[Video] Head-up Display gắn thêm cho xe hơi

cuLong
5/4/2014 4:19Phản hồi: 47
[Video] Head-up Display gắn thêm cho xe hơi

Head-up Display (HUD) là công nghệ hiển thị thông tin trên kính chắn gió, từng được áp dụng trên các máy bay chiến đấu và sau này được ứng dụng cho xe hơi. HUD có tác dụng là sẽ chiếu các thông tin của bảng đồng hồ xe như quãng đường đi, tốc độ hiện tại, nhiệt độ két nước làm mát, vòng tua máy... Hiện tại công nghệ này còn rất mắc tiền nên đang được sử dụng trên các dòng xe hơi cao cấp. Những năm gần đây, có một phụ kiện gắn thêm trên xe hơi cũng giúp trang bị tính năng HUD cho chiếc xe, giúp các thông tin được chiếu trực tiếp lên kính chắn gió trước mặt người lái, từ đó họ không phải liếc mắt xuống dưới để quan sát các thông tin, giúp lái xe tập trung và an toàn hơn.

Những người lái xe hơi đôi lúc phải liếc mắt xuống dưới để nhìn bảng đồng hồ xe, để xem tốc độ, tua máy và vài thông tin khác. Điều này sẽ làm họ mất tập trung, nhất là khi đang lái xe ở tốc độ cao, đặc biệt là vào ban đêm. HUD ra đời sẽ giúp khắc phục được điểm này, vì những thông tin sẽ được chiếu trực tiếp lên kính lái phía trước.

Với thiết bị HUD gắn thêm cho xe hơi như video dưới đây, nó cũng có thể hiển thị những thông tin cơ bản của chiếc xe, ví dụ tốc độ, nhiệt độ két nước, điện thế bình ắc qui, vòng tua máy, mức tiêu thụ nhiên liệu trung bình... Và một tính năng rất hữu ích nữa đó là cảnh báo tốc độ. Ví dụ người lái có thể cài đặt cho bộ HUD kêu tít tít để nhắc nhở khi xe chạy trên 50 km/giờ, và báo tít tít khi chạy trên 80 km/giờ ở đường cao tốc.

