[Video] Độ chìa khoá chống đoản cho xe máy

levuongthinh
15/3/2014 17:35Phản hồi: 352
[Video] Độ chìa khoá chống đoản cho xe máy

Những tên trộm xe máy thường dùng đoản để phá ổ khoá xe, vì thế cũng đã có nhiều giải pháp để chống lại kiểu trộm này. Một trong những cách mà mình thấy khá tiện ích đó là đi độ lại chìa khoá xe để vô hiệu hoá các đoản bẻ khoá. Nói một cách đơn giản thì người thợ sẽ độ lại những lá nhíp zin, thêm bi chốt thép vào trong ruột ổ khoá để chống việc dùng đoản bẻ khoá. Ngoài ra thì ruột ổ khoá cũng được làm nhỏ lại để các loại đoản thông thường không đút vào được. Nếu bọn trộm có chế lại cây đoản nhỏ nhưng chiếc chìa đã được mài mà không có bi từ thì cũng khó đủ lực để bẻ khoá.

Cách độ này hay ở chỗ là không làm thay đổi hình dáng bên ngoài của ổ khoá, chỉ có cái chìa là nhỏ đi một nửa ở phần lưỡi chìa. Trên thân chìa khóa có gắn 1 viên bi từ để mở bi chốt thép chống cây đoản. Nếu có người sao chép chìa khoá xe của bạn mà không có bi từ thì cũng không mở được khoá. Với kiểu độ này thì các bạn chỉ cần khoá cổ xe là chiếc xe cũng có thể an toàn rồi.

Bên cạnh việc độ chìa khoá theo kiểu ở trên, các bạn có thể yêu cầu làm thêm công tắc phụ để đảm bảo an toàn hơn cho xe. Về cơ bản thì công tắc phụ sẽ có 3 nấc chế độ. Ở nấc 1 thì mọi thứ sẽ bình thường. Ở nấc 2 thì xe sẽ không thể khởi động dù có chìa khoá. Ở nấc 3 thì khi bật chìa khoá xe sẽ báo động, đồng thời đề không nổ máy luôn.

Chi phí cho việc độ chìa khoá chống đoản là khoảng 200 đến 250 ngàn đồng tuỳ vào loại xe. Mức giá này đã bao gồm độ công tắc phụ. Các bạn có thể tham khảo một số địa chỉ ở khu vực quận Tân Bình để độ cho xe của mình.

352 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

oread
ĐẠI BÀNG
10 năm
thế nào cũng có bài hướng dẫn bẻ chìa khóa đã độ 😃
@oread những gì con người làm ra được thì con người sẽ phá được
oichaooi
TÍCH CỰC
10 năm
Ổ khóa nào thì cũng sẽ bị trộm. Vấn đề chỉ là lâu hay mau.
@oichaooi Cứ nghĩ xung quanh có trộm xe, thì luôn cẩn thận và tìm giảp pháp an toàn... (giử xe, giử xe trong tầm nhìn, xuống xe khóa ngay,...)
OMG! Người thợ khóa VN mình hay thật, kể cả tên làm ra cây đoản 😃
bảy sẹo
ĐẠI BÀNG
10 năm
Lỡ mất chìa khoá thì sao ad ơi
Tnboii
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bảy sẹo Khi đi độ chả nhẽ k làm chìa sơ cua?
@bảy sẹo bức dây và vivu chạy 😃
@bảy sẹo rồi bình thường mất chìa khóa thì bác làm như thế nào. Độ hay k độ, mất chìa khóa thì thua
bảy sẹo
ĐẠI BÀNG
10 năm
@theviyoung Bình thường mất em kiếm thằng mở khóa nào cũng đc. đoản rồi chắc gì ai cũng mở đc.
mất khóa thì sao nhỉ
Kyle.D
TÍCH CỰC
10 năm
@changtraicaoca4989 Cẩu xe về. Có cái chìa khoá mà giữ cũng ko nổi nữa, vậy tốt nhất là đi bộ đi ko cần chìa khoá nào. Còn chìa sê cua đâu. Cùng lắm thì thay hệ thống khoá mới là xong chứ gì. Não chả biết dùng để làm gì ah.
@Kyle.D mất khoá thì ra thợ khoá lề đường cungx đc nha,mà bthg có 2 chìa mà,chỉ cần mài đi là xong thôi bác
kiji1340
ĐẠI BÀNG
10 năm
@changtraicaoca4989 giật phang ổ nối điện chạy thui =]]
Hôm nay diễn đàn giống như chủ đề chuyên về các phương pháp và kỹ năng đối phó với các vấn đề nan giải dành cho xe máy nhỉ 😁. Nhưng có điều đây là những mẹo nên chia sẻ vì không phải ai cũng biết nếu không được giới thiệu.
A Tú làm nhiệt tình và thời gian làm dài ổn định hơn A Lý, đc uống nước ngọt miễn phí nữa
@hotboy115 A Tú là ai, ở đâu vậy bạn. Đang cần làm lại cái ổ khoá cho chiếc xe
@hoanggiabao đối diện khu công nhiệp Tân bình đó bạn, đường trường trinh, A tú nằm ngay mặt tiền , nhìn hiền lành chất phát và nhiệt tình, A lý trong hẻm nhưng nổi tiếng hơn, nhưng A lý ko nhiệt tình lắm, 2 lần chạy lên đều bận và làm về sớm lắm 5giờ 30 chiều là về rồi , a tu làm tới 9 giờ tối, lại bao nước ngọt miễn phí .bên 5giay cũng có 1 topic so sánh và khen a tú ok hơn
@hotboy115 Cái thằng A Lý làm việc âm binh chết bà ,trước làm đoản với công tắc phụ cho chiếc AB Fi của mình làm sao đó mà bị chập mạch gọi điện thoại kêu BH thì hẹn ,lên tận nơi thì nói sắp đi nhậu ,làm ăn như hạch
@happy_boy1077 2 lần chạy xa 10 mấy cây số lên toàn hẹn lại, chủ nhật thì nói đi nhậu rồi đám cưới này nọ, mai mà nhớ có a tú nữa nên ghé làm đại lun, ai ngờ a tú nhiệt tình và thời gian làm dài hơn , a làm tới 9 giờ tối mới nghỉ
nghequan
ĐẠI BÀNG
10 năm
cách hay để bảo vệ chiếc xe yêu quý thời loạn đây
lovestone
TÍCH CỰC
10 năm
Theo thuyết âm mưu thì mấy anh độ xe nghĩ ra chìa khóa này bán cho khách hàng, sau đó cũng sẽ bán phương pháp phá cho bọn trộm luôn để tăng doanh thu. :p
@lovestone có lẽ nào...:eek:
@lovestone
@lovestone Vấn đề là nếu trong tích tắc tên trộm đút đoản bình thường vô mà hok bẻ đc là sẽ hoảng và bỏ.
Tăng thêm đc chút nào hay chút đó

Sent from my GT-N7000 using Tapatalk
ohlalaoh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@lovestone Theo mình biết thợ làm khoá sẽ ko làm việc đó đâu,....
nghe nói khóa liberty có chip điện tử thì có phải làm như thế nữa ko nhỉ các bác nhỉ?
@quang1997vt Vespa mất nhan nhản =))
@cuong06lc Cách đây vài hôm coi 1 chú trôm xe hì hục không làm sao xử lý con Piaggio được. Mới vảo nghể nên không biết rằng thấy xe Piaggio thì đừng có ngó lảm gì. Chỉ có cách cho lên ô tô hay ba gác thôi.
@vubangbtv Chắc mới vào nghề =))
Còn mình biết khối người mất vespa với Liberty. Trên báo với pag kênh141.vn thi thoảng vẫn viết bài về những vụ mất xe Vespa
@quang1997vt piago thì cứ yên cmn tâm đi bác. trộm bẻ đc khóa xog cũng chỉ dắt bộ thôi. 😁:D
@quang1997vt Piaggo thì có chip hết nha bạn.
HacYLang
TÍCH CỰC
10 năm
Người thường cũng nghĩ ra được cách chống đoản, sao mấy hãng xe lớn như Honda, Yamaha, Suzuki... không làm thế nhỉ? hay nó cũng ko thực tế lắm?
mucelago
ĐẠI BÀNG
10 năm
@HacYLang Nói thẳng là khi khách hàng mất xe thì mấy hãng xe mừng thầm trong bụng đó bác, vì sắp bán đc thêm 1 chiếc mà 😁

Honda thừa sức làm khóa bảo mật như Piagio mà, điển hình là mẫu SH300i đó, ko có chìa chủ là khóc tiếng miên.
@HacYLang trộm lấy xe bạn mới mua xe mới, tăng doanh thu của hãng @-@
@HacYLang Đơn giản bởi vì khi bạn mất xe thì sẽ phải mua xe mới => mấy hãng đó mới tăng dc doanh số. Chứ làm tốt quá, bạn đi hoài không hư, không mất thì sp của họ bán cho ai ^__^)
Hay thật...giờ cái gì cũng độ
360DarkLord
ĐẠI BÀNG
10 năm
Dù sao thì cũng yên tâm rất nhiều, hi vọng công nghệ sẽ giúp chủ xe ko bao h phải lo lắng về chiếc xe của mình nữa
Mấy hãng sx xe máy, nhất là Honda làm cái xe mấy chục chai nhưng ổ khoá cùi bắp bỏ mệ, có khi nào chủ trương thế để bán được nhiều xe không ?
@WoodHouse chắc hãng ủng hộ cướp ,. mất xe mua mới laị,. hãng lời %%
@vanlaosonya thiết kế của các hảng xe là ổn rồi, bạn muốn 1 cái khóa tuyệt vời hơn thì giá cả cũng sẽ hơn. Nhưng mà nói trước với bạn két sắt còn bị trộm, huống chi 1 cái xe có khóa kín hết mà đến lúc bị trộm là bị trộm mất luôn cả cái khóa đấy😁
normalhn
TÍCH CỰC
10 năm
Người cao 1 thước, ma cao 1 trượng.
@normalhn Đạo cao 1 thước, ma cao 1 trượng bác ơi
@normalhn độ ổ khóa thôi mà bác comment như phim kiếm hiệp ^^
hình như là bác """ a tàu """ bên biker
chìa khoá sau khi độ rất dễ gãy.
chủ top chưa đề cập nhỉ
zhongjun
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Huỳnh Phương Mấy anh trong cty mình xài khóa độ kiểu này hơn 1 năm rồi chưa bị gãy, mình có hỏi thăm thì được phán là bình thường như khóa zin, bạn đừng lo nha 😃
*LT*
TÍCH CỰC
10 năm
@Huỳnh Phương Ko bít bác xài chưa hay thấy nó mỏng manh qá nên phán vậy.

Mình Xài 3 năm rồi chưa bị gì
mr_kul
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Huỳnh Phương bạn có chắc là dễ gãy, chưa xài nên đừng nói bừa, mình đưa chìa khóa của mình cho bạn bẻ cũng ko gãy đc(ko nói tới chuyện cố tình dùng kềm bẻ chứ tác động lực bình thường thì ko bao h cong chứ đừng nói gãy ), rất là cứng luôn ấy !!!!
@mr_kul mình xài rồi đây nè bạn. 2 ,3 tháng thôi chìa cũng cong rồi ( chìa zin đó nhe). và còn lờn nữa. nổ máy rồi rút ra vẫn dc đây. mấy lần tí rớt chìa. chán quá nên thay luôn ổ khóa khác luôn rồi!
mkien80
TÍCH CỰC
10 năm
Tại sao các hãng xe không làm khóa từ như Vespa nhỉ ? Trộm có phá khóa đc thì cũng phải dắt bộ..vì vậy trường hợp xe Vespa bị mất trộm cũng rất ít.
@mkien80 Theo mình biết thì công nghệ khoá từ của vespa là độc quyền (hum trước đi mua cho con em con liberty nghe e nhân viên vespa nói thế)

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
@mkien80 Nhờ vậy nên mới có chợ Tân Thành để ae kiếm đồ phụ tùng Honda - Yamaha giá rẻ =))
CUBASE
TÍCH CỰC
10 năm
@mkien80 xe Honda bền lắm, giờ làm khóa như vespa thì biết bao giờ bán đc xe mới
@mkien80 vespa làm chìa lạ khoảng 300k, để cẩn thận thì thay cả chip mới cho chìa cũ đã mất ko mở được giá khoảng 2tr, quá xa xĩ
@mkien80 Đó là công nghệ riêng của vespa, ngu gì nó bán 😆
hoabau02
ĐẠI BÀNG
10 năm
thợ làm khóa vs thợ làm đoản = 1 nhà
@hoabau02 nói năng hàm hồ>>>>

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095