Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Vì sao có xe nắp bình nhiên liệu nằm bên tài xế, có xe lại nằm phía ngược lại?

chuyengiaphaxe
13/5/2014 17:31Phản hồi: 69
Vì sao có xe nắp bình nhiên liệu nằm bên tài xế, có xe lại nằm phía ngược lại?
Lat vat.jpg
Nếu các bạn để ý thì ở một số xe nắp bình nhiên liệu nằm ở vị trí bên tài, số khác thì nhiên liệu xăng lại nằm ở vị trí đối diện. Vậy tại sao lại có chuyện rắc rối như vậy?

Lời giải thích là vì ở những nước có quy định lưu thông bên phải đường như Mỹ, rẽ phải thường dễ hơn rẽ trái vì không phải băng qua dòng xe cộ đang lưu thông ngược lại. Vì thế, đa số tài xế thường mua nhiên liệu ở những cây xăng mà họ có thể tiện rẽ vào, tức là nằm bên phải. Giả sử lúc nào bình nhiên liệu cũng nằm bên phía tài xế. Khi đó, tài xế sẽ luôn cặp bên phải trụ bơm để đổ nhiên liệu. Trong giờ cao điểm phía bên phải trụ bơm sẽ đông nghẹt trong khi phía bên trái lại vắng tanh.

Như vậy việc thiết kế nắp xăng của các loại xe nằm ở những bên khác nhau là để một số xe có thể đậu đổ xăng ở cả bên trái hoặc bên phải trụ bơm. Như vậy, tài xế đỡ phải xếp hàng chờ đổ xăng. Lợi ích này cao hơn rất nhiều so với bất tiện khi thỉnh thoảng đậu nhầm bên của trụ bơm khi dùng xe thuê.

Trong trường hợp bạn mới sử dụng xe hơi, hay đang thuê xe hoặc mượn xe của người thân, bạn bè thì việc xác định vị trí nắp bình xăng nằm ở đâu để khi cần đổ xăng không bị lúng túng cũng không phải là một việc dễ dàng. Tuy nhiên các nhà sản xuất xe hơi đã lường trước việc này nên họ sẽ trang bị cho chúng ta một mẹo nhỏ, xác định bình xăng chỉ trong 5 giây như trong bài anh @cuLong từng chia sẻ. Bằng cách nhìn vào đồng hồ báo xăng trên xe. Ở đèn báo bình xăng sẽ có một mũi tên nhỏ, nếu nó chỉ về bên nào thì nắp bình xăng sẽ nằm ở bên đó.

Theo cuốn Nhà Tự Nhiên Kinh Tế - Robert H Frank
69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thường bên lái nhiều hơn vì khi xuống xe đỡ phải chạy sang tận góc bên kia đuôi xe.
@chu_chu Xe bạn xe gì, của hãng nào?

Sent from my C6903 using Tinhte.vn mobile app
chu_chu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nhthien-pp ML400 của Merc,mình sống ở châu âu
@tencom Mình ở châu Âu mà nắp vẫn để bên trái cùng bên với ghế lái này
tencom
ĐẠI BÀNG
10 năm
@iPlayboy quan trọng là đi xe đức hay xe châu á thôi
nằm phía theo quy luật giao thông của quốc gia .
đi bên tay phải thì nắp xăng xe thường bên phải . để xuống đổ xăng đứng trong đường an toàn hơn đứng ngoài đường xe cán
xe lưu hành bên trái như úc anh nhật thì nắp xăng bên trái.
ngày nay, xe nhập khẩu từa lưa nên trái phải cũng vậy không ảnh hưởng gì nhiều
buiduongba
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Net0925345000 nhầm rồi bác ạ, em đi xe KIA nhập hàn, bên đó đi bên phải nhưng bình xăng vẫn bên lái nhé !
@Net0925345000 Đã vào cây xăng rồi thì sao mà còn sợ bị xe cán hả bác?
Còn nắp xăng bên nào là do các hãng chế tạo, 1 phần cũng là cho thị trường nào, tai lái thuận hay nghịch. Xe của e tay lái thuận, đi bên phải, mà nắp bình xăng vẫn nằm bên trái cùng với bên tài xế thì sao?
@Net0925345000 Mình cũng nghĩ như bạn. Do chiều lưu thông và các hãng xe nhập phụ tùng, linh kiện từ thị trường đó nên phải vậy thôi.
@Net0925345000 Mình không nghĩ thế vì như Việt Nam đi bên phải mà xe lắp ráp trong nước toàn bình xăng bên trái (bên tài) đó thôi ;)
M thì lại thắc mắc tại sao xe máy ống xả (bô) lại ở bên phải. Hnào mod cũng làm 1 topic giải thik cho ae cái nhỉ
@chaihanoi2012 Vì chủ yếu người thuận tay phải và khi dắt xe hay dựng xe thì luôn đứng bên trái, cái chân chống nó cũng ở bên trái nên ống xả để bên phải để ko bị chạm vào chân khi dắt xe hay dựng xe.

