Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Video] Sơ lược về Idling Stop - Chức năng tắt máy tạm thời trên xe tay ga Honda

cuLong
1/4/2014 11:3Phản hồi: 259
[Video] Sơ lược về Idling Stop - Chức năng tắt máy tạm thời trên xe tay ga Honda

Idling Stop là chức năng Tắt máy tạm thời được Honda trang bị cho các dòng xe tay ga của mình, ở những mẫu xe có động cơ eSP 125 phân khối trở lên. Công dụng chính của nó là sẽ giúp chiếc xe tự động tắt máy (sau khi máy xe nóng và dừng xe hẳn về 0km/giờ) quá 3 giây, sau đó khi muốn nổ máy xe thì chỉ cần kéo nhẹ tay ga. Honda không công bố rõ có chức năng này thì xe của chúng ta sẽ tiết kiệm xăng được bao nhiêu %, vì nó phụ thuộc trực tiếp thời gian tắt máy, ví dụ khi dừng 30s chắc chắn sẽ khác dừng 1 phút hoặc hơn.

Thực ra thì Idling Stop không hề mới, nó từng xuất hiện lần đầu tiên trong xe Honda @ nhập khẩu ở nước ta trong khoảng năm 2003, và sau này được Honda Thái Lan mang lên dòng xe PCX bán ra tháng 11/2009 ở nước này. Sau này khi Honda VN lần lượt giới thiệu PCX, Air Blade 125, Sh mode, Sh 125/150 và Lead thì chức năng này cũng được trang bị.

Những lợi ích nhỏ mà hay của chức năng này:
  • Giúp xe tiết kiệm một lượng rất nhỏ xăng khi phải dừng lâu, ví dụ dừng đèn đỏ hơn 20 giây.
  • Máy xe tắt sẽ giảm lượng khí thải ra bên ngoài môi trường, đồng thời cũng đỡ ồn ào hơn.
  • Khi dừng xe, máy tắt sẽ giúp xe không bị rung rung, đỡ khó chịu.
  • Những xe của Honda VN đang có chức năng này: Sh 125/150, Sh mode, PCX, Lead, Air Blade 125.

Những chú ý cơ bản liên quan tới chức năng Tắt máy xe tạm thời - Idling Stop:
  • Bật tắt chức năng này bằng nút bên phải tay lái, Idling Stop là Bật và Idling là Tắt.
  • Khi xe khởi động và chạy lần đầu, đạt tốc độ trên 10km/giờ và nhiệt độ động cơ trên 50 độ C thì Idling Stop sẽ được bộ xử lý trung tâm của xe (ECU) kích hoạt.
  • Khi đang chạy và cho xe dừng hẳn về 0km/giờ, đang bật Idling Stop thì sau 3s máy xe sẽ tự động tắt. Khi cần nổ máy lại chỉ cần kéo nhẹ tay ga, không cần sử dụng nút đề. Lúc này đèn xe, còi, xi-nhan vẫn sử dụng bình thường.
  • Nếu xe đang tắt máy bằng Idling Stop và chúng ta gạt chân chống nghiêng hoặc gạt nút qua Idling thì chức năng sẽ bị tắt, muốn khởi động lại máy sẽ phải sử dụng nút đề.
  • Nếu xe bị lỗi phun xăng điện tử, nhiệt độ nước làm mát quá nóng (đèn Fi hoặc đèn báo nhiệt sáng lên) