[Video] Những thay đổi trong iOS 7.1

sonlazio
11/3/2014 3:13Phản hồi: 372
[Video] Những thay đổi trong iOS 7.1
iOS 7.12.jpg
iOS 7.1 không chỉ là bản sửa lỗi mà nó còn chứa khá nhiều thay đổi trong giao diện của hệ thống, những thay đổi mà Apple liên tục cập nhật từ những bản thử nghiệm đầu tiên trong tháng 6 năm ngoái. Ngoài những nâng cấp nhẹ như chỉnh sửa Siri, bổ sung thêm các ngôn ngữ thì Apple còn tối ưu thêm cho iOS 7.1 dễ nhìn hơn, cho phép tùy chỉnh giảm trong suốt của các folder hay tăng độ tương phản, thêm màu đen tách biệt giữa các biểu tượng chương trình. Điểm mình thích nhất là phần Reduce Motion cũng đồng thời tắt luôn các hiệu ứng chuyển nhanh giữa các ứng dụng hay mở folder, giảm thiểu thời gian chờ đợi khó chịu vốn bị than phiền rất nhiều khi iOS 7 mới phát hành.

Những thay đổi cơ bản trên iOS 7.1
  • Bổ sung tính năng CarPlay: Hỗ trợ các chức năng như gọi điện, tin nhắn, bản đồ, và các ứng dụng audio khác. Điều khiển qua Siri, màn hình cảm ứng trên xe hơi, nút trên vô lăng.
  • Siri: Giờ bạn có thể ra lệnh cho Siri bằng cách giữ nút Home, khi nào đã ra lệnh xong thì thả nút Home, như vậy Siri sẽ biết khi nào câu lệnh hoàn thành. Thêm nhiều ngôn ngữ (cả giọng nam và nữ) như Trung Quốc, Tiếng Anh (Úc), Nhật Bản
  • Lịch: Bổ sung tuỳ chọn xem sự kiện khi ở mục hiển thị tháng; Ở một vài quốc gia: ứng dụng lịch sẽ tự động thêm các ngày lễ
  • Thêm tuỳ chọn in đậm chữ trên bàn phím, ứng dụng máy tính, và một số icon app
  • Các ứng dụng như thời tiết, tin nhắn, chuyển đổi đa nhiệm sẽ có thêm tuỳ chọn giảm hiệu ứng chuyển động (Reduce Motion)
  • Tuỳ chọn mới cho phép giảm điểm trắng, hiển thị hình dạng đầy đủ của các nút điều hướng, làm màu sắc của các biểu tượng ứng dụng trở nên sậm lại
  • Tuỳ chọn mới ở mục Camera cho phép chế độ HDR trên iPhone 5s sẽ tự động kích hoạt
  • Thêm nhiều quốc gia hỗ trợ iCloud Keychain
  • Các thông báo về FaceTime sẽ tự động được xoá khi bạn trả lời cuộc gọi đó trên thiết bị khác.
  • Nâng cao khả năng nhận diện vân tay trên Touch ID
  • Nâng cao hiệu năng cho iPhone 4
  • Sửa lỗi hiển thị số email chưa đọc của ứng dụng Mail, khi app có hơn 10.000 email chưa đọc.
  • Cải thiện giao diện người dùng.
  • Hạn chế tình trạng bị đóng ứng dụng đột ngột.
  • Người dùng các thiết bị như iPhone/iPod Touch hay iPad giờ đã có thể đăng ký dài hạn iTunes Match.
372 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tuyệt vời ông mặt trời 😁
tungtha74
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lechien.us có thấy tuyệt vời gì đâu 4s của tớ lên 7.1 hao pin kinh khủng, không biết sao nữa( 95% từ sáng đến trưa hết pin ) bác biết mách giúp
@tungtha74 Tớ xài 5 nên cảm thấy ổn hơn bản 7.0.6
Hay là mình bất chấp hết lên 7.1 đi 😃

Gửi từ 5S Space Grey
ga_tan
TÍCH CỰC
10 năm
@0904234xxx Bác xài 5s lên 7.1 thấy thế nào hở bác..nhất là vụ pin ấy
@ga_tan Cảm nhận nhanh hơn,còn pin mình ko quan tâm lắm vì trước giờ ngày mình sạc 1 lần 😃
ga_tan
TÍCH CỰC
10 năm
@0904234xxx Ngày sạc 1 lần là bt đung ko bác. Hy vọng nó ko nhanh chai pin

Sent from my iPhone using Tapatalk
hcmnnk
ĐẠI BÀNG
10 năm
ImageUploadedByTapatalk1394516714.587696.jpg sao máy mình báo bản cập nhật có 200mb à.

