[Video] Chế độ nhận diện giọng nói sẽ luôn thường trực trên Moto X, camera hỗ trợ nhiều gesture

Blaze1st
14/7/2013 17:22Phản hồi: 99
[Video] Chế độ nhận diện giọng nói sẽ luôn thường trực trên Moto X, camera hỗ trợ nhiều gesture

Một đoạn video rò rỉ từ nhà mạng Rogers của Canada đã bất ngờ chỉ ra một số tính năng khá thú vị và mới lạ trên chiếc Moto X - smartphone bí ẩn của Motorola, vốn xuất hiện rất nhiều trong thời gian qua. Đầu tiên phải kể đến chức năng nhận diện giọng nói, theo video trình diễn, Moto X sẽ "luôn luôn lắng nghe bạn" cho dù nó đang ở chế độ khoá màn hình. Ta có thể thấy, chị xinh đẹp trong video chỉ cần nói "OK Google Now" (không cần bấm bất kỳ nút nào) và sau đó hỏi về tình hình thời tiết, ngay lập tức Moto X sẽ tự mở khoá màn hình và kích hoạt Google Now nhằm đưa ra câu trả lời.

Tính năng thứ hai mà video muốn đề cập đến đó là khả năng hiển thị thông báo (notification) trên Moto X. Cụ thể, Moto X sẽ không sử dụng đèn LED để báo hiệu người dùng có một noti mới, mà thay vào đó, smartphone Motorola này sẽ hiển thị thông báo ở ngay màn hình chính, và icon thông báo sẽ xuất hiện thường trực. Nếu như bạn nào lo ngại điều này sẽ ảnh hưởng tới pin, thì theo video, khi có thông báo mới, màn hình của máy chỉ ở độ sáng thấp, không gây tổn hại quá nhiều đến dung lượng pin.

Cuối cùng là camera trên Moto X, có ba điều vui vẻ để nói về nó: thứ nhất là hỗ trợ gesture, bạn có thể kích hoạt tính năng camera mọi lúc, mọi nơi chỉ với việc "lắc máy hai lần" (xem video để dễ hình dung). Thứ hai đó là bạn có thể chụp hình bằng cách chạm vào bất kỳ điểm nào trên màn hình, không nhất thiết phải ấn vào nút chụp như hầu hết smartphone hiện nay. Thứ ba và cũng là cuối cùng, khi bạn muốn chụp nhiều hình cùng lúc, chỉ việc nhấn giữ màn hình, Moto X sẽ hiện thị số hình chụp được cho chúng ta.

Dự kiện Moto X sẽ có mặt trên thị trường vào tháng 8 năm nay.

