[Video] Giới thiệu tính năng nhấn hai lần lên màn hình để mở máy

TDNC
12/9/2013 10:17Phản hồi: 229
[Video] Giới thiệu tính năng nhấn hai lần lên màn hình để mở máy

Đối với các máy như Lumia 925LG G2, bạn có thể mở màn hình lên chỉ bằng cách chạm nhẹ 2 lần lên đó mà không cần phải nhấn phím cứng. Đây là một tính năng rất hay, đặc biệt là trong những trường hợp bạn đang đặt máy trên bàn. Lúc đó bạn không cần phải tìm nút cứng của máy nằm ở đâu. Ngoài Lumia 925 ra, các máy WP8 sắp tới khi được nâng cấp lên bản Amber cũng sẽ có chức năng này. Các máy Android thì ít hơn, mặc định chỉ có LG G2 và một số máy Oppo mới có.

Lợi ích:
  • Khi đặt máy trên bàn, bạn nhấn nhẹ 2 cái lên màn hình để xem giờ, email, cuộc gọi nhỡ và tất tần tật những thông tin khác đang có trên màn hình.
  • Trong đêm tối, bạn cũng có thể bật màn hình nhanh bằng cách tương tự mà không cần mò tìm nút nguồn nằm ở đâu.
  • LG G2 hay hơn ở chỗ động tác nhấn 2 lần có cả 2 tác dụng là mở màn hình và khóa màn hình luôn, trong khi 925 chỉ dùng để mở màn hình.
Lưu ý, chức năng này chỉ bật sáng màn hình chứ không phải mở khóa, bạn vẫn phải vuốt tiếp để truy cập vào màn hình Homescreen. Về cơ bản thì bạn có thể nhấn lên bất kỳ chỗ nào trên màn hình để bật máy, tuy nhiên mình thấy phần chính giữa màn hình là nhạy nhất so với các điểm khác như bốn góc và hai viền trên dưới sát cạnh màn hình.

229 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

abcvn
TÍCH CỰC
11 năm
Nexus 4 hay g.nexus cũng có mà
1 dạng slide to wake, nhưng màn cảm ứng lúc nào cũng phải hoạt động

Cái này phụ thuộc vào kernel:v

Thông tin thêm, các bạn ra google tìm hiểu về BGM slide to wake nhé 😃
xmanvu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@abcvn chỗ nào ấy nhỉ. stock nhé.
@abcvn N4 làm sao để bật tính năng này
g2 hay cái là màn hình đang mở gõ 2 lần là tắt màn hình 😃
@vuhai6 cài app vào thì sk17i của mình cung làm đc mà.
@vuhai6
Cái double tap để tắt màn hình chưa hẳn là hay đâu, vì nhiều người có thói quen dùng double tap để zoom nên sẽ gặp vấn đề. Tắt màn hình trên android thì thiếu gì cách, với GMD Gesture control thì tạo gesture để tắt rất tiện, muốn custom kiểu gì thì tùy mình
@sunspider Bạn thoải mái double tap để zoom, không lo gì vì bạn phải thoát ra ngoài màn hình chủ để gõ nhẹ 2 lần lên màn hình hoặc gõ nhẹ 2 lần lên thanh thông báo mới tắt được màn hình. LG họ cũng tính cả rồi.
@burgboy
À thế à, thế thì tốt vì mình chưa xài G2 nên ko biết. Mà quan trọng là double tap 2 wake thôi, có nó là tốt rồi, còn tắt màn hình thì có rất nhiều cách 😁
zet_cva
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nokia N9 đã có từ rất lâu ;)
@zet_cva Nokia N9 có cái này đầu tiên và gõ đâu cũng mở luôn,rấtnhaạy

Android ko đủ tuổi nhé ;)
@zet_cva N9 nó có 1 cái cảm biến ở trên cùng bên phải, cái đó gắn với màn, nếu tháo nó ra thì gõ 2 phát chứ 100 phát n9 cũng ko xi nhê gì cả 😁
zet_cva
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Yellow Submarine e đang dùng N9 mà bác, cái cảm biến đấy là cảm biến ánh sáng vs tiệm thì sao lại liên quan đến việc gõ màn hình hả bác? e nghĩ là do màn của n9 vs 1 cảm biến khác thì đúng hơn
@zet_cva Bạn tháo màn n9 ra sẽ thấy ngay cảm biến gõ nằm trên màn hình, có 1 chân kết nối với main
zet_cva
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Yellow Submarine e cũng tháo ra 1 lần rồi nhưng ko để ý 😁 có bác chỉ giáo hay quá
Hay
G2 bật chức năng này thế nào vậy, sao của mình thử ko đc thế?
Vậy đút túi quần thì sao
@ocean.nguyen Good question :p

