[Video] Chạy hay đi trong mưa thì ít bị ướt hơn?

cuLong
18/6/2014 8:11Phản hồi: 204
[Video] Chạy hay đi trong mưa thì ít bị ướt hơn?

Đang đi ngoài đường mà bất ngờ gặp mưa, đa số trong chúng ta sẽ chọn cách là chạy xe (hoặc chạy bộ) nhanh hơn với suy nghĩ sẽ ít bị mưa ướt hơn. Điều này rất hợp lý vì di chuyển tới đích đến càng nhanh thì sẽ càng giảm thời gian ở dưới mưa, cũng có nghĩa là ít bị ướt hơn. Tuy nhiên, nếu chỉ đơn giản là chạy dưới mưa thì di chuyển càng nhanh sẽ càng ít bị ướt hơn, 2 video ngắn dưới đây sẽ giải thích cho chúng ta tại sao.

Giải thích theo góc độ lí thuyết, có phụ đề tiếng Việt

Thử nghiệm thực tế của Mythbusters
Video: Minutephysics
204 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nếu ko dịch ra tiếng Việt thì ko nên đăng
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
10 năm
@Hoàng Z nói chung bài này là của mod cũng như cuhiep từng nói tinhte là của riêng => muốn làm "chó" gì thì làm. cmt góp ý gần như k dc các mod hay ad đếm xỉa mà thỉnh thoảng còn bị bật lại nữa. ngày trước cần những bài viết chất lượng có đầu tư để tăng thành viên giờ lớn mạnh rồi hình như k cần nữa thì phải =))
nhancom3d
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Hoàng Z video trên có phụ đề Tiếng Việt là được ùi, không lẽ bác bắt các mod phải thuyết minh luôn 😃
@allstreet Nên bỏ tinhte mà vào Cnet với Verge luôn đi bác
@nhancom3d Ít ra cũng phải có tóm tắt, kết luận
Các bấc sai rồi, nếu đã mưa thì đúng, nếu bắt đầu mưa mà ko chạy, mưa to ướt ác nữa
chính bản thân mình cũng rất hay có câu hỏi này trong đầu 😁
dechec9
ĐẠI BÀNG
10 năm
lúc bắt đầu mưa thì chạy thôi chứ mưa 1 lúc thì chạy hay đứng yên cũng như nhau thôi. chạy còn bị rát mặt 😁
@dechec9 đúng đó. rát kinh
nguyenvanac
ĐẠI BÀNG
10 năm
o_Osao k tính time hứng lượng mưa, và mưa bắt đầu lớn hơn :v pla pla
maclife
TÍCH CỰC
10 năm
Rút cuộc là sao? Hóng comment. Lười coi video quá 😁
gặp mưa nếu k có nhu cầu tắm mưa hay yêu mưa, thích mưa thì tốt nhất là cchạ, chẳng quan trọng dính nc ít hay nhiều mà là thời gian dưới mưa càng ít càng tốt, dầm mưa thì để cho ốm chứ làm gì, chạy nhanh về nhà mà thay quần áo sấy ng cho khô chứ làm gì nữa
Và nếu mưa to thì cũng chỉ ướt đến 1 mức thì kịch vì có dội thêm nc vào ng thì vẫn ướt như vậy thôi
plusvn
TÍCH CỰC
10 năm
Từ nhà đến công ty 2km, chạy xe về với đi bộ về thì đi bộ ít ướt hơn sao ta 😆
Mình cũng đã thắc mắc điều này và mình nghĩ là đi với tốc độ bằng với tốc độ hạt mưa rơi tại vị trí ngang người ta (hạt mưa rơi nhanh dần từ trên xuống) thì ít ướt nhất.
Xin hỏi mod nghĩ ji mà post bài sơ sài và k rõ mục đích thế này
huytamp
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hồi đi học gần 20 năm trước, thầy giáo vật lý của mình đã nêu ví dụ này. Nếu khoảng cách đến nơi trú mưa gần thì chạy nhanh đến hơn, sẽ ít ướt hơn. Nếu khoảng cách không quá xa, có thể đi đến trong thời gian ngắn thì có thể đi bộ nhanh sẽ ít ướt hơn một chút. Nếu khoảng cách xa thì ướt như nhau cả thôi. Tuy nhiên có một điều chắc chắn là nếu nhanh đến chỗ trú mưa hơn sẽ an toàn hơn.
bahien69
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tốt nhất là mặc áo mưa vào, và chạy...
video trên bấm vào cc chọn vietnamese mà coi :v
@KhanhThien25 Thà tập trung coi để hiểu còn hơn cái sub youtube dịch, giống như gg dịch đoạn văn
@Nguyễn Nguyên Artist coi chưa mà phán như gg dịch bạn 😆
@KhanhThien25 Rồi 😃)))))
@KhanhThien25 Coi bằng ipad chạy ios 7 thì bấm cc bằng niềm tin à !!
tan.hd
TÍCH CỰC
10 năm
mình nghĩ ko cần sub or translate, cứ để như thế để các bác luyện Eng, nếu 1 bộ phim thì ko nói, đằng này chỉ có vài phút mà các bác cũng xoắn lên. Vừa thêm hiểu biết vừa tăng thêm vốn Eng.
tan.hd
TÍCH CỰC
10 năm
@BlackDaemon91 ko biết thì đi học :3
tan.hd
TÍCH CỰC
10 năm
@manhtruonghg đơn giản, ko cần thì ko quan tâm, mà cần đọc mà ko biết thì đi học
@tan.hd Bạn ơi, mình làm công nhân, ko có tiền cũng ko có thời gian đi học, thời gian đó mình đi làm tăng ca kiếm thêm thu nhập. một ngày chỉ có 1-2h rảnh rỗi để đọc báo, vì ko biết tiếng anh nên mình mới vào tinhte.vn để đọc, mình mà đc học hành đầy đủ thì đã vào gizmodo, technet đọc rồi chứ vào tinhte.vn đọc tiếng việt làm gì?
tan.hd
TÍCH CỰC
10 năm
@BlackDaemon91 bạn có thể tự học ? thay vì 2h đoc báo thì hãy bỏ ra 45p.
And we are going out. No more comment sir =)))
Thực tế là chạy bộ quãng đường ngắn sẽ ít bị ướt hơn là đi bộ
Tức là chạy thì ướt ít hơn đi? Vậy là ngược với video ah?
sonphamhy
ĐẠI BÀNG
10 năm
lý thuyết phòng thí nghiệm hạt mưa rơi theo chiều thẳng đứng ... còn thực tế mưa rơi theo chiều nghiêng😁.... chạy cùng chiều gió là dính mưa ít nhất
binhminhbvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
chỉ đúng trên lý thuyết thôi. vì thực tế mưa lúc đầu nhỏ rồi tăng dần lúc đó ko chạy chờ mua to à?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019