[Video] Elon Musk: Tư duy đằng sau Tesla, SpaceX và SolarCity

levuongthinh
24/6/2014 2:52Phản hồi: 37
[Video] Elon Musk: Tư duy đằng sau Tesla, SpaceX và SolarCity

Trước khi bắt đầu xem video mời các bạn xem lại bài viết "Elon Musk - Người muốn thay đổi tương lai". Bài viết này có thể giúp bạn hiểu rõ hơn một chút về con người này và hiểu được những gì mà anh chia sẻ ở video bên dưới về những công việc mà anh đang làm, từ PayPal, SpaceX, Tesla hay SolarCity.

Thật ra video này không mới, nó đã được đăng tải lên YouTube từ hơn một năm trước, tuy nhiên các bạn ở nhóm TEDVN đã thêm phụ đề tiếng Việt và đăng lại để chúng ta xem dễ hiểu hơn. Cảm ơn các bạn TEDVN nhiều.

Trong video này Elon Musk đã có buổi trò chuyện với Chris Anderson và chia sẻ về các dự án mà anh đang thực hiện, đó thực sự là những dự án phi thường. Elon Musk cũng chia sẻ về phương pháp tư duy để giải quyết mọi vấn đề một cách nghiêm túc và đơn giản nhất. Mời các bạn cùng xem video.​

37 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

duongv3
ĐẠI BÀNG
10 năm
Con người phi thường. Ngưỡng mộ ,..
Xem đến đoạn nói về tình trạng độc quyền đường điện sao mà giống evn thế😔
hoangdo123
ĐẠI BÀNG
10 năm
@truong95 bạn phải đọc bài đính kèm trước chứ, gờ ông yws đã thỏa thuận việc dung chung các tram điện của hang với các hang khác rồi...
thangmt88
ĐẠI BÀNG
10 năm
đây là người mình ngưỡng mộ nhất trên TG.
Phth411
ĐẠI BÀNG
10 năm
@minhoho trẻ trâu
liongates
ĐẠI BÀNG
10 năm
@minhoho Nếu em nói em biết ông này và thần tượng ổng từ năm ngoái thì sao. Chắc là em chém gió rồi.
Bác đừng tưởng cái gì bác ko biết thì người khác cũng không biết. Cái đấy người ta gọi là đầu óc hạn hẹp đấy.
dạo này bác Elon Musk xuất hiện liên tục với các công nghệ đột biến nhỉ
Cái đam mê của Elon Musk hình như có liên quan tới tốc độ, di chuyển thì phải.
mhtvd
ĐẠI BÀNG
10 năm
Buồn cười nhất khi BTV hỏi: "mục đích anh đến trái đất này là gì, elon musk" , vừa hài vừa thâm
Ông ấy thật phi thường để tạo ra những thứ phi thường.
kem5213
ĐẠI BÀNG
10 năm
Một con người đa tài 😃
Anh ấy là Iron men - Tony Stark!
@Ohannguyent hơn Tony Stark nhiều, anh này ko nghiên cứu buôn bán vũ khí những thứ anh ta làm đều chung mục đích là cải thiện thế giới theo hướng tốt hơn, và xuất phát điểm của anh ko phải là người kế thừa 1 công ty giàu xụ của cha ông
@tranvuhoang90 Tony Stark được sáng tạo nên nhờ lấy cảm hứng từ Elon Musk
iDratini
TÍCH CỰC
10 năm
@biahoi5ngan Thật không bạn =)) iron man được sáng tác từ những năm 1963, mà Elon sinh năm 1971 -_-
Những siêu anh hùng bạn xem phim bây giờ toàn được sáng tác từ 5x 6x hết bạn nhé, không phải giờ mới có đâu!
mhtvd
ĐẠI BÀNG
10 năm
@biahoi5ngan Tony Stark đã gặp và nói vài câu với Elon Musk trong phim Iron Man 2 trong đoạn qua Monaco đua F1
Đề nghị mod @sonlazio @cuhiep chấm dứt cuộc cãi lộn này đi.
tjenkute
ĐẠI BÀNG
10 năm
.
Ng "lồng lộn" là bác đấy,k phải cái gì bác k biết là ng ta k biết đâu,ở đấy mà cãi cùn.hiểu biết ít thì nên mà học hỏi.cãi cùn mà k hay
bminhha
ĐẠI BÀNG
10 năm
Quá ngưỡng mộ. Quá trẻ, quá giỏi, quá tự tin. Những người giỏi thường có chung 1 quan điểm. Bill Gates sau khi nghỉ hưu cũng đầu tư vào các công ty năng lượng nhiều. EM cũng vậy. Trong khi người ta đã nghĩ tới những nguồn năng lượng thay thế, nghĩ tới du hành vào vũ trụ. Thì VN vẫn loay hoay với mấy công nghệ thuỷ điện cổ đại, vẫn cắt điện luân phiên. Trong khi người ta kiếm lợi nhuận từ công nghệ thì VN kiếm lợi từ móc túi nhau, ăn chặn ăn bớt. Trong khi người ta đang say mê lao động và sáng tạo, thì VN chém gió, GATO và không quên tự sướng:"dân tộc Việt Nam rừng vàng biển bạc, nghìn năm văn hiến, đánh thắng Trung Quốc, Pháp, Mỹ, cần củ chăm chỉ sáng tạo v.v..."
Mình luôn thích Người này, luôn nghĩ sâu xa.
1 Người vì mọi người

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
Dù gì thì cũng chỉ là một nhà tư bản như Thomas Edison. Cá nhân ngưỡng mộ Nikola Tesla hơn.
kieuqtoan
TÍCH CỰC
10 năm
Người tây nói chuyện giống như kiểu người Việt Nam mình nói lắp vậy nhỉ
"i i i i think... but but but.... so so so..."
trananhpro
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ước gì mình đừng xem video này để thấy mình không quá nhỏ bé.
Một con người toàn vẹn đang sống và đi trước chúng ta quá xa. Khỏi nói về tài năng, riêng khoản đẹp tra đã thấy đẳng cấp.
trananhpro
ĐẠI BÀNG
10 năm
Người tây nói chuyện giống như kiểu người Việt Nam mình nói lắp vậy nhỉ
"i i i i think... but but but.... so so so..."
Tư duy để trả lời chưa kịp đó bạn. Nhưng có khi trong lúc đó ông đã tư duy để giải quyết được 100 việc tiếp theo.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019