Vì sao phải bật đèn xi-nhan khi rẽ hướng?

levuongthinh
18/8/2014 9:57Phản hồi: 362
Vì sao phải bật đèn xi-nhan khi rẽ hướng?
Đèn xi-nhan là một thành phần rất quan trọng trên xe máy cũng như xe ô tô. Công dụng chính của đèn xi-nhan hay còn gọi là đèn báo rẽ là để báo hiệu cho các phương tiện cùng tham gia lưu thông biết được chúng ta chuẩn bị rẽ hướng. Ngoài ra thì đèn xi-nhan còn được sử dụng trong trường hợp xin vượt, chuyển làn, cảnh báo nguy hiểm... Việc sử dụng đèn xi-nhan đúng cách không chỉ giúp đảm bảo an toàn cho bản thân người lái xe, mà còn hạn chế va chạm với những người lưu thông cùng. Không bật đèn xi-nhan đúng là điều rất không nên và cần tạo thói quen cho hành động này.

Màu đèn xi-nhan truyền thống và gần như là mặc định trên xe máy và ô tô là màu vàng. Tuy nhiên có một số hãng xe ô tô sử dụng màu đỏ cho đèn xi-nhan trên vài mẫu xe của mình. Ngoài ra thì một số bạn trẻ còn “độ” lại mà đèn xi-nhan, việc này có thể gây rối cho người tham gia giao thông.

Khi có ý định rẽ, bạn cần bật đèn xi-nhan cách hướng rẽ chừng 25-30m, theo giáo trình dạy lái xe ô tô năm 2011. Bật quá sớm hay quá trễ cũng sẽ có thể gây bối rối cho người khác. Lưu ý là phải bật đúng đèn theo hướng rẽ, đừng bật bên trái mà rẽ bên phải.

Với xe ô tô có tính năng tự tắt đèn xi-nhan thì tài xế cần lưu ý phải bật lại đèn nếu xe vẫn chưa rẽ xong. Và phải nhớ tắt đèn xi-nhan sau khi đã hoàn thành rẽ hướng.

Lưu ý kiểm tra định kỳ đèn xi-nhan để đảm bảo đèn hoạt động ổn định. Nếu đèn có vấn đề thì nên mang đi sửa chữa ngay.

Mức phạt cho lỗi không bật đèn xi-nhan khi rẽ hướng là khá cao. Theo Nghị định 171/2013/NĐ-CP, lỗi “Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo rẽ” sẽ bị xử phạt như sau:

Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô khi thực hiện hành vi vi phạm: “Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ”. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy khi thực hiện hành vi vi phạm: “Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ”.

Bật đèn xi-nhan khi rẽ hướng là một hành động rất đơn giản, nhưng nếu không thực hiện thì bạn sẽ gây khó khăn cho các phương tiện giao thông khác. Vì vậy, hãy cố gắng tạo cho bản thân một thói quen là luôn luôn bật đèn khi rẽ hướng, để giúp cải thiện văn hoá giao thông của mọi người.
362 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

anhtt1987
TÍCH CỰC
10 năm
không bật thì : cho xin 3 xị
Câu hỏi tựa đề thấy sao sao ấy, cái vụ này hầu như đứa trẻ cũng có thể trả lời được.
Neu muốn bị Bồ Câu Vàng kêu vô thì đùng có bật. hehehe
@JerryKist Người ta thừa biết cái đen xinhan đó để làm gì, chỉ là cố tình không muốn bật mà thôi.
Hiểu biết là 1 chuyện, còn áp dung thực hiện hay không lại là 1 chuyện khác hoàn toàn mà bạn.
@phuocxuan2004 bởi vậy mục đích của bài này là khuyên mọi người bật.
@JerryKist Nếu khuyên thì nên sữa cái tự đề lại sao cho hợp lý, thấy cái tựa đề bài không nói lên 1 tí gì lời khuyên cả, mà là câu đố. hêhe
@phuocxuan2004 Khó tính quá.
huongdotien
ĐẠI BÀNG
10 năm
Xe máy giờ toàn xi nhan đỏ ko ah @@

Sent from my LT29i using Tinhte.vn mobile app
@huongdotien xe nào vậy bác ????🆒
Cu_Phuc
ĐẠI BÀNG
10 năm
mấy khúc cua trong tp hay bị gày cái này, mình bị hoài 😃 giờ có kinh nghiệm rồi 😁
Re0
CAO CẤP
10 năm
chỉ đơn giản là cho người tham gia giao thông biết và xử lí tình huống khi mk muốn đổi hướng .
kilyku
TÍCH CỰC
10 năm
Bật xi-nhan không hết khúc rẽ là 200k đối với xe máy.
Tuanarsenal
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kilyku công an sài gòn đồng giá 100k nha bạn 😆
dạo này toàn đưa mấy cái nhảm nhí lên
@dragonchocobo777 cái này mà nhảm nhỉ? bạn nên suy nghĩ kỹ trước khi phát biểu.
tinhte.vn là diễn đàn lớn nhiều người đọc được thay đổi nhận thức cách thức khi tham gia giao thông với hành vi tối thiểu là rẽ phải biết bật đèn xi nhan.

