[Video] Bàn phím TouchPal thay thế cho bộ gõ mặc định trên iOS 8

vuhai6
12/6/2014 7:55Phản hồi: 88
[Video] Bàn phím TouchPal thay thế cho bộ gõ mặc định trên iOS 8

Một trong những đổi mới trên iOS 8 đó chính là việc mở cửa cho phép người dùng có thể cài bàn phím khác để thay thế cho bàn phím mặc định của hệ điều hành. Trước đây với iOS 7 thì người dùng cũng có Switfkey, Fleksy để dùng tuy nhiên nó chỉ gói gọn trong 1 phần mềm chứ không dùng trên toàn hệ thống được. Còn như trong video ở dưới đây thì bạn có thể thấy bàn phím TouchPal hoạt động trong phần mềm nhắn tin trên iOS 8, để chứng tỏ một điều rằng với hệ điều hành mới bạn sẽ có nhiều lựa chọn hơn, thoải mái và thích hơn trước đây rất nhiều.

Thực tế thì bàn phím mặc định của iOS 8 khá tốt, tuy nhiên với TouchPal thì bạn có thể nhập liệu bằng cách trượt ngón tay, thêm nhiều thao tác khác để thuận tiện hơn. Cũng không thể bỏ qua tính năng tuy chọn giao diện cho bàn phím nữa. Ngoài TouchPal thì Swiftkey và Swype cũng cho biết họ đang phát triển phiên bản mới cho iOS 8, hi vọng mấy bộ gõ Việt Nam cũng sẽ xuất hiện như laban key chẳng hạn.