99 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

at0607
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chậm 3 phút. Lần sau cố gắng dịch nhanh cho bài được ra trang nhất vậy. 😁
http://www.tinhte.vn/threads/video-moto-x-lo-dien-trong-video-cua-nha-mang-rogers.2137511/
@Tôn Thất Đức Bạn ấy đăng bài chậm hơn Mod tí thôi! :D
@at0607 Bác có viết sớm trước cả ngày cũng k dc lên trang nhất đâu! Mặc định chỉ có mod mới dc lên trang nhất thôi! Sống ở tinhte lâu sẽ cảm nhận dc sự thật này!
at0607
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vaan009 Mình nghĩ cứ viết nhiều với chất lượng tốt có ngày sẽ ra trang nhất. Lúc đầu chưa khẳng định được gì vì chưa ai kiểm nghiệm chất lượng bài viết cả. 😁
@Tôn Thất Đức Bạn ấy có bài dịch chậm 3 phút chứ không phải tranh comment
Luôn thường trực, vậy câu hỏi quen thuộc. Có tốn pin không 😁 ?. Mình đã bắt đầu có cảm giác háo hức cho con này. Kể từ lần cuối cùng ác cảm với hàng Moto là Atrix 4G :D
@o0_iam_0o_me vẫn đang xài Atrix 4G, ko bik ác cảm của bác là gì? với mình con này nhiều khi còn hơn mấy con smartphone phổ thông mới ra... Pin thì toàn trên 3 ngày mới sạc (có thể mình xài ít-Wifi chỉ bật khi bật màn hình, 3G boots mail liên tục), chụp hình quay flim đẹp, RAM 1GB thì hơi hiếm với những con Dou core đời đầu, nói chung xài thì thấy con tốt hơn cả S III mini của bồ mới mua, chưa bao giờ có hiện tượng lag hay chậm (cài ROM CM9 nhé). Ngoài ra nếu cắm dock sạc thì nó chạy chương trình xài hdh Ubuntu luôn :D Nhìn như máy bàn.. hehe
@khoado93 Tôi xin bác, bác nâng bi em nó quá ạ. Rom cm9 mà bác bảo chưa bh giật thì đúng là quá đà quá. Chính tôi là người từng donate cho nhóm của mmontuori trên XDA để tự viết kernel cho con atrix mới hoàn toàn do Moto k nâng cấp con này lên 4.0. Bởi vì k thể chịu được mấy bản rom vs kernel chắp vá k hoàn chỉnh, camera thì lag, k quay phim được. Hoặc có quay thì phải dùng app khác và chấp nhận hiện tượng slow-motion.
Đến tận bây giờ k còn dùng nó nữa, ghé lại topic đó thì có khá hơn. Nhưng hiện tại cm9 với kernel đó vẫn chưa chơi đc cả fruit ninja -_-. Chứ đừng nói mấy cái bản rom cũ dùng kernel gốc của google thì bác nghĩ nó ra sao.
Thêm nữa bệnh thường gặp nhất của con Atrix này là lỗi màn hình cảm ứng, thỉnh thoảng màn hình bị đơ. Phải tắt màn hình bật lại hoặc nặng hơn là liệt hẳn 1 dòng trên màn hình. Cũng chính tôi đã từng có bài hướng dẫn fix cái lỗi đó những k thể triệt để được.
Còn pin đc 3 ngày thì xin lỗi đoạn này không thể ngửi được. Nếu bác bảo 3 ngày bác chỉ nghe đt dưới 15p, nhắn vài cái tin còn đâu để chế độ chờ tôi còn nghe được. Đằng này Bật 3G liên tục để nhận mail thì lậy hồn. Chưa kể đến con này lại còn dùng chip Tegra 2 nóng với ngốn pin đừng hỏi.
Mời bác nếu vẫn k hài lòng về câu trả lời của tôi vào tiếp tục chém để tôi dập -_-
@o0_iam_0o_me thế mình đùa bác làm gì cái vụ pin, mình đã từng lập 1 topic về e nó để khoe pin mà
http://www.tinhte.vn/threads/hoi-tinhte-thoi-gian-dung-pin-tu-smartphone-android-cua-ban.2099555/
mình nói chuyện nghiêm túc còn bác cứ như đang giễu nhau, có văn minh lịch sự chút đi chứ?
mình ko bik đã bao năm bác ko xài đt Atrix mà giờ bác nói như thể nó như xưa, bác nên nhớ, công nghệ 1 ngày ko cập nhật thì đừng nói chuyện vs người ta, lỗi bác xài năm xưa ko có nghĩa mãi 2 năm sau ko ai fix đc. chưa kể giờ bác lôi 1 cái kernel 2 năm trước ra mà nói 😕
Mình vẫn còn giữ 1 bản Backup của ROM mình xài, nếu bác nào có nhã hứng muốn thử xem e nó có lag hay ko thì pm mình share bản backup đó cho, Atrix của mình đi chơi bể màn hình nên cất tủ hơn tháng nay rồi. Mình ko chơi game nhiều, nhưng đã từng thử qua PvZ, PES 13 cho nó, và xin thưa ko hề có hiện tượng giật lag.
@khoado93 Kernel 2 năm trc :3. Bạn có thể vào trực tiếp xda xem cái box Atrix nó hoạt động như thế nào rồi quay lại nói nhé. Nói chuyện như giễu nhau =]]. Bạn nhạy cảm quá rồi đấy =]]
Bonjours
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cũng quảng cáo rầm rộ, nhiều tính năng, hãng có danh tiếng nhưng không biết có nối gót mấy thằng 'anh' nó để lại trở thành 1 quả bom xịt vĩ đại tiếp?
@ShopVan Thì tự hỏi rồi tự đưa ra câu trả lời xem người khác có ý khác ko 😁
anakan
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Long_Xuyen_Boy Moto nó thảm bại thì liên quan j đến VN nhỉ? Ko lẽ thị trường di động ở VN nó lớn đến mức làm ảnh hưởng đến doanh số của 1 tập đoàn của Mỹ cơ à o_O

Nói thật, mình đọc trên TT hay thấy mấy bài có những sản phẩm hoặc công nghệ nào mới mà ko phù hợp ở VN là gặp mấy cái bình luận kiểu "ko dùng đc ở VN", "về VN là ế thôi"... cứ như ko bán đc ở VN là sản phẩm đó thất bại ấy
@anakan Viết thiếu chữ nên ko đủ ý, cái câu thảm bại ý mình là thảm bại ở VN thôi 😁 Còn thế giới thì còn rất nhiều yếu tố khác nên ko nhận xét đc chính xác như ở VN.
@anakan đó là lý do mình cmt hỏi bác ấy đó !
nhưng bác ấy không hiểu mình muốn hỏi gì nên mình nãn !
motorola mình thấy rất được không hiểu sao lại bị chìm. ra mấy con siêu phẩm cũng ngon, pin trâu vỏ chống đạn vv hoàn toàn có thể cạnh tranh với ss và htc, mong google nâng đỡ nhiều như từng làm với LG và ss 😁
@lzzzz_adnguyen_zzzzl Vì dân tình giờ thích thiết kế kiểu mượt mà nhẹ nhàng tinh tế sang trọng chứ ko thích kiểu hầm hố, trâu bò (giống như so mac air với dòng laptop chơi games ấy ^^)
debutant
TÍCH CỰC
11 năm
@lzzzz_adnguyen_zzzzl Lý do cực kỳ đơn giản, bro thử cầm tiền đi mua một con Motorola sẽ biết. Gọi đến tận motorola việt nam thì bảo là "chúng tôi giờ chỉ kinh doanh bộ đàm thôi anh ạ, điện thoại di động vui lòng gọi tơi XYZ". Gọi đến XYZ thì chỉ có điện thoại moto đời napoleon còn cởi chuồng. Hỏi "sao đại lý đại diện mà không nhập hàng mới về, toàn hàng cũ mấy năm rồi ?" trả lời "dạ em chỉ có thế thôi ạ, bác không mua thì thôi ạ".
Đấy, hỏi thế thì bố ai mà sắm nổi một con điện thoại motolora. Hỏi đây xem ai muốn mua razr M ? Đông lắm chứ, nhưng không mua nổi vì chẳng có chỗ bán.
Alliance
ĐẠI BÀNG
11 năm
@debutant Đó 1 phần là do chính sách phân phối vô cùng sai lầm và chết người của Motorola nên mới ra nông nỗi như bây giờ. Ai xài Motorola từ cái thời V600 mới thấy được đẳng cấp lúc đó so với mấy cái điện thoại khác của Nokia, Sam Sung ra sao. Cùng thời gian đó và tiếp theo 1 tí là C975, V975, A840, V620, V635, MPX200, MPX220 ... hàng rất dữ dằn nhưng không chịu đem về thị trường châu Á chứ chưa nói tới Việt Nam. Đến thời kì V3 xuất hiện thì Motorola Việt Nam cảm thấy cầu toàn mới chịu đem Mpx220 về đây trong khi con này trước đó đã ra được hơn 3 năm rồi. Còn đám cao cấp hơn như A1000, E1000, M1000, A768 ... cũng không có mặt chính thức mà chỉ có hàng xách ta với số lượng rất ít nên gọi là hàng độc của dân có tiền. Nói đến Motorola là nói đến sự ức chế vì hàng ngon mà không biết phân phối mở rộng thị trường và không biết làm marketing.
Nokia - Motorola - Ericsson ! Giống như ba đại anh hùng Tam Quốc !😁
Motorola - Ericsson 2 theo GG (androi) 1 chết 1 ngắc ngoải 😔
Nokia theo MS cũng chưa biết ra sao :(

AppleSS không biết rồi có thành Đường thành Tấn không đây ?:p
@Nokfev đang tam quốc lại nhảy sang Đường Tấn là sao bác? mà ba đại anh hùng tam quốc là ai, e nhờ bác chỉ giáo . tưởng hiểu lắm ,hóa ra hiểu vừa vừa :D
Trời ơi ngon quá :XXXXXX Ra mà review tốt xíu là hốt liền design quá ngon
xtmg1
CAO CẤP
11 năm
nhiều tính năng mới thú vị quá nhỉ ?
gg nghỉ đua cấu hình rồi sao.
Thích nhất nhạc chuông Nokia và giai điệu hello moto nhưng giờ không còn hứng với moto nữa. Mong con này vực dậy moto
HaingoN95
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thế chạm để lấy nét thì sẽ như nào?
@HaingoN95 Chắc copy của BB10 chứ có gì là mới đâu!
unbroken
ĐẠI BÀNG
11 năm
chắc j đã bán ở việt nam cơ chứ
Lắc 2 lần bay luôn cái điện thoại => khỏi chụp
haimap87
TÍCH CỰC
11 năm
Chỉ mỗi mình hay Moto X nhìn rất giống hàng Samsung?
Cái này thấy hay đó😁
mấy cái thiết kế rò rỉ của con Moto X này nhìn ko ấn tượng cho lắm 😔 ko đẹp bằng dòng RAZR
Hi-CNTT
TÍCH CỰC
11 năm
@tuanduongth1 e vẫn còn e LZ .và V3 . phải nói là lừng lẫy
mcshane
TÍCH CỰC
11 năm
mod tinh tế ngủ trễ nhỉ
m4jy3uj3x
ĐẠI BÀNG
11 năm
Quả thường trực này ngon thế, nhưng pin nào cho lại nhỉ