Đi đường gặp rất nhiều trường hợp,đang đi khựng lại đổi hướng ko có tín hiệu thông báo trước rất bực mình.
Không xử lý kịp va chạm là điều dễ hiểu.
Hay là đang đi chưa thấy xi nhan, gần gần đến đột nhiên xi nhan xong quay ngoắt để rẽ,hay giảm tốc độ đột ngột, rất gây nguy hiểm cho người đi đằng sau.
@uhmhello1807 Dạo này nhiều thánh thích lên mặt dạy đời người khác quá nhỉ. Cái khi này ai mà ko biết, họ biết rất rõ chứ ko phải ko biết j, nhưng mà ko ý thức thì vẫn chứng nào tật nấy thôi, có nói thẳng mặt thì vẫn vậy, có bằng lái thì toàn trên 18t, già đầu rồi chứ đâu phải nhỏ mà ko biết, vấn đề đã là ý thức kém, biết rõ nhưng vẫn ko chấp hành, nói hoài cũng vậy thôi, thế nên mới nói cái bài này nó nhảm.
@t2k bạn cũng nên suy nghĩ kỹ lại trc khi phát biểu đi.
Mình nói thế là để chứng minh rằng bài viết này không phải là "NHẢM NHÍ"
@uhmhello1807 suy nghĩ rất kỹ rồi, chỉ có điều thấy mấy bác lên mặt dạy đời người ta quá, những chuyện thế này mọi người ai cũng biết cả, vấn đề do ý thức mỗi người, đã ko ý thức rồi nói mãi cũng ko chịu chấp hành đâu,. Người có ý thức thì ko cần bài viết này ng ta cũng ý thức, còn ng ko ý thức thì bác có nói mãi cũng vậy thôi, già đầu rồi đâu phải con nít đâu mà ko bít mấy cái này. Vì thế cái bài viết này mới là nhảm nhí và dư thừa, bác giỏi ra đứng đầu đường bảo mọi người làm thế, coi có bị chửi ko nhé. Bớt giáo điều và lý thuyết lại đi, sống thực tế 1 chút.
Vậy cũng phải nói???
Với người Việt Nam thì các hãng nên cắt bỏ tùy chọn này để giảm giá xe. Dân ta biết nhưng ít dùng lắm :-"
nmhung0000
ĐẠI BÀNG
10 năm
@exciterc Nếu cắt bỏ xi-nhan thì mẫu xe đấy còn lâu mới đc đi ra đường bác ạ. Xi-nhan, sử dụng còi, fa-cos là văn hóa cơ bản khi tham gia giao thông mà hình như quá nhiều người k biết:eek:
Đơn giản là k muốn bị công an hốt, tuần trước bị bắt xi nhan đau quá 😔:(
@junpguc17945 Là đảm bảo an toàn cho bạn vs người khác. Sao lại có suy nghĩ như thế nhỉ
thamtubang
ĐẠI BÀNG
10 năm
Lol toàn mấy bạn bật vì không muốn bị công an hốt, chả ai nghĩ tới người chạy sau ức chế (nhiều khi muốn đâm chết luôn) các bạn à? 😁
Mình thấy CSGT bắt cái lỗi này là đúng. Bật xi nhan là 1 điều dĩ nhiên phải có khi quẹo xe. Chắc mấy anh hay chửi CSGT vì cái lỗi này chưa bị mấy thằng "trẻ trâu" nó tạt đầu hay là bản thân quẹo không bật xi nhan mà chưa bị tai nạn hay chưa bị người ta chửi nên mới nói vậy. Đây là 1 thói quen tốt, nếu các anh chấp hành đúng thì CSGT có lí do gì để bắt?, phải có lỗi thì người ta mới bắt, vậy mà không chịu nhận ra lỗi còn đổ lí do này lí do nọ.
Mình thấy cũng nên bắt đầu phạt vụ bật đèn pha trong đường nội thành. Đi đường đèn sáng trưng mà 1 số "trí thức" cứ bật đèn pha rọi vào mặt người đối diện, ức chế không thể chịu được!.
@Thanhtuantyros3

Cái vụ rọi đèn pha vô mặt, em bị mà từ... đèn lái mới đau!!!
tubao
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thamtubang Mình cũng vậy, nhưng có điều mấy hãng xe làm cái công tắc cos/pha khó chuyển quá, như Honda là đẹp. Ya có dòng giống Honda thì ngon, bật lên xuống thì cùi bắp
@Thanhtuantyros3 Bật dèn pha có phạt rồi, thèn cu em chạy xe bị hốt ở Nguyễn Hữu Cảnh nè, 3 xị nhoá.
Nhiều tay còn có máu chiến hơn kìa: bật xi nhan trái mà quẹo phải, bật xi nhan phải mà quẹo trái