88 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tuan Dat Le
ĐẠI BÀNG
10 năm
swift key ios 😁
congaductq
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thực sự thì cái nhận giọng nói khá chuẩn, và chả ai đi vẽ cái này cho mỏi tay làm gì =))
@congaductq Chả phải lúc nào cũng nhập liệu bằng giọng nói được, chỉ dùng được khi ở nhà là chính, ở cty hay chỗ đông người mà móc cái điện thoại ra nói có lập dị không? mà ở chỗ ồn ào thì chắc gì nó nhận được.
hieutu007
TÍCH CỰC
10 năm
@congaductq Chỉ fan sài iOS mới nói câu này... hì ! Không lẽ đến chỗ nào đông người, ồn ào cũng sài được Speech to text?
congaductq
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hieutu007 Đánh bàn phím còn hơn quẹt quẹt, hơn nữa, bạn đã dùng thử tính năng nhận dạng giọng nói bao giờ chưa thế =)).
hieutu007
TÍCH CỰC
10 năm
@congaductq Mình thích thú với Android cũng vì một trong những tính năng nhận dạng giọng nói Speech to Text (STT) có hỗ trợ tiếng Việt. Cũng nhiều lần gửi message cho vợ qua Viber bằng Speech to Text. Tuy nhiên, tỷ lệ thành công của Speech to Text cũng đạt tầm 80% thôi, đặc biệt các dấu câu thì STT nó chưa làm được. Việc nhận dạng dấu câu mình nghĩ đơn giản (chỉ cần thêm tiếp đầu ngữ, ví dụ như muốn gõ dấu chấm chỉ cần đọc "dấu chấm" hay "chấm hết câu"...., còn gõ từ "chấm" thì đọc chấm như bình thường,....) nhưng ko hiểu sao Google Voice và Siri nó chưa làm được.....
Laban đi, Laban ngon, còn lại xài tệ hoặc không thấy cảm giác tốt
jiks
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thanhhung621989 bạn đang bấm theo trình độ học sinh lớp 1 tập viết à
@kut3prince9x tiếng anh nhé.
cho bạn học thuộc trước câu đó, cho bạn type trước vài lần demo.
muốn cược gì thì qua đây, ở ngay cafe tinhte anh em làm chứng lun và ngay cho nóng.
@jiks ếch ngồi đáy giếng
@cuong44 thế bạn là người việt hay người anh?
xu thế khác rồi. mình nghĩ hđh càng đóng thì càng khó phát triển. iOS họ cũng đi theo hướng khác rồi. WP thì sao? đóng đến phát ngán tận cổ rồi 😔
HuyChuu
TÍCH CỰC
10 năm
có cho tiếng việt ko nhỉ
Chả hiểu sao gõ nhanh thế. Mình có khi định gõ chữ gì lại phải xác định chữ cái, thứ tự, đường đi nữa. Có khi còn chậm hơn kiểu cũ 😆
Mong Laban key cho iOS
chipM
TÍCH CỰC
10 năm
Chỉ quen gõ chứ không quen vẽ trên bàn phím như vậy. Mình thích Sừitkey trên android.
sao mấy bạn tung hô laban thế nhỉ mình cài vào xóa đi luôn vẫn trung thành với gõ tiếng việt
xin lỗi k biết có gọi là hủ quá k chứ e không thích 1 số thứ từ hãng thứ 3, cho như thế mình nghĩ sau này sẽ sinh ra tạp nham. :|
lehunghmu
TÍCH CỰC
10 năm
@blackberry97 dữ liệu bản đồ chủa việt nam trên applemaps như shit ấy . mà bảo dùng bình thuờng . đuqngf có thần thánh hoá cái iphone của bank lên. tôi đang dùng iphone dây . chi mong co jb đẻ thay thêa cai applae máp cai
@lehunghmu tìm rừng rú thì tôi k biết, chứ tìm đường trong tp thì nó tốt chán với tôi, cài thêm chi cho rối rắm.... còn bác có nhu cầu trèo đèo lội suối thì down gg maps về mà dùng, nó củng free trên appstore đó, k cần jb đâu, tôi củng k có cấm bác dùng đâu, còn k hài lòng nữa thì mua cái android dùng cho nó tích hợp sâu, tôi k mua iphone vì cái maps, mà là vì nó ổn định, cầm nó tin cậy hơn dùng android ( giống như bb j, có điều bb h ít app quá khó dùng), bây h nó cho phép hãng thứ 3 can thiệp vào 1 số app mặc định hệ thống như là cái bàn phím, thì tôi ngại sau này nó tạp nham. Ý tôi thế thôi sao bác sồn sồn lên kêu ng khác thần vs chả thánh, nó củng chỉ là cái đt thôi, tiện, đẹp thì dùng, apple nó update tôi thấy ngại thì ý kiến... k đc hay sao
lehunghmu
TÍCH CỰC
10 năm
@blackberry97 bác nói hay thật . bác bảo tìm kiếm trong thành phố ổn ah .xin lỗi bác chủ ở hà nội đến tên đường còn chưa đủ nữa là hướng chỉ địa điểm . như trường tôi đang học đấy . đại học y hà nội to đùng lên đó mà vào apple maps nó làm gì có dữ liệu địa điểm đầu , chua noi den mot so dia diem khac nhu văn miếu day . rồi như khi ai đó chia sẻ địa điểm cho mình mà dùng bản đồ mặc định của máy có mà khóc ròng ra nước mắt vì không biết họ đang ở chỗ nào . noi chung la còn lâu moi theo duoc googlemap nhe. còn tất nhiên là tôi dùng googlemap rồi chứ chả bao giờ dùng apple map .
@lehunghmu thấy bác vô duyên quá không, như thằng dùng chrome chửi thằng dùng ie lạc hậu vậy. oke thì lạc hậu nhưng tôi thấy nó là app mặc định, nó ổn định và phục vụ yêu cầu của tôi tốt... tôi bảo nó "TỐT", không đc sao, tôi thấy nó vẫn tiện thì tôi dùng thôi, bác thích thể hiện vậy, tôi bảo gg map cùi bắp bao h mà bác nói nhìu vậy...
Cái này dành cho Enlish. Tiếng việt có dấu đánh dc ko ạ. Mà nhình rất hay. 😃
Hy vọng Apple sẽ khóa giao diện, hoặc chỉ cho thay đổi 1 chút về màu sắc thôi. Chứ thả rông như Android rồi mỗi con iPhone lại 1 kiểu tạp nham không đồng nhất !

