Vì sao một số laptop dùng chip Haswell không có cổng xuất VGA?

cuLong
26/11/2013 5:6Phản hồi: 109
Vì sao một số laptop dùng chip Haswell không có cổng xuất VGA?
Dell Inspiron 14 7000 series không có cổng VGA

Intel là hãng rất chịu khó nâng cấp, thay đổi cái cũ bằng những cái mới, tuy vậy không phải lúc nào sự đổi mới cũng tốt, điển hình là trong bộ xử lý Haswell mới nhất của mình, Intel đã loại bỏ chipset xuất hình ảnh qua cổng VGA (D-sub), cả trên CPU lẫn chipset Lynx Point-LP trên bo mạch chủ dành cho laptop. Rất may là việc này chỉ áp dụng trên CPU dòng ULV (sau tên mã có thêm chữ U/Y, ví dụ Core i7-4600U, Core i5-4302Y), và dù loại bỏ VGA nhưng chúng ta vẫn còn những cổng xuất khác như HDMI, DisplayPort.

Mình không rõ tại sao Intel lại bỏ cổng xuất VGA trên chip Haswell ULV, nhưng có lẽ đây là một trong những tiết giảm nhằm giúp CPU tiết kiệm điện năng hơn, cả khi hoạt động lẫn ở chế độ nghỉ. Tuy nhiên, khi mua laptop có CPU Haswell ULV, một số dòng máy vẫn có cổng VGA thì đây là do nhà sản xuất đã sử dụng adapter để chuyển một cổng xuất ví dụ DVI, DisplayPort thành VGA. Ultrabook thường được các doanh nghiệp vừa và nhỏ, giới văn phòng ưa chuộng do tính gọn nhẹ, do đó khi chọn mua ultrabook có chip Haswell ULV, chúng ta nên lưu ý xem có cần tới cổng xuất VGA hay không, do đặc thù công việc cần thuyết trình trên máy chiếu nhận hình ảnh từ cổng VGA.