Sent from my iPhone using Tapatalk
@hcmnnk tùy đời máy và tùy vào bản os đang chạy.
@hcmnnk Đang ở bản 7.0.6 phải không

Sent from my iPhone using Tinhte.vn mobile app
itk35zone
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hcmnnk Mình từ 7.0.6 lên 7.1, lúc đầu nó báo dung lượng update có 186MB, cuối cùng nó bắt down 1.22GB. @@
Sao dug luog khac nhau zay?
@OneDream89 Dung lượng khác nhau là do khác đời máy bác nhé 😃
Re0
CAO CẤP
10 năm
Có như
ng .......
@Re0 😆 tôi lên 7.1 rồi giờ khỏi cần về luôn , giữ mỗi cái jb cho ipad để nghịch.1 phần tại ip pin kém nên jb vào còn kém hơn .đi làm mà để dt hết pin lúc ng ta cần gọi k đc nghe chửi oải lắm
@BLACK*PEARL Bác tuỳ chỉnh đi thì khéo còn hơn lúc chưa JB ấy
ImageUploadedByTinhte.vn1394528695.054894.jpg đã lên cho em nó.

Gửi từ iPhone của vợ thằng bạn!!!!!
Tạm thời ổn hơn !😁
Haha đã lên haha
normalhn
TÍCH CỰC
10 năm
Thật tuyệt vời, mong chờ đã lâu ...mà chưa có cái iphone nào để dùng iphone 😔
@normalhn Haha bác mua con 4s đi bây h còn 5tr7 thôi quá rẻ. Chờ mà ko có xài. OMG iFAN nghèo
mabu9669
ĐẠI BÀNG
10 năm
@normalhn
tôi đã khóc khi đọc cmt này
kaching
TÍCH CỰC
10 năm
Cái bàn phím vẫn chuối như xưa...
@kaching Từ sau cái thời ios 5, cái bàn phím không phải cải tiến mà chỉ cải lùi
>"<
@nhuyhoatronggio Cái font chữ đậm lên nhìn hay hơn chứ. Ko tiến nhiều thôi chứ làm j mà lùi. Mình lên 7.1 thấy xài ngon hơn hẳn
Hoàng-Long
ĐẠI BÀNG
10 năm
Carplay nghe nói là tích hợp sẵn trong ios7.1 nhưng sao up xong mình k thấy nhỉ 😕
tanngocvo
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Hoàng-Long Thứ nhất: mình thích ava của bạn 😁
Thứ 2: gắm vào mớinhâjn nhé bạn :D
@Hoàng-Long Bác có xe xịn ko??? Nếu có ghim nó vô nó sẽ kết nối thôi phải set up trước.
Buồn vì đang xài wp8, người ta đi tới xứ sở diệu kỳ rồi mà wp mới chuẩn bị xếp hành lý lên đường! cái wp8.1 k biết có làm nên chuyện hay k, chẳng lẽ phải chia tay wp😔
@locthuyforever dự là wp 8.1 có cuộc cách mạng đấy b ơi, cũng đang chờ dài cổ đây. :(
@tuanstyle0710 thì cũng trợ lý ảo (chả dùng), rồi thêm thắt những cái mà android, iOS đã có từ kiếp nào v.v và v.v 😃 riêng em đã chia tay wp khi thấy trình media của ẻm quá kém và dính cái lỗi đúp files cực khó chịu
@leuleu9x Chưa trải nghiệm android, ban đầu cũng định xúc em zen5 mà chờ lâu quá, ban đầu nói tháng 3 giờ nói giữa tháng 4, vả lại nghe các chú đại lý đẩy giá quá trời, ngay lúc con 8x giảm giá sốc nên múc trải nghiệm wp luôn, giờ hơi thất vọng vì wp, còn cái máy 8x ngon không chê vào đâu được, hóng wp8.1 vậy😔
thusinh04
TÍCH CỰC
10 năm
@locthuyforever Nếu bạn cứ đứng núi này trông núi nọ thì ko bao giờ thoả mãn được. Nhu cầu bạn là gì?
iPad 4 có nên lên ko? Sao ko thấy sửa lỗi bảo mật nhỉ?
@IceNinja lên đi bạn... mình tét thử rồi...mượt lắm , pin ko mất % nào, lướt web nhanh kinh khủng , mình lên con ip4 cùi bắp rùi đã lắm
Mượt thì mượt nhưng pin để test vài ngày xem sao
@tuyetson98 Mình thấy pin vẩn mượt lun bạn
neobb
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bàn phím chữ đậm hơn, nhưng nhìn hơi xấu, các bạn có thấy vậy không