Mình thấy nhiều tay không bật mà quẹo rồi, nói họ Ng.U thì họ không chịu đâu
LongOni
ĐẠI BÀNG
10 năm
@killed cái vụ bật trái quẹo phải bật phải quẹo trái
không biết từ thằng khựa nào bịa ra nhưng mình chưa bao giờ gặp
hoặc hy hữu may mắn lắm mới gặp 1 lần, mà đi đâu cũng thấy dân chúng bơm phồng lên. sợ luôn
nghĩ xem ra đường không bật thì thì chứ làm gì có chuyện bật ngược như thế ?
@LongOni Thấy hoài chứ bom cái giề? Mình ko thấy thì ko có nghĩa là người khác không thấy nhá
LongOni
ĐẠI BÀNG
10 năm
@killed tự bào chữa cho trái bom
@LongOni Sao lại bào chữa? Hay bạn thuộc dạng không biết xài đèn xi nhan?
TÓm lại là vì sao
hahaha
Về VN là biến thể hết....
- Bật xong là quẹo luôn, khỏi cần xem phía sau có xe không...cứ như là bật xong là đường nhà ta ấy.
- Bật trái quẹo phải, bật phải quẹo trái.....không biết đâu mà lần.
Rảnh quá đi viết 3 cái bài nhảm
@KevinBui1111 Đây là bài viết giúp nâng cao ý thức cho anh chị em Tinh tế trong việc tham gia giao thông, nếu bạn cho nó là "rảnh" thì bạn sẽ có nhiều cơ hội gặp các đồng chí với biệt danh "Bồ câu" hay "Cá vàng" mà những người như bạn hay gọi!. Chúc bạn đóng phạt vui vẻ!.
@KevinBui1111 Bạn cho mình hỏi là nhảm như nào . Tưởng chừng đơn giản nhưng không hề đơn giản tẹo nào đâu bạn
@Thanhtuantyros3 Tui đã học luật giao thông và được câp bằng, hơn nữa cũng rất chấp hành vấn đề bật đèn xi nhanh khi đi đường.

Căn cứ vào đâu mà bạn nói thiếu ý thức trong tham gia giao thông. Căn cứ vào đâu mà bạn nói tôi hay gọi CSGT là bồ câu hay cá vàng...
@KevinBui1111 Cái cách bạn nói khiến cho tôi cảm thấy như vậy, nếu như bạn không như thì cho tôi xin lỗi!.
Nếu bạn đã biết thì điều đó tốt cho bạn, nhưng có nhiều khác chưa biết hoặc họ biết mà không làm thì bài viết này rất bổ ích cho họ chứ không có nhảm như bạn nói đâu!.
@KevinBui1111 trước bị thổi vì quẹo không xi nhan . xì 100k. không chịu. xì 200k mới cho đi đó bạn còmmen nhảm
Bacutri
TÍCH CỰC
10 năm
Nếu không bật xi nhan khi rẽ thì chuẩn cầm cái biên bản 300k nha !
Bài viết chẳng ý nghĩa lắm, nhưng xi-nhan cũng có tác dụng khi chuyển làn và xin nhường làn trên cao tốc.
@Evolution X mình thấy hơi bị nhiều ý nghĩa đấy, việc nhỏ nhưng ảnh hưởng ko hề nhỏ đâu bạn. sống ở thành phố chủ yếu là trong nội thành hay đường cao tốc vậy? chẳng lẽ đi đường cao tốc mới cần xinhan sao? mình thấy bạn hơi chủ quan đấy, gặp tình huống rồi mới biết khó chịu cỡ nào 😃
@Thịnh Thần Thánh mình bổ sung thêm mà, chứ với mình những điều trên hoàn toàn bình thường, còn ai mà k bật xi-nhan khi rẽ thì 1 là do người ta, 2 là do mình k giữ khoảng cách giữa 2 xe
Bật xi nhan là đúng, không bật phạt là đúng...tuy nhiên nhiều lúc rất cứng nhắc.....
Ví dụ như : Đến 1 ngã tư thì : Cấm đi thẳng, cấm quẹo trái....chỉ có 1 tình huống là quẹo phải. Nếu không bật thì phạt, còn bật thì thấy đúng là có tác dụng gì đâu ???
@WoodHouse Tại sao lại tỏ ra "tiếc" cái bật xi nhan vậy ??
Một khi nó đã thành thói quen thì gần như là vô thức, khi định rẽ là tay đã gạt rồi.
@WoodHouse Nên tập cho quen luôn bạn à. Cứ quẹo là xin nhan thôi, tốt cho mình chứ đâu có tốn kèm gì lắm đâu. Với lại luật ra nhưng quy định chung thôi. Chứ không thể nào quy định chi tiết cho từng trường hợp được.
@nktoan0317080 Ai chả biết thế, nhưng với ngõ ngách sg thì đi 1 tí mà bật rồi tắt liên tu tù tì....
Khanh Du148
ĐẠI BÀNG
10 năm
@WoodHouse Đi đường ức chế nhất là quả này, toàn bị mấy anh Công an phường( Quận) rình trộm; có chỗ ngã 3 chỉ có thể rẽ phải chứ rẽ trái là đi ngược chiều vậy mà cũng bắt xinhan, không xinhan là nhảy ra vồ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019