[Video] Khả năng chạy cùng lúc tối đa 8 nhân của chip Samsung Exynos 5 Octa

Duy Luân
11/9/2013 14:28Phản hồi: 133
[Video] Khả năng chạy cùng lúc tối đa 8 nhân của chip Samsung Exynos 5 Octa

Samsung mới đây cho biết rằng các SoC Exynos 5 Octa của hãng sẽ chạy được cùng lúc 8 nhân vào cuối năm nay. Và để cho thấy rằng con chip này có thể làm gì, ARM đăng tải ba đoạn video trình diễn khả năng kích hoạt một phần hoặc tất cả các nhân của chip Exynos 5 Octa 5420 trên một chiếc thiết bị mẫu. Video đầu tiên cho thấy rằng khi mới chạy QuickOffice - một ứng dụng văn phòng trên Android - chỉ các nhân Cortex-A7 chạy lên. Nhưng khi bắt đầu mở một tập tin PowerPoint, thêm nhân Cortex-A15 sẽ vào cuộc để tăng tốc hệ thống. Khi người dùng cuộn qua các slide thì sẽ có 3 đến 8 nhân được kích hoạt tùy kích cỡ slide, còn khi tạm ngưng thì các nhân đều đi vào trạng thái nghỉ. Sự phối hợp như thế này có được là nhờ công nghệ "big.LITTLE" của ARM, kèm theo đó là giải pháp Heterogeneous Multi-Processing (HMP) để giúp nhân A7 và A15 hoạt động cùng lúc với nhau.

Tương tự như trên, đoạn video thứ hai trình diễn rằng khi chơi game Angry Birds Rioon, chỉ có bốn nhân Cortex-A7 là được chạy thường xuyên, còn nhân A15 thì thỉnh thoảng mới được gọi. Như vậy máy có thể mang lại trải nghiệm chơi game tốt nhưng vẫn đảm bảo việc tiết kiệm pin cho người dùng. Video cuối cùng cho thấy rằng với sự góp mặt của GPU Mali-T628, hình ảnh trên màn hình sẽ được tải và dựng nhanh hơn là khi chỉ có CPU hoạt động một mình.

Nguồn: YouTube của ARM
133 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chip này mà chạy với BB thì tuyệt
@phuochongts đợi SS nó mua lại BB là sẽ có chip đó chạy ngay khỏi lo... lúc đó sẽ là galaberry chứ không còn là BlackBerry nữa đâu
Không biết SS có up soft cho S4 chạy kiểu này không ?
Chip thì Sam vô đối rồi..
Hãng có khả năng phát triển phần cứng cực kỳ tốt.

Sent from my C1905 using Tinhte.vn
ongnooii
TÍCH CỰC
11 năm
@Piscesl0v3ly Nói SS có khả năng phát triển phần cứng tốt thì còn nghe được chứ bảo chip SS vô đối thì cần phải xem lại.
@levu136 Qualcomm tùy thôi snapdragon 200 với adreno 203 đang hơi bị thất vọng đấy mang tiếng lõi tứ 1.2 mà chả bằng lõi kép 1.7.
@LêTrường1990 S200 trên mấy máy hiện tại chỉ dùng nhân cortex A5 nên hiệu năng cùi là phải. nhưng qualcomm chuẩn bị ra nhiều dòng S200 mới nữa.
@Piscesl0v3ly
Đó là trong thử nghiệm. Hãng xe nào thử nghiệm chả tiết kiệm xăng

Gửi từ chỗ đó đó
Con này mà chạy 8 nhân cùng lúc cỡ nửa tiếng chắc rán trứng được luôn. 😁
@xuantruong1992 Càng nhiều nhân chạy thì càng ít nóng máy mà bác 😔 em nghe thế á
@nguoivodanh0123 Nhiều nhân khi chạy tác vụ nhẹ dùng 1x sẽ ít nóng hơn chip 1x, khi chạy nhiều x liên tục sẽ nóng hơn nhiều, mình dùng note 2 chơi game nửa tiếng nóng bỏng tay luôn ấy.
@xuantruong1992 Saxx. Mình cũng note II mà chơi alpha 8 hay game onl mà phỏng đâu, hơi hơi nóng mà
@nguoivodanh0123 Mình đấu Empire defense mà dùng 3g chơi 1 ván cỡ nửa tiếng nhiệt độ máy lên tới gần 40 độ.
@xuantruong1992 nhân A7 rất mát nên có chạy chung với A15 thì chưa chắc đã thấy nóng hơn khi chỉ chạy nhân A15.
Cá nhân mình thấy cấu hình như giờ đã khủng rồi, làm sao tiết kiệm pin nữa là tốt. Quan trọng hơn cả là SS nên làm sản phẩm có chất liệu sang trọng như nhôm hoặc kính, lấy lại danh tiếng chứ đừng ham sản xuất nhiều mà mang tiếng nhựa rẻ tiền 😁
@smile_nice90 ss h đang là đỉnh cao từ trc đến này mà bác! có bị mất đâu mà lấy lại! h làm vỏ nhôm lại bị nhiều người chê copy của hãng khác!
@smile_nice90 cửa hàng nhôm kính đầy đường bác ơi, ai muốn sang thì vác theo xoong nồi nhôm hoặc gương kính đi theo cho oai
chứ mang note 3 đi làm vẫn bị chê là rẻ tiền
kiseobum
TÍCH CỰC
11 năm
@faidentiwi mày nói con chị gì vậy, ra đây, gò vấp mà sủa
@smile_nice90 bạn sai rồi , cấu hình càng cao thì hệ điều hành , game , app sẽ có nhiều thứ hay hơn chứ bạn . máy sẽ chạy mượt hơn .
kitarodo
ĐẠI BÀNG
11 năm
vậy là rõ rồi, big.LITTLE với HMP chỉ là mấy hàm để gọi thực thi hoạt động của từng chip, vậy thì hy vọng S4 cũng dc như vậy. trc mắt thì Note 3 với Note 10.1 là có rồi đó 😁
Big little - giải pháp hmp, giúp a7 và a15 hoạt động cùng lúc nhau.
wildwildwind
ctn100
CAO CẤP
11 năm
1 ý tưởng hay, mong là sẽ thật sự tiết kiệm pin 😃
Cái người dùng mong là công nghệ pin vẫn chưa đc cải thiện, cả chục nhân làm giề khi pin trụ chưa đc 1 ngày !
@galabuon Thì mình bảo theo QUẢNG CÁO đó, chứ có nói theo thực tế đâu, coi live thấy nói thời gian sử dụng cho các tác vụ như coi phim, lướt web liên tục sẽ tốt hơn 30% Cứ chờ nó ra đi đánh giá cho nó dễ.
@mr.jerry Đừng phán bừa hỏi các bác ding note2 xem dc mấy ngày nhé
@kuhiepbokukhang Chắc để standby thì con DroidMax của bố cũng đc hơn cả tuần con nhé, mịa chạy Game vs lướt web mà đc mấy ngày, ảo vl :rolleyes:
@hypous hơn 30% là tính mỗi con chip thôi. còn thực tế thì còn cái màn hình với nhiều thứ khác nữa. nhưng màn hình trên note 3 cùng công nghệ với S4 nên tiết kiệm pin hơn màn cũ dù độ phân giải cao hơn.
thongpv87
ĐẠI BÀNG
11 năm
Năm sau sẽ có galaxy one 16 nhân ram 8G 😁 mấy fan samsung hóng đi :D
Cá nhân em thấy bọn này ăn rồi cái thiết kế bo tròn 4 cạnh, nhìn hơi xí. Chỉ biết nâng cấu hình, ko có tí sáng tạo như nokia, moto, sony, apple. Vậy mà vẫn cứ nhiều người hóng
@thongpv87 May mà chỉ có mỗi cá nhân bác nghĩ vậy.
Dùng dòng note đi rồi sẽ biết tại sao nó bán chạy. Tại sao nó xấu mà vẫn top trong dòng Android.
Việt Nam mình mới quan trong hình thức nhiều. nơi em ở ngta chẳng thèm quan tâm mình xài máy gì, và em cũng thế, chỉ cần cái máy nó phục vụ tốt cho mình là dc.
Iphone bán chạy cũng 1 phần lớn là do iOS mượt mà, tính tiện dụng, chứ thiết kế so với sony Z thì đừng hỏi, thế mà Z vẫn ế ầm ầm ra
P/s : đang dùng Z Ultra C6802 nè, nói thật đẹp có đẹp nhưng tính thực dụng thua xa dòng S và note của sam.
còn firmware thì hỡi ôi, đợi tới giờ mới root dc con máy hôm qua, nhớ cái thời note 2 update liên tục trên xda.

Sent from my C6802 using Tinhte.vn
hsoncd
TÍCH CỰC
11 năm
@thongpv87 Người ta cần cái cấu hình tốt để làm việc chứ ko như ai đó cần ngoại hình để lòe... 😁

Sent from my SM-N9000 using Tinhte.vn
@thongpv87 Sáng tạo ra cái Note và cái tab 7in đó còn gì.,không thấy đua nhau ra Phalet đó hả.
ko biết có bác nào dùng qua mấy sp cao cấp của ss chưa mà phán pin dùng 1 ngày.như e e online 3g cả ngày,check in fb liên tục và ngày gọi khoảng hơn chục cuộc vs khoảng 40 tin nhắn còn giờ nghỉ giải lao 2 tiếng của buổi trưa e ngồi đọc báo mà đến lúc chuẩn bị đi ngủ vẫn hơn 40% pin đấy là dùng ko bật các chức năng tiết kiệm đấy.e thì đang dùng s3 thôi,mấy ông trong cơ quan e toàn dùng note còn đc 2 ngày cơ còn s4 thì cũng gần đc 2 ngày
syme65
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ongnooii Mình cũng đang xài note 2 và đúng là không có gì phàn nàn về pin
@wilipi để có 45% sáng thì bảo sao đc 2 ngày chắc cũng có "mở ngoặc" là tắt wifi 3G bất kể khi nào ko dùng đến và kill app tầm vài chục lần trên ngày hả 😁
@Sonltt Noói cái gì vậy?
s2.huyen
ĐẠI BÀNG
11 năm
@phi_truong_87 em dùng con note 2, dùng đc từ sáng 7h rút sạc, đến đêm 11h30 cắm sạc.
Đưa cho mẹ em dùng, 3 ngày chưa hết pin kia bác -_- ước gì em dùng đc như mẹ em dùng 😁
bọn dư luận viên ss Việt Nam! thiểu năng thật.như bên voz nó cho ra đảo vĩnh viễn bên này nản
Ringendo
ĐẠI BÀNG
11 năm
@huydinhhd90 Lại thêm 1 trẻ trâu . Không có tiền mua thì im lặng giùm cái
@Ringendo xl bẹn dư lợn viên đừng nói đến tiền vì ra ngoài xã hội chưa biết ai có hơn ai đâu ngồi đấy mà đo phím
@huydinhhd90 Nói chung gop y cho nhau thoi,anh em dung buc xuc qua
Bocubi
TÍCH CỰC
11 năm
không biết trên note 3 có ko nhỉ?
@Bocubi Note 3 qua mình tham khảo bên Mainguyen thì có đó bác.
@Bocubi có chắc luôn.
@hung82phuong chưa chắc đầu bạn ơi , note h dang sản xuất mà , nếu co chờ updata thui.
Tuyệt vời, hy vọng sẽ cập nhật dc bằng phần mềm cho các máy S4 và Note 3.

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn
Steven Bi
ĐẠI BÀNG
11 năm
để làm giề thế nhể .............:rolleyes:
Thôi em chả tin . Ai gánh hậu quả cho Exynos 5410 đây ? Đừng đem chúng em ra làm vật thí nghiệm nữa :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019