@neobb Uh, nhìn bàn fim xau that, hom wa up xong cứ loay hoay tìm chổ chỉnh lại bàn fim mà k có
Reduce motion từ ios7 đã tắt luôn cái zooom rồi
cá nhân mình ko thích ios 7 chút nào.
- iphone từ đơn giản thành vô số option cài đặt. mỗi tính năng mới sinh ra một menu cài đặt (ví dụ reducmotion). giờ menu cài đặt nó dài lê thê và mất đi tính đơn giản của ip đời đầu với triết lý "simple is best"
- bộ cài dung lượng lớn, giờ đã 1,2 GB.
- các thông số cho thấy vẫn chậm hơn 6.1.3. Cá nhân mình thấy ip4 chạy 4.x, 4s chạy 5.x và ip 5 chạy 6.x là nhanh nhất. hôm trước kiếm được con ip4 có shsh 4.0.1 chạy nhanh như gió, phản ứng tức thì sau khi mỗi lần chạm, thấy thế mới đúng chất apple dùng sướng. còn ios càng về sau càng lag như mấy con android đời đầu vậy
- giao diện cũng xấu khó chịu hơn. nhiều cái bất hợp lý. Ví dụ giao diện quay số của 5.x rõ ràng có nút hình chữ nhật to hơn hẳn nút tròn, diện tích hiển thị hình vuông nhiều hơn là hình tròn...
nói chung mình thấy ios cũ mang đúng chất apple hơn, mượt, tinh giản, trực quan, gọn nhẹ...mình là fan của forstall, từ ngày chú ý ra đi thấy ive làm ăn quá chán, giao diện quá xấu, cứ tròn thì đổi thành vuông, rồi vuông lại đổi thành nút tròn,...nhiều cái rất mang tính làm màu vô bổ như motion, pepesct zoom, paralax...(trong khi ip nổi tiếng đơn giản, thiết kế ko có chi tiết thừa thãi). có thể mình hơi hoài cổ 😃
@Lucy Heart Filia 1. bạn search toàn bộ các bài viết của mình xem đã khi nào mình chê android đóng? đừng vơ đũa cả nắm thế?
2. Kitkat 4.4 nhiều tính năng hơn nhưng mượt hơn 4.3 đó bạn, các máy ram 512 còn chạy được
3. điều phàn nàn là nếu lỡ lên íos7 ko về được bản cũ, còn với android bạn có thể flash bất kỳ rom nào từ cũ đến mới.
nên nghĩ kỹ hơn trước khi cmt bạn nhé
@cadenlid vẫn iu ios 6 và Ip4s còn ios7 thì lòe loẹt và thấy nó lai lai cái wp và andriod.
@cadenlid nói như bác làm sao apple bán đc sản phẩm mới heeee,nó làm như thế de ai xài ip4 bán đi mua cái mới hơn heee(mình cũng đang ip4 đây hee)
@cadenlid Vì nhu cầu sử dụng cao người ta mới phải nâng cấp máy đời sau cấu hình manh hơn máy đời trước để đảm bảo được tốc độ và sự mượt mà. Dĩ nhiên máy cấu hình mạnh chạy OS cũ nhẹ thì càng nhanh, trong đa số tác vụ. Nói như bác thì mọi thứ đều dẫm chân. iPhone vẫn rất tuyệt, cái gì ko thích có thể tắt đi, giao diện iPhone cũng ko có gì lòe loẹt hết, đổi cái hình nên theo ý mình là nó đã khác hẳn rồi. Mình thấy iOS 7 tuyệt chỉ hy vọng nó giảm lỗi crash bất thình lình thôi
đang xài 3gs 6.13
nhanotc
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cảm nhận rõ nhất là độ mượt mà, màu dịu hơn, bàn phím có vẻ rộng hơn, tắt máy nhìn đẹp và bóng bảy hơn. Duy nhất 1 điều pin hình như yếu hơn ( pin vẫn đang test mà thấy nó tụt hơi bị nhanh )
Cảm biến vân tay nhanh hơn thấy rõ, đôi khi ấn vào phím home xong thả ra nó đã mở khoá rồi. Các hiệu ứng trên thanh thông báo, trên controlcenter có độ nẩy đẹp mắt hơn.

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019