47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

crazy
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cái này hay nè. Mình gắn 1 bộ cho chiếc Lada của mình.
doandat
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhìn kiểu này có loạn mắt không nhỉ
hình như cái này S-Class có đầu tiên+ night vision nữa, quá tuyệt
baodng
TÍCH CỰC
10 năm
Cái này ch]a phải là HUD, cái HUD đúng nghĩa ko chỉ hiển thị thông tin của xe mà nó sẽ quét các bảng báo giao thông phía trước vầ cho biết mọi thông tin cũng như can thiệp buộc tài xế phải tuân thủ luật theo biển báo.
VD: xe chạy đến đoạn có biển báo giới hạn 60Km/h thì HUD sẽ tự động thông báo lên màn hình đồng thời giới hạn tốc độ tối đa của xe là 60Km/h, cho dù tài xế có đạp hết ga cũng chỉ 60Km/h mà thôi.
Còn cái như trên quảng cáo chỉ là hiển thị thông tin và đưa ra một số cảnh báo nhưng phải được thiết lập trước thủ công rất bất tiện. BMW series 3 mới bắt đầu gắn cái HUD này rồi.
@baodng ò, HUD ghê thiệt. :v
ngocta
ĐẠI BÀNG
10 năm
@baodng Mình ko chỉ đọc, mình đang dùng bạn ạ 😃
Không chỉ của BMW mới được gọi là HUD 😁
@baodng bác nói vầy là sai rồi, không có kiểu quét biển báo rồi tự giới hạn tốc độ thế đâu, tự quét rồi thông báo biển lên kình thì có. chứ như mod nói quét trúng cái biển cấm dừng cấm đỗ mà xe đang cháy thì nó không cho dừng à, hay đang chở người sắp chết đi cấp cứu mà trong thành phố nó không cho chạy quá 40 - 50km/h dù đã bật đèn ưu tiên à :v
@baodng Quét mới ghê chứ. Bác này chắc chưa bao giờ xài GPS như Garmin hay TomTom hehe.
Cái đồng hồ cũng nằm trước mặt sao ko nhìn?
@JerryKist Dạ, vì cái đồng hồ nó nằm thấp hơn kính chắn gió, khi nhìn phải cúi xuống. Còn cái HUD này nó hiển thị thông số ngay trước con mắt luôn, không phải cuối xuống ạ.
tranbaoha
ĐẠI BÀNG
10 năm
@JerryKist Thấy nhận xét vậy là hiểu rồi đó.. Lạy thánh.. 😁
Cái này xe có gắn mà trời nắng to là chịu chết ko thấy gì lun hehehe. Hàng gắn thêm còn hàng chính hãng mẻ với BMW không biết có bị giống vậy ko ?
ngocta
ĐẠI BÀNG
10 năm
@phuong laptop Thường dùng cái loại chiếu hắt lên này thì mình sẽ dán 1 miếng film sẫm màu hơn 1 chút nên trời nắng vẫn nhìn được, dù có khó hơn chút.
Ngoài ra HUD nó có cảm biến ánh sáng, trời tối nó giảm sáng, trời nắng nó tự tăng sáng lên.
babe_in_car
ĐẠI BÀNG
10 năm
ông nào viết về HUD chán thế
trinhtunglc
ĐẠI BÀNG
10 năm
BMW series 3 2014 có HUD, có bác nào biết series 3 2013 có gắn thêm được HUD chính hãng của BMW không nhỉ???
taphuonghuy
ĐẠI BÀNG
10 năm
trời ơi mình tìm cái này lâu lắm rồi mà ko thấy, cho mình hỏi cái này bán ở đâu, giá bao nhiều tiền. xe mình là lexus GS300 thì có gắn lên được không.
tctvn
TÍCH CỰC
10 năm
xem hình mình họa, đọc tiêu đề xong em cứ tưởng hệ thống đo chiều cao cho xe đừng đụng 😁
3i3eo
ĐẠI BÀNG
10 năm
ờ... Bác nào có xờ mát phone thì chỉ cần tăng sáng màn hình, cắm nguồn vào (đề phòng hết pin), sau đó mở app map (vd: Vietmap) lên... và nhìn vào gương... Bác nào sang tý mua thêm miếng đệm cho con phone + thêm miếng dán trong (có màu sậm tý)... là sài được roài... cần gì bỏ tiền ra mua... Còn muốn nghe phone ko mất tập trung thì... đừng lái xe, hoặc mua cái tai nghe bờ lu tút ấy.... còn vị trí đặt thế nào thì mấy bác tự giải quyết nhé... em đảm bảo chi phí của các bác sẽ từ 0 nghìn đồng cho tới ... 50k đ (tuỳ vào bác đầu tư mấy thứ linh tinh khác...)
Cho mình hỏi nếu mình chạy trên đường cao tốc, HUD có tự biết chuyển tốc độ giới hạn từ 50km/h lên 80km/h ko hay phải cài đặt bằng tay ?
mod sao hk cho cái giá với nơi phân phối và lắt đặt nhỉ... e cũng thấy hay hay, tậu về gắng con camry của em
@shady2501 Cái này nên gắn sau cùng bạn à; chưa có thì hào hứng muốn vậy thôi, trước mắt nên gắn cam hành trình, cam tiến, cam lùi, bóng tăng sáng..v..v
@cascadabadboy Gắng hết rồi bạn... camera hành trình là mình mua xong cầm vô hãng cho nó lắp trc khi có biển số kìa... camry dùng đèn HID rồi thì thay làm gì bác...
@shady2501 mình đi cam le (2010) nên gần như là không có gì cả 😁
@cascadabadboy àh camry mỹ bản LE phải hk bạn, con này như là altis dậy.... sao bác ko làm con camry VN đi cho sướng chứ camry mỹ pải đi bản SE mới sướng
nokishock
TÍCH CỰC
10 năm
Cái thiết bị này chắc hồi năm 2010 thì phải, đi taxi thấy hoài. Tinh Tế đào mộ à 😕
Muốn dùng HUD miễn phí thì lên appstore search từ HUD sẽ ra 1 đống phần mềm free. Cài cài vào IP, để IP sát kính chắn gió. Thế là có HUD. Có điều chỉ dùng đc buổi tối. Trời sáng thấy mờ mờ ;)))
chỉ là phản chiếu thông tin lên trên kính. Mừng hụt chút. Dù sao cũng thanks 😃
HUD này need for speed có trong chiếc Ford
CuHanhTay
ĐẠI BÀNG
10 năm
sao nó ko hiển thị như máy bay cho pro nhỉ? 😁
bữa trước thấy xe có camera ở đít và màn hình ở gương đả thấy ngày càng hiện đại rồi 😃
trên OF các bác đang bán khá nhiều. cái này hay và hữu ích nhất là loại có thêm TMPS

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019