Sent from my mobile using Tinhte.vn mobile app
sieunhan1
ĐẠI BÀNG
10 năm
@chaihanoi2012 Xe mình Mazda 3 đời 2009 nhập Đài Loan ống pô nằm bên trái nhé.
Theo mình thì ống pô nằm bên trái sẽ hợp lý hơn (những nước đi bên phải) đối với những nước mà nhiều xe máy như ở VN vì xe ô tô thường đi sát phía bên trái, xe máy đi sát bên phải, khi đóì khói xả sẽ hạn chế tối đa ảnh hưởng tới người đi xe máy.
sieunhan1
ĐẠI BÀNG
10 năm
@noiaybinhyen277 Đang nói ô tô mà bác. Ô tô thì làm sao mà bỏng pô được chứ.

Còn đối với xe máy, ngoài cách giải thích của bạn mình thấy rất hợp lý thì mình đoán là nếu đặt ống pô bên trái sẽ bị khó trong việc thiết kế chân chống xe.
mr.thao1204
ĐẠI BÀNG
10 năm
@chaihanoi2012 Cũng có cái ống xả bên trái đó bác ah...
sao ko làm hai bên nhỉ . thích bên nào đổ bên đó .
@HoLyNightKing Cái nào cũng làm 2 cái thì tốn tiền và nhanh xuống sức lắm 😁
jehovan
ĐẠI BÀNG
10 năm
@HoLyNightKing Có UAZ đấy.
trái hay phải ở VN cũng ko quan trọng, phần lớn ôtô vào cây xăng toàn chọn cây to, có sân rộng phía trước, và lùi đít cắm thẳng vào 😕
Ở VN:
  • Đậu bên nào cũng được, miễn là đổ được xăng. 😃
  • Thông thường, sau khi mở bình xăng, tài xế phải xuống xe, mở nắp bình, đợi nhân viên đổ xăng xong, trả tiền. Tài nào lười (nhất là nữ) thì ngồi im trong xe, hạ kính xuống, nhờ nhân viên mở/đóng nắp bình xăng, thò tay ra ngoài trả tiền. 😁
Như vậy tính ra bình xăng bên tài sẽ tiện lợi hơn, đỡ 1 đoạn đi vòng. :p
lại một bài của tinh tế viết bài theo kiểu hoà vốn, giống y chang bài vì sao ta ngáp haizz. Mai mốt thế nào có bài vì sao một số người đẻ con trai, một số người đẻ con gái, rồi giải thích là vì để cho để có nam và nữ 😆
ManU4ever
TÍCH CỰC
10 năm
cái này ko phải do đi chiều nào nắp chiều đó đâu,còn tuỳ vào ng ta đổ xăng đg bên nào thôi.
Hehe, ko biết thì đừng cố nguy hiêm. Xe sang mới thường có thiết kế nắp bình xăng bên phụ nhé. Bất chấp tay lái bên nào, thì bên phụ vẫn là bên lề đường nên thuận lợi hơn để đổ xăng. Lẫy mở bình xăng luôn ở ghế tài xế,nên thiết kế nắp bình xăng bên phụ sẽ luôn phức tạp và tốn kém hơn bên lái, đó là lý do xe bình dân thì không có vụ nắp bình xăng khác bên với tài xế đâu.
@Le Hoang Chuong Chưa gì kết luận sớm là người ta ko biết....bla ..bla quá vậy bác.........bác cho em hỏi con GENTRA của DAEWOO là xe sang hả bác ??? Cơ mà sao nó có nắp xăng bên phụ ???? Chắc nó sang thật vì giá nó tới gần 400trieu lận mà...

