Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Video] Công nghệ sơn phủ Hydrographics

cuLong
7/2/2014 9:18Phản hồi: 107
[Video] Công nghệ sơn phủ Hydrographics

Theo bạn thì người ta đã sơn cho chi tiết ở hình minh họa bên trên như thế nào? Trước đây khi chưa biết tới công nghệ sơn phủ Hydrographics, mình cứ tưởng là người ta phải ngồi sơn tỉ mỉ từng góc cạnh, sau đó sơn thêm vài lần để tạo ra những hoa văn, họa tiết như ý muốn. Thật ra không phải vậy, nếu sơn theo cách truyền thống, chắc chắn họa tiết sẽ không đều như vậy, đồng thời có thể bề mặt sẽ bị rộp bong bóng, do đó, công nghệ sơn phủ Hydrographics ra đời để giải quyết việc này. Có thể hiểu đơn giản công nghệ này giống như cách tráng ảnh trong kĩ thuật tráng rửa phim 35mm ngày xưa, gồm 3 công đoạn: chuẩn bị vật liệu, tạo môi trường sơn và sơn.
  • Chuẩn bị vật liệu:
Đầu tiên người ta sẽ có một hồ nước rộng và sâu đủ để nhúng toàn bộ vật cần sơn chìm trong đó.
  • Tạo môi trường sơn
Sau đó, người ta sẽ lấy một tấm phim được phủ cồn polyvinyl chuyên dụng, với bề mặt của tấm phim là những hoa văn, họa tiết để sơn lên chi tiết cần sơn. Tấm phim này sẽ được nhúng vô hồ nước, sau đó người ta phun sương xăng lên trên để tấm phim tan trong nước đồng thời loại bỏ các bong bóng có thể gây rộp vật cần sơn.
  • Sơn nhúng
Cuối cùng, hoa văn/họa tiết đã hoàn toàn "được in lên mặt nước". "Sơn nhúng" ở đây là chỉ công đoạn người ta sẽ từ từ nhúng vật cần sơn chìm trong nước, rồi nhấc lên, như vậy là quá trình sơn phủ Hydrographics hoàn tất.

Phương pháp sơn này có rất nhiều ưu điểm là nhanh, sơn được bất kì vật liệu, đồ vật nào miễn là nó không sợ nước và sơn được tất cả mọi ngóc ngách khó, lớp sơn đều, đẹp và bền. Các bạn có thể xem vài clip ngắn bên dưới để hiểu rõ hơn cách sơn phủ Hydrographics này như thế nào.

Video: HGarts
107 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ko hiểu nó dùng cái gì để dính đc lâu như vậy. Sơn vào nước mà vẫn kết dính đc với vật cần sơn. Công nghệ giờ ghê thật ! 😃
@JoseyHan sơn lớp sơn trắng lên món đồ cần sơn trc lúc chưa khô thì nhúng vào
@BaoBao171291 Không phải vậy đâu bạn ạ. Dạng Water Trasnfer Printing gần như dạng rửa ảnh từ film ấy.
Phun sơn trắng là làm nền, tạo hiệu ứng thôi (khi cần), mà sơn phải khô mới bám được, chứ nhúng khi chưa khô thì toi.
@JoseyHan Có lẽ họ dùng công nghệ tích điện vào các phần tử sơn chăng? Như vậy khi gặp các ion trái cực chúng sẽ bám hút vào phủ kín bề mặt cần sơn.
babe_in_car
ĐẠI BÀNG
10 năm
nhìn như phủ nano ý nhỉ
Vậy à, thật là tinh tế vô cùng.
Cứ như là viễn tưởng.
đến giờ mới biết đc nó như vầy
nhạc hay, e bật clip nghe nhạc và đọc mấy bài khác của tinhte :v
hôm bữa thấy cái clip sơn hoạ tiết rằn ri trên nón lính bằng cách này, nhìn đẹp quá 😃 nhớ lại ngày xưa lính VN mình đội nón sắt đen trơn bóng chẳng nguỵ trang được
Mỗi cái 1 kiểu
Các bác bớt hài..ngta chia sẻ cho nhưng ai chưa biết xem cho biết thôi các bác xem roi thi dau ai kiu xem nua??..mấy bác xem hàivl hèn chi cũng vl theo..kkk

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
😃 Ko thấy họ sơn ô tô theo kiểu này nhỉ hé hé.
@Apple Haters Công nghệ sơn tĩnh điện của các hãng lớn với cách sơn tương tự có cách đây chắc vài chục năm rồi mà bác, nhưng khác cái là nó chỉ có 1 màu thôi, không có họa tiết công phu như này 😃
taolao100
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có cách nào để tự sơn không vậy mấy bác. Mua film đó ở đâu vậy và in hình lên film đó bằng máy in màu bình thường được không nhỉ? Có cao thủ nào biết nhiều chỉ cho em chút. Chỉ mong tự sơn lại nón bảo hiểm
@taolao100 Có đấy bác à, thấy dịch vụ in lên ốp điện thoại chắc dùng kiểu này!
Khoái cái nhạc nền 😁
hôm trước trên tinhte mình có bài 13 ảnh động gif... có ảnh in rằn ri trên mũ lính, hoá ra là được làm từ công nghệ này 😁 chừ ms biết
xyzmen
CAO CẤP
10 năm
sơn kiểu này thấy hao quá, chắc giá mắc lém đây...

cho em hỏi hơi dốt tí: ở VN mình có chưa?
minhbm
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cực kỳ hay. Mong tương lai sẽ có bán những tấm phim như vậy, muốn sơn chỉ việc chọn tấm phim có hoa văn ưng ý mua về tự sơn luôn. Tuyệt vời!
koinu
ĐẠI BÀNG
10 năm
how to make hydrographics film???
Việc sơn phủ các-bon như này nước ngoài đang dùng nhiều lắm rồi và cũng có nhiều nhà cung cấp. Để tự mình làm thì không được đâu. Vì thường quy trình của nó sẽ là:
1. Chuẩn bị bề mặt của vật cần nhúng (sơn) tất nhiên là vật liệu chịu nước.. Bước này bao gồm: làm mịn bằng nhám, sơn lót màu để tạo hiệu ứng nền.
2. Trải tầm film vào bồn và phủ lớp dung môi lên trên.
3. Nhúng từ từ (có thể dùng tay hoặc máy) vật xuống tấm film.
4. Sau nhúng phải rửa sạch
5. Cho vào buồng sấy khô
6. Sơn bóng (clear coat) để bảo vệ.
7. Kiểm tra bề mặt thu được.
@huyetanhtuxd bác chém vãi ở sai gòn có nhìu của hàng sơn xe máy laptop carbon toàn dùng cách này mà . mua tấm pim này ở chổ của hàng bán sơn xe máy ô tô đường gí đó không nhớ . 1 menber biker nói lại
không tinh bạn "search google: sơn giả cacbon" ra cả đống của hàng nhận sơn
@macalam Bác nói đúng, sơn giả carbon thì nhiều nhưng cách sơn trong này không phải sơn giả carbon nhé.

Sent from my mobiistar touch LAI 504 using Tinhte.vn mobile app
@macalam Mình có chém gì đâu. Chắc bạn không hiểu rõ ý mình nói tự làm ở đây là như thế nào. Vì nó liên quan tới thiết bị và vật tư sử dụng.
Còn chuyện có cửa hàng nhận sơn theo công nghệ Water Transfer Printing thì đó là do nhu cầu của xã hội. Và chuyện thật giả là do tư cách làm nghề của người thợ.

Vãi cả công nghệ sơn 😕
menx
TÍCH CỰC
10 năm
Làm được nhưng khó chứ không phải không làm được. Mình có thể làm theo video này, sau đó sơn bóng mang qua mấy ông sơn xe máy làm.
@menx m thấy cũng đơn giản mà
quang trọng là fiml đó ở đâu và nước gì và dung môi gì để làm ?
cũng thấy thích thích, muốn làm thử
ai đã làm rồi chia sẽ kinh nghiêm vs
@menx bác cho em hỏi cái dung môi phun lên nó là cái j thế ạ :-s xăng đi xe máy hay xăng thơm :-s
@menx bác cho em hỏi cái dung môi phun lên nó là cái j thế ạ :-s xăng đi xe máy hay xăng thơm :-s

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019