Sự đồng nhất của Apple đem tới 1 cái hay đó là bạn có thể sờ vào bất cứ con iPhone hay iPad nào mà vẫn có thể thao tác bình thường.
@tomydevil bạn chỉ đơn giản là cài cái bàn phím DO NGƯỜI KHÁC lập trình thôi, ko có gì to tát đủ để tự hào và cười người khác cả !
@dualshock mình biết là quan điểm cá nhân của bạn. nhưng bạn nên vì cộng đồng 1 chút, giả sử apple nó nghe theo bạn 100% đi, nó sẽ khóa lại hết, thế là bạn vừa lòng, nhưng những người khác thì sao.
nếu apple nó mở ra, bạn vẫn có thể dùng mặc định, người khác vẫn cá nhân hóa dc, có ai bị thiệt trong trường hợp này ko.
quan điểm của bạn khá là ích kỉ đó.
@cuong44 Ac, cái đó bạn lo thừa rồi ^^ Apple nó biết tớ là thằng nào mà nghe với ngóng.

Còn vụ quan điểm cá nhân ích kỷ hay ko thì chưa chắc. Bởi vì số đông đôi khi cũng chưa chắc là đúng đắn.
xmen533
TÍCH CỰC
10 năm
@dualshock Uh tất nhiên là đấy là chia sẻ ý kiến thôi, còn bác nghĩ gì hay muốn gì thì cũng ko quan trọng tí nào với em cả, nên bâc cũng đừng nghiêm trọng làm gì 😁 dù sao thì apple nó cũng đã thay đổi hoàn toàn rồi, nhìn cái swifkey kia là thấy thôi, thôi thì có ko muốn có ghét thì cũng cố lên bác nhé, bàn phím dthoai mình mình muốn thế nào cứ xài, ko thèm nhìn màn hình thằng khác là được :D
hanpihoon
TÍCH CỰC
10 năm
Hj vọng có nhiều bộ gõ với theme kute để ae tha hồ chọn lựa tạo sự cá nhân hoá riêng mình.apple ngày càng mở hơn 😃
QuangKa
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đó h chưa xài android ko biết kiểu võ vuốt swiftkey thì bỏ dấu TV ntn nhĩ ?
hieutu007
TÍCH CỰC
10 năm
@QuangKa Bỏ dấu thì vẫn như cách bỏ dấu trên iOS thôi. Swift chỉ là 1 tiện tích thêm vào cho bàn phím để gõ nhanh hơn thôi. Còn nếu người nào ko biết Swift thì mọi thao tác khác vẫn gõ như bình thường.
Tuấn Cake
ĐẠI BÀNG
10 năm
Kết swiftkey mà ios ko có mới buồn chứ

Sent from my BB 8700g !!!
Đà này khéo ko cần jb nữa nhỉ
swipe t.anh hơi bị chuẩn
tviet thì phải đợi nó học 1 thời gian, nó học lun cả mấy từ bậy mới ghê.
gõ mặt thì nó suggest loz, cu hiệp thì nó đoán lun cả 3 từ tiếp theo "sai chính tả"
chắc thằng cha viết app này cũng lên tinhte giống mình
HoaiDuc6891
ĐẠI BÀNG
10 năm
ăn theo android quá.mấy cái này android mới là hệ điều hành tiên phong về ý tưởng. Có điều kéo nhiều thứ quá nên nó nặng thôi. Đặc biệt android chạy nền ứng dụng tốt nhất trong các hđh. Em sài qua 3 Hđh rồi nên cảm thấy vậy. Đang sài wp mời các bác ném gạc
Nhìn hay quá..! Hehe... Nhìn lơ mơ tưởng vẽ bùa..! 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019