chu_chu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Le Hoang Chuong Chắc con ML400 là xe bình dân ạ
bt_mis
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Le Hoang Chuong Xe mình Chevrolet Cruze có nắp bình xăng bên phụ. Vậy xe mình là xe sang rồi? Hehe
May là cái xe mình nó bình xăng bên ghế lái nên cũng tiện cho việc đổ xăng
Mình tưởng nắp bình xăng bao giờ cũng ở ngược bên lái chứ. Nếu đi bên phải đường thì nắp bình xăng sẽ ở bên phải để xe vào trạm xăng sẽ đổ tiện hơn, tương tự với xe đi bên trái. 😃
ZARG
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tóm lại là 1 bài nhảm lên top! Không khẳng định được vấn đề, gây tranh luận!!!
Bài linh tinh, ko chuẩn, vớ vẩn, kể cả bài xác định nắp xăng, ko hữu ích
loupsauvage
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cách giải thích của bác Robert H Frank được trích dẫn trong bài này được giải thích theo thuyết Equilibrium này không được ủng hộ lắm. Lí do chủ yếu của những người phản đối đưa ra là không thể chắc chắn rằng ở bất kì thời điểm nào số người vào trạm xăng là 50/50 được.

Có một số lí do khác được đưa ra
1. Việc thiết kế cửa nạp xăng bên nào là do quy định an toàn. Ví dụ ở châu Âu thì yêu cầu an toàn bắt buộc cửa xăng để bên ghế phụ để đảm bảo an toàn cho người tiếp xăng dự phòng trong trường hợp hết xăng khẩn cấp trên đường (Bạn nào ở Châu Âu xác minh hộ cái). Ở Úc hình như không có quy định đấy nên cửa nạp xăng ở cả 2 bên, tùy xe

2. Việt đặt cửa nạp ở đâu phụ thuộc vào yếu tố kĩ thuật. Người thiết kế muốn đặt cửa xăng ở gần bình xăng nhất, và thường là ngược chiều với ống xả (với đa số các xe có ống xả nằm 1 bên). Ngày xưa các xe hay có kiểu cửa nạp xăng nằm ở đuôi xe, dưới biển số. Nhưng kiểu thiết kế này đã bị loại bỏ vì có nhiều vụ tai nạn do xe khác đâm từ sau gây rò nhiên liệu và phát nổ
chu_chu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@loupsauvage mình ko rõ luật như nhào nhưng mình đi 2 con merc thì đều ở bên trái. toyota rav 4 cũng trái nốt. hoặc nhà mình toàn vớ phải xe xăng trái xD
Tinh tế dạo này có mấy bài hơi nhảm đưa lên top. Giải thích chẳng đâu vào đâu! Xin bớt những bài thế này!
Cái hình báo xăng có mũi tên có đúng không các bác? Bác nào dòm rùi xác nhận là xong rồi. Trước khi lái xe ( chính chủ hoặc mượn ) thì để ý cái này là xong thôi.
dzundat
ĐẠI BÀNG
10 năm
Theo kinh nghiệm lái qua nhiều loại xe của mình thì phần lớn cứ xe nào có lẫy hay công tắc mở nắp bình xăng bên trong xe thì bình xăng bên tài xế còn dùng tay hay dùng khóa mở nắp bình xăng thì bình xăng bên phía ghế phụ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019