Chip Core i7-4900MQ
Chip Core i7-4500U, trong mục cổng xuất hình ảnh không có VGA
Giao tiếp VGA cũng bị lược bỏ trên chipset Lynx Point-LP
109 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ko có thì sài jack convet qua bây giờ hầu hết các thiết bị hiển thị đều có cổng HDMI rồi
@voldemot Máy chiếu nhiều trường tuy có cổng HDMI nhưng lại chỉ có mỗi cáp VGA thôi bạn à, rất là bất tiện vì chắc phải mua thêm cổng đổi HDMI-->VGA đó.
VGA giờ vẫn còn sài nhiều mà sao intel bỏ nhỉ. đa phần máy chiếu đều là VGA
@thangngocit Máy chiếu đời cũ tầm 2009 đã có cổng mini-DVI rồi mà chả ai biết nó là cái gì nên chả xài thôi.
RIM
CAO CẤP
10 năm
Đuà chứ cái cổng VGA lỗi thời nhưng với mình cũng quan trọng lắm. Như mình hay show PPT, có phải máy chiếu với màn hình nào cũng có HDMI để kết nối đâu :p
Có lẽ cổng VGA đã lỗi thời rồi. Nhiều tv đã bỏ cổng này từ lâu.
bekota
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bekota gì thế ạ? :eek:
badkid102
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bekota bạn mua cái này ở đâu zậy? cho tui địa chỉ zí giá tiền đi
Mua laptop Sony được tặng kèm sợi cáp chuyển HDMI->VGA luôn 😁
jackriddle
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thegioi911 Đã vậy :D Con Dell XPS của em không được tặng 😔 Mua thêm hàng xịn tầm 6-8 lít ấy
@thegioi911 Chém!chắc chỉ mấy con cao cấp!vừa mua bên sony center con SVF1421DSG đâu làm quái j cho!vừa chạy ra phong vũ mua hết 380k vì trường vẫn dùng máy chiếu cổng VGA!
@PassionMobile Con này nè bạn 😁 http://www.sony.com.vn/product/svp13218pg
@thegioi911 Em bik ngay bác nói mấy con này mà!tại bác nói con vaio nào cũng dc tặng nên em hơi bối rối!mới mua con SVF1421 xong hết 12 chai tốn thêm 380k ở phong vũ để chuyển HDMI sang VGA
LocDT
TÍCH CỰC
10 năm
Từ cài thời DisplayPort còn mới mẻ chẳng máy chiếu nào có thì Apple đã dùng và cắt béng cổng VGA rồi. Mua cáp chuyển toàn tầm 500K. Với người dùng Macbook thì nó là chuyện quá quen thuộc (Vì chịu đựng Apple quen rồi). Nhưng dù sao thì cổng VGA cũng nên bỏ đi để các nhà sản xuất thiết bị ngoại vi nhất thiết phải chuyển sang HDMI hoặc DisplayPort. Chất lượng tín hiệu VGA phụ thuộc quá nhiều vào độ dài và chất lượng dây.
@LocDT Tín hiệu nào mà ko phụ thuộc độ dài và chất lượng dây?
@LocDT Đúng rồi, các nhà sản xuất phải mạnh tay, và bán kèm phụ kiện chuyển đổi thì tốt, đỡ phải mua thêm 😆; gọn nhẹ thôi; cổng vga mà cho vào laptop thì máy sẽ dày lên kha khá
LocDT
TÍCH CỰC
10 năm
@duyhotan2000 VGA là tín hiệu analog nên luôn luôn bị giảm chất lượng dù ít hay nhiều và phụ thuộc rất nhiều vào chất lượng dây thậm chí cả chất lượng bộ nguồn cấp điện. Trong khi HDMI và DisplayPort là tín hiệu số, nếu dây quá kém hoặc khoảng cách quá xa thì mất hẳn tín hiệu hoặc mất cách quãng nhưng nếu đã truyền đc đến nơi thì không giảm chất lượng một chút nào. Thực tế cho thấy dây HDMI 5m loại rất rẻ của Tàu cũng truyền rất tốt.
@LocDT Thế tín hiệu số ko phụ thuộc vào dây dẫn ah? Đã là truyền dẫn thì đều phụ thuộc vào môi trường truyền dẫn cả.
HDMI bây h là chuẩn chung roài :p
Không có xuất VGA thì cũng bất cập khi cần trình chiếu nhỉ
@kenny81_hp có dây chuyển HDMI sang VGA mà
xyzmen
CAO CẤP
10 năm
@kut3prince9x mỗi lần chuyển thì phải log lại máy đó bạn, bất tiện lắm
@xyzmen Ko cần bạn nhé, dùng vẫn bình thường 😃
- Haswell dễ quế . trông chờ cho đã rốt cuộc ra con i3 desktop. tiết kiệm được có 1w điện . 54w i3 haswell -55w i3 ivy bridge. tần số MHz cho VGA còn bị cắt giảm xung xuống .
- nếu máy không có cổng ra VGA thì dùng đầu chuyển . không có gì phải lăn tăn , không có gì phải xoắn hiện tại thị trường Việt Nam đã có bán đầu chuyển HDMI ra VGA và ngược lại VGA ra HDMI cũng có luôn . Anh em dùng laptop phóng ra màn hình lớn để thuyết trình , giải thích, quảng cáo sản phẩm, hội nghị không cần phải xoắn
@hnh852003 Lap vẫn ép xung đc bình thường mà. Intel muốn tiết kiệm điện nên sinh ra turbost tự kích xung khi làm những tác vụ nặng. Desktop vẫn cần tiết kiệm điện bình thường vì nó tốn điện và hại môi trường, gần nhất là hoá đơn tiền điện nhà bạn. Một con lap bình thường trung bình ngốn 60-120W điện còn desk thì 350- hàng ngàn w tuỳ thiết bị cắm trong nó. Cái gì sinh ra nó đều có mặt hay hay dở của nó.

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
@hnh852003 Câu từ bác nói không được chuẩn? Bác nên đọc kỹ, viết cũng sai nữa, còn desktop ý bác nói PC à. Còn về phần pin cũng chả hiểu lấy dẫn chứng ở đâu bảo 1-2tr là thêm 1h. Nếu bác nói lấy số tiền đó để mua viên pin sịn hơn thì e còn chấp nhận đằng này nói vậy là sai rồi.
@hnh852003 Em nói thật chứ Game đòi hỏi cấu hình dạng như Call of duty thì Hd4400 chơi ở thiết lập dù là thấp nhất thì cũng giật giật đứng đứng thôi 😁 bạn ko tin thì mua Lap có hd4400 và chơi game này xem cóa giật không??? :D Hd4400 vẫn chỉ là card onbard mà thôi :p sao bằng card rời được ;) Call-of-Duty-World-at-War-Map-Wallpaper.jpg
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ haswell với ivy cùng kiến trúc, nâng cấp một tí hiệu năng và tập trung chủ yếu mảng laptop và netbook thôi bác, deskop không hơn mấy mà đội giá lên quá trời.
Chờ boardwell... xuống còn 14nm lúc đó mới tính chuyện nâng cấp bác à, như core 1st và 2nd cùng kiến trúc, ko khác nhau mấy, qua 3rd ivy là khác liền.

Còn nó bỏ cổng VGA cũng khá là ớn, trình chiếu chỗ lớn hiện đại thì ko sao chứ đôi khi tới chỗ ko có HDMI (có cổng HDMI nhưng họ ko có dây thì làm sao??) mang cục chuyển cũng khá rườm rà, nhưng nói chung là ủng hộ vì làm thế cho mấy ông lạc hậu bỏ VGA hết đi (giờ mình thấy máy nào cũng có HDMI nhưng mà cứ thích cắm dây VGA mới khổ chứ, vừa xấu lại ko xuất được âm thanh)
Đính chính 1 chút: Không chỉ dòng Haswell mới bỏ VGA port mà dòng Ivy 1 số cũng bỏ rồi. Có thể dùng chuyển từ HDMI sang VGA mà.
Ví dụ dòng Dell XPS 14z.
mrcab
ĐẠI BÀNG
10 năm
tụi em toàn thuyết trình và cắm cổng VGA thôi à. Đôi khi máy nào không có phải dùng cáp chuyển đổi thì lại bất tiện lắm.
Ne0_Njcky
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thảo nào hôm trước, thằng em em có lap, đáng tính máy nó gắn máy chiếu để phát thì phát hiện máy nó không có VGA, đành phải lấy máy mình ra sử lý
Giá cả mấy cáp loại này thế nào mấy bác nhỉ?
mình thấy dòng dell năm 2012 nó cũng bỏ cổng VGA rồi chứ không phải năm nay có haswell dell mới bỏ
cổng đấy mình chả bao h dùng..chắc tại chưa có dịp 😆
càng ngày càng gọn, đợi khi nào gộp tất cả vào 1 lỗ duy nhất😁
@Nguyễn Hùng Mạnh TM Co' thunderbolt rồi đấy.
rivertm
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Nguyễn Hùng Mạnh TM Mình không hiểu ý bạn lắm nhưng Mac đã chơi Thunderbolt rồi bạn ạ. Tất cả đã vào 1 lỗ duy nhất. Và một số máy tính chạy Windows cũng đã có Thunderbolt.
@rivertm tức là phổ biến hơn nữa ý ạ, bao giờ cái cổng ý phổ biến như USB, ai cũng biết đến và dùng
Van Thu
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có lẽ đã đến lúc VGA tàn và được thay thế bằng DP và HDMI. Hôm rồi cài Mavericks 10.9 trên con main z87 và i7 4770k thì màn hình dùng cổng VGA lạc tín hiệu, ra toàn kẻ sọc. Cứ tưởng kext VGA của nhà apple cần phải patch ai dè nó đã không còn được Intel ưu ái nữa rồi. 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019