Sent from my LG-E988 using Tapatalk 2
@ocean.nguyen thì nó cọ vào túi quần! @@
@ocean.nguyen thì cái cảm biến tiệm cận nó sẽ phát hiện và tap thoải mái ko mở. ko tin che cảm biến lại và test 😃
yangexp
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ocean.nguyen Nó có cảm biến tiệm cận nên khi áp đt vào túi quần sẽ không kích hoạt double tap này
Ip có cái này thì tốt, đỡ lo lún home 😃
@TTaokhuyet ip chắc không cần gõ 2 cái đâu vì ip thấy tầm thường wá ,họ sẽ tự sáng chế ra cách khác hay hơn đó là dùng miệng thổi 1 cái là mở khóa luôn.
@tiger.pro Có bài mình viết về thổi để mở khóa, hehe.
Thổi để mở khóa thật ấy (bản chất là mở bằng giọng nói). Android
●●●Fan of Life●●●
trandaocs
ĐẠI BÀNG
11 năm
@TTaokhuyet Home làm gì có mà lún!
ngnhutnam
ĐẠI BÀNG
11 năm
cho hỏi cái này có cần root máy k? mình k sài android nên k rõ^^
ko bít có hao pin hơn nhiều ko, nếu ko thì quá tuyệt vời
leduy7
ĐẠI BÀNG
11 năm
@voldemort123 Không có hao pin nhiều đâu bạn ơi, đang xài Touch Control 1.8.2 cảm thấy rất tốt, mà đôi khi bỏ vào cái quần, mà trong quần bị ướt, nhiều lúc móc đt ra thấy nó bật , không biết tại sao 😁
tính năng rất tiện, các máy khác có máy to quá 1 tay cầm máy với lên nút nguồn cũng khó
@Lg Optimus One Nhưng rất tiếc lại không phổ biến cho toàn bộ máy android nên cũng không phải ai cũng được trải nghiệm nhỉ, thế mới nói đâu phải cứ máy cao cấp là có tất cả đâu.
Chức năng này sẽ gây tốn pin mà thui
@binhpnet Chia sẻ thêm ít % pin cho tính năng này cũng đâu có gì đáng tiếc nếu mình thực sự muốn dùng nó.
Lumia 620 lên Amber đâu thấy điều này. Chạm màn hình chỉ thấy hiện đồng hồ 😔
napoleonsb
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cái ngon nhất là khỏi hư nút nguồn, N4 mình dùng tap tap cũng tương tự, nhưng nhiều khi cảm biến bị dơ nó ko ăn
@napoleonsb Nó mà hư nút nguồn thì đt của bạn đã banh xác từ lâu rồi.... Tính năng vớ vẩn sài smart cover trên ipad ngon hơn trăm lần cái này
@gaukit1603 Nho còn xanh lắm !!!
napoleonsb
ĐẠI BÀNG
11 năm
@gaukit1603 google thêm nhé bạn
lôi cái cover vào làm gì
tuanpv
ĐẠI BÀNG
11 năm
Tính năng này cũ mèm, có gì mới đâu? 😕
@tuanpv Cũ nhưng rất hữu ích và không nhiều điện thoại có.

Sent from my LG-E988 using Tapatalk 2
taxtbi214
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tuanpv cũ mà nhìu máy muốn có cũng ko có
Hôn nó 2 cái.
@tuyenthu13 Chờ khi nào công nghệ phát triển đến mức có thể nhận dạng được dấu vân môi thì máy sẽ mở cho bác nhé!
cảm giác sẽ ton pin va nhanh hu cam ứng
@Zerok_BB bạn hiểu sai ý mình rồi, ý mình không phải bấm mạnh hay ko. mà là do tấm cảm ứng phải chạy suốt, kể cả trong thôi gian máy nghỉ nên mình nghỉ nên sẽ hao pin hơn và làm nhanh hư cảm ứng (vì tấm cảm ứng không có thời gian nghỉ)
Zerok_BB
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vipperson3103 ah mình hiểu rồi. sr bạn 😁
@vipperson3103 Asha 501 pin trâu 😃
Batigol1101
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vipperson3103 tốn pin thì nghe có lý chứ cái vụ nhanh hư cảm ứng nghe vô lý quá bạn ơi
tại sao lại nhanh như cảm ứng??????
note2 hay s4 cũng có chức năng tương tự trong phần chuyển động--> xem nhanh các thông tin quan trọng bằng cách đặt bàn tay lên màn hình. cái này thì gõ đúp để mở khoá...
tonnie
TÍCH CỰC
11 năm
@hai__ninhthuan
Điên vừa thôi bố cái tay áp cảm biến nó sáng thôi rồi tắt .
Buộc phải ấn nút power để mở khoá
kg biết nói nhăng cuội
@tonnie :p

Gửi từ LG-F320S của tôi
sslazio
TÍCH CỰC
11 năm
Asha 501 cũng có cái này

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế