thế
mình cũng rất thích MF:bounce:
Một tin động trời rùi, hix vậy là 1 host download bị xóa sổ ah
Kinh khủng thật
alex_kt
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình là mình ko ưa cái vu SOPA/PIPA này rồi đó. Có ai biết ở đâu cho đăng kí và vote để phản đối nó ko? qua đó vote cho tụi Mĩ nó biết.
Bác này được free nhiều quá nên ... tụi zing và nahccuatui mà ở bên đó chắc cũng tù mọt gông. May là Việt Nam không thèm quan tâm đến bản quyền đấy.
alex_kt
ĐẠI BÀNG
12 năm
bác ko rành vụ này rồi. Mĩ nó có quyền đóng tất cả các trang web vi phạm bản quyền chứ ko phải chỉ ở Mĩ.

như em có nói tg 1 comment khác, ko phải cứ nhăc đến bản quyền là video, nhạc, phần mềm mà thôi. kể cả những kiến thức bác search trên mạng mà ra, một phần rất lớn là vi phạm bản quyền đó.
nếu ko vậy thì Wikipedia đã ko nói "hãy tưởng tưởng 1 thế giới ko có kiến thức miễn phí".
và mình đăng kí để vote là để bày tỏ quan điểm, thiết nghĩ càng nhiều người làm thì càng tốt, chứ bác sao lại nói mình thế!? google, Wikipedia, cũng đã làm. tại sao mình ko....
https://www.google.com/landing/takeaction/#utm_source=googlesem&utm_medium=cpc&utm_campaign=signup

2 hôm trước google để homepage hình tấm ảnh vuông đen che chữ google, click vào nó hiện ra cái này.
Anh em vào vote anti nó đi nhé!

Mà ko hiểu sao tối nay về đứa cháu mình nó xem TV nó bảo là nó đọc tin thì bảo là Obama oppose cái SOPA này rồi mà nhỉ :-s
Ôi, cả đời chỉ có down phim và các thứ bằng MU và MF, chưa kể là còn backup bao nhiêu là thứ lên MF, hy vọng em ý ko sao 😔(
power1
TÍCH CỰC
12 năm
Bác bắn TA khiếp thật..............
Bạn mơ mộng quá, Mỹ nó còn làm chuyện lớn hơn thế nhiều mà TG cũng phản đối, bỏ phiếu, bầu ban này, lập ban nọ... cuối cùng cũng phải ngồi làm bù nhìn thôi. Vote để làm gì hả bạn?
beaver113
ĐẠI BÀNG
12 năm
haizzz đầu tiên là mega sau sẽ tới các e khác 😔 các bác đừng lo. mediafire là trong tầm ngắm rồi >.< cái đạo luật chết tiệt này bó tay lun rồi :(
Đúng là một đạo luật.....:mad:, mình dùng toàn .... thì sau này làm sao chia sẻ với nhau đây
MrCent
TÍCH CỰC
12 năm
Thế này thì... =))
Các bạn Mỹ cứ ra SOPA đi, rồi thiện hạ họ đổ dồn về những nơi không có SOPA, Trung Quốc bây giờ đang đóng nhưng sau khi có SOPA không biết thế nào đâu, miếng béo bở không muốn rồi bọn ăn tạp khựa nó đớp hết
andreytran
ĐẠI BÀNG
12 năm
bạn ơi luật này cho phép chính phủ mỹ can thiệp vào các trang web ở nước ngoài nữa đó,dù có đặt ở đâu cũng vậy thôi
azmobi.net
ĐẠI BÀNG
12 năm
Muốn can thiệp vào các nước khác ko phải đơn giản, ở đây sẽ dính đến luật quốc tế. Nếu ko có hiệp ước hoặc công ước thỏa thuận giữa các bên thì còn lâu mới làm ji được nhau.
anhtuan0401
ĐẠI BÀNG
12 năm
can thiệp ở bên ngoài tức là chặn IP ko cho dân mỹ truy cập tới trang web đó thôi, đã nói rõ qua các bài báo rồi, chứ bạn nghĩ can thiệp kiểu xóa thẳng ở nước người ta ko có chiến tranh mới lạ à 😆, nhất là đụng tới TQ
nhưng theo như đạo luật này thì google là cty của mỹ, các trang web bị chặn sẽ bị xóa sổ hoàn toàn trên google. Như vậy làm sao tìm kiếm thông tin được. Làm trò này thì các công cụ tìm kiếm của nước ngoài sẽ lên ngôi 😃
bạn này nói hay thật! đúng ý quá!
kenioo
TÍCH CỰC
12 năm
điên hết rồi.....!
Bọn mỹ cậy quyền đàn áp các dịch vụ chia sẻ đây mà! Mấy cái đạo luật chết tiệt này rồi nước mỹ sẽ mất vị trí số 1 về công nghệ thông tin và các server sẽ chuyển hết sang nước ngoài cho mà xem! (Việt nam chẳng hạn) haha
Chỉ dân Mỹ mới bị chặn thôi bạn ạ 😃
power1
TÍCH CỰC
12 năm
Ko chỉ thế đâu, nó còn cho mình quyền áp đặt cả thế giới, trang wweb nước ngoài mà bị phát hiện vi phạm cũng vào "sách đem" hết! Cái này mà đc thông qua thì cả thế giới đứt chứ chả riêng gì mỹ hay vn đâu >.<
Theo tui biết cái luật này có quyền cấm lun mấy website nước ngoài trong đó có Việt Nam! ^^! đọc loáng thoáng đâu đó ko dám chắc.!
không biết đính kèm ở tinhte có sao ko. Hết thời free rùi
mong sao đừng động vào MF là hp rồi
Làm căng quá thì dân nó cũng phản đối , chưa kể mấy ông lớn cũng k ưa , dân và doanh nghiệp bắt tay thì chính quyền cũng phải nhượng bộ vì bên đó k có độc tài giống như mấy nước "ai cũng biết là nước nào"
minkind
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình là mình like câu này của bạn ^^ nhất là khúc cuối đó
Thế này thì die hết lấy gì mà dùng đây
chuong2011
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mất toi $200 lifetime account 😢
mr.nhat1224
ĐẠI BÀNG
12 năm