Vì sao nên bật đèn khi đi trong mưa?

chuyengiaphaxe
2/8/2014 7:51Phản hồi: 152
Vì sao nên bật đèn khi đi trong mưa?

Hiện nay đang là mùa mưa và việc di chuyển trong mưa thường kèm theo nhiều nguy hiểm. Vì bên cạnh sự trơn trượt, chúng ta còn phải đối mặt với vấn đề tầm nhìn hạn chế. Một thực tế cho thấy rất ít ai trong chúng ta bật đèn khi chạy xe dưới mưa, trừ khi chiếc xe có hệ thống đèn tự động. Đây là một thói quen nhiều rủi ro.

Lý do vì sao thì hãy xem lại hình động GIF phía trên. Chúng ta sẽ dễ dàng định vị những chiếc xe đi ngược chiều có bật đèn pha từ khoảng cách 500 m trở lên nhờ ánh sáng le lói. Trong khi đó, chúng ta chỉ nhận biết được một chiếc xe khách không bật đèn từ khoảng cách khoảng 100 m đổ lại. Và điều này khá bất ngờ. Nếu đặt trường hợp chúng ta đang vượt một xe khác và chiếc xe khách này bất thình lình xuất hiện thì sẽ khó mà xử lý kịp ở khoảng cách như vậy.

Các nhà sản xuất xe ngày nay đều trang bị trên xe đèn đờ-mi hay còn gọi là đèn định vị (positioning light). Công dụng đèn đờ-mi là giúp những xe đi ngược chiều có thể định vị được chiếc xe của chúng ta dễ dàng hơn khi đi dưới trời mưa hay nhá nhem tối. Còn trong điều kiện mưa lớn thì chúng ta nên kết hợp bật cả đèn pha gần (đèn cốt) và đèn sương mù để tăng khả năng nhận biết của xe đi ngược chiều. Đây là kinh nghiệm lái xe an toàn không chỉ với người lái ô tô mà những ai đi xe máy cũng cần biết.
152 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nhìn nguy hiểm thật !
có em xe số cùi mía, nhưng cứ nhá nhem là bật đèn cho lành 😁 nhưng ko bao h bật pha hết
@mutigua Ra đường trường chạy nhanh ko bật pha lam sao nhìn đường???
@mutigua Chuẩn đấy bác. Cẩn thận hơn hết. An toàn là bạn, tai nạn là thương tâm :D
Đó là lý do mà Audi theo đuổi nghệ thuật đèn Led chiếu sáng ban ngày trên xe 😁

Sent from my iPad using Tinhte.vn
@vodanhdaisu Cái mà audi theo đuổi thì BMW đã làm từ lâu, nhưng phải công nhận led của audi năm nay đẹp hơn mấy năm trước nhiều.
mAd_lOvE
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đi trời mưa mình cứ phải bật đèn sương mù + chả dám vượt xe khác cho chắc cú, nhanh chậm gì mấy phút.
Thấy mấy chị bật đèn cả ban ngày trời đẹp ấy chứ :p lại chiếu xa vô tội vạ nữa :oops:
@Nhất Nghệ Hitech Mỗi lần nói đến chủ đề xe máy là có vẻ mọi tội lỗi đều đổ lên đầu các chị, các cô nhỉ, buổi tối đi công chuyện về quên tắt ngay, sáng ra mấy ai để ý biết được đèn đang bật trừ khi có ai thấy nhắc giùm, chả cứ mấy chị mà mấy anh cũng đầy ra đấy, có khi còn quên gác chân trống khi lưu hành mới kinh chứ 😕.
@fanyingni đa số bác à. mùa hè các chị dừng đèn đỏ mới kinh. đang chạy thấy đèn đỏ, cách xa vạch 50m, thắng cái kịch, lết bánh, xém đụng, quay lại thấy các chị đừng ngay bóng cây để ko bị ăn nắng.
@fanyingni Chân chống chị ơi. :p
Do hiện nay đa số chị em đi xe ga, có chức năng tắt máy khi gạt chống, không gạt lên thì đố mà nổ máy cho nên chị em muốn quên cũng không được. Còn các anh thì đa phần dùng xe số nên cứ ngồi lên là phóng.
Nói về đèn, còn 1 lỗi rất nguy hiểm đó là không bật signal buổi tối. Mấy chị đang bon bon thẳng tắp, đến ngã 3 ngã 4 cứ thản nhiên rẽ ngang mà không báo trước. 😕 Mình luôn đề phòng nên gặp chị em trên đường là luôn giữ khoảng cách an toàn. 😁

Vụ bật đèn xe khi đi mưa tính ra cũng không mấy ai để ý. Thông thường khi trời mưa thì người ta đều có khuynh hướng đi chậm lại kể cả ô tô, do tầm nhìn giảm và đường trơn. Xe máy còn có thêm khoản giữ lái nữa. Như vậy nếu có tình huống thì cũng không khó để xử lí.
Còn bác nào mà trời mưa vẫn phóng xe bạt mạng thì xác định rồi.
@Nhất Nghệ Hitech cái đó chắc tối qua chạy về nên sáng quên tắt 😁:D:D
Hy vọng những bài viết như vầy sẽ dần nâng cao ý thức đi đường cho mọi người 😃
kingdom88
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình luôn bật khi trời nhá nhem tối , tầm 5-6h chiều và trời mưa . bảo vệ cho mình chính là bảo vệ cho người khác.
tại sao không bố trí thêm mấy cái đèn màu đỏ lên xe nhỉ? Màu này dễ nhận biết hơn các màu khác trong điều kiện bị cản trở tầm nhìn
lbshock
TÍCH CỰC
10 năm
@Quang Hưng Phạm Màu đỏ này dễ nhìn hơn thật nhưng ở phía đuôi xe là đèn hậu đã có màu này rồi bạn ạ. Bạn thử nghĩ xem nếu đằng trước cũng màu đỏ thì xe khác nhìn từ xa nghĩ là đèn hậu nên cứ phóng tới tấp vào và 2 bên va nhau thì sao? Đó là lý do đèn pha thì vàng còn hậu là để đỏ. Phân biệt rõ ràng rùi. ^^
Kabm
CAO CẤP
10 năm
@Quang Hưng Phạm màu đỏ ở phía trước rất dễ gây nhầm lẫn không biết xe chạy tới hay chạy lui, cái gì ở phía sau thì cứ để phía sau thôi!
@Quang Hưng Phạm Đèn đỏ ở cuối xe. Đèn màu khác ở đầu xe. Để phân biệt được chiều của chiếc xe đối với người quan sát.
@Quang Hưng Phạm Nhìn đèn đỏ thì cứ tưởng là đuôi xe. Dể bị hết phim lắm bạn ui.
Rất đồng ý với ý kiến trên. Các bạn nên bật đèn không những cho xe hơi mà cho cả xe máy và xe đạp nữa. Mình nghe nói bên Châu Âu quy định xe máy là phải bật đèn cả ban ngày cho an toàn nên chiếc SH đời đầu nhập bên Ý về VN, không có nút tắt đèn pha, lúc nào nó cũng sáng 😃 Các bạn đi xe đạp thì nên mua đèn pha xài pin gắn trên ghi đông xe cho an toàn. Tui chạy con Airblade cũng bật đèn 24/24 nè. Nhiều lúc cứ bị những người tốt nhắc "Quên tắt đèn kìa em!" Riết giờ quên rồi, ai nói cứ nói, mình bật cứ bật, an toàn là trên hết!
@Nguyen N°5 Đi xe máy mà bật đèn pha là tốn thêm 50% xăng!.
Bật đèn đờ mi thôi.
duytungspkt
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Nguyen N°5 Phỏng đóan của mình v/v "SH đời đầu nhập bên Ý về VN, không có nút tắt đèn pha, lúc nào nó cũng sáng": có lẽ do bên Châu Âu, thời tiết thường có nhiều sương mù và ít ngày nắng chang chang như bên VN. Nên xe máy cũng phải bật đèn 24/24. Còn ở VN mà Bác cũng làm vậy thì đúng là Bác hơn cả Châu Âu. E thì chỉ bật đèn chiếu gần + định vị khi đi trời mưa trên đường lộ. Còn đường TP thì không 😃 nhưng có lẽ cũng sẽ phấn đấu bật cho lành.
@shakimaru Nhắc đúng rồi sáng bật đèn người chạy ngược chiều mình bị đèn chíêu vào khó chịu lắm hay đang chạy bác nhìn vào kính hậu có xe chạy phía sau chíu vào thấy chói ko
@KenzDK Cái SH model 2012 thì mua xe nhập làm gì =)). Có khi hàng nhập về lại từ VN sản xuất xuất khẩu sang đấy chứ =)). Mình có xem mấy tờ khai hải quan của bọn Honda nó xuất khẩu xe SH 1 đống sang Ấn với Ý, có khi nào =))

Mình và bạn mình chế công tắc đầy ra, có thằng nào kêu hư bình đâu? Có mỗi 1 chú lắp cái chống trộm gì đó bị phù bình, còn mình thì bị cháy cuộn sạc vì lúc đi làm phuộc bị mấy chú thợ tà ru làm chập điện, đi khám mấy thằng mẹt lờ nó nói hư bình thay bình mới, sau vẫn hết bình, khám thợ chuyên mới biết cháy sạc, giờ ngĩ vẫn cay cú cái thằng ôn thay bình. Mà cái bình ắc quy SH 12v7A của GS có hơn 360k, Globe cũng khoảng gần đó
Mình gắn đèn xe đạp và luôn bật đèn xe máy... rất sợ bị tông
Hit Girl
ĐẠI BÀNG
10 năm
@cuhiep Em cũng không có khái niệm tắt đèn xe máy, bật 24/24 luôn 😁
@cuhiep dek lq j đến tít cả =))
Bật đèn cho sáng cho an toàn 😁
kizz2
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mua là phải bật rồi.
Gấn cảm biến.mưa lớn gơn 50l là auto ON

Sent from my SGH-I747M using Tinhte.vn mobile app
:p:prất bo ích,thấy cái hình ghê thật ....
Hi-CNTT
TÍCH CỰC
10 năm
E có con wave haelim .y như rằng 10 lần đi mưa e chạy cố về tới nơi là thấy đèn bật. Công tắc tự gạc luôn. Chắc mát nước mưa. E nój thật ak
Mưa mù sương khói gì em cũng bật đèn hết

Sent from my ASUS_T00I using Tinhte.vn mobile app
Ngoài HN xe nhập khẩu SH hay Dyland ko chế lại đèn nhưng trong SG này làm tuốt luốt...

Sent from my ASUS_T00F using Tinhte.vn mobile app
Mưa tốt nhất ngồi quán cafe ko đi đâu cả cho lành

sent from my Galaxy F làm từ nhôm MH 17 vát cạnh cho giống iphone using tinhte.vn app
mình thì trời mưa thì bật full đèn, an toàn cho mình không làm giật mình xe khác 😃
chenjin0126
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hầu như lúc nào đi xe cũng bật demi hehe

Sent from my iPhone using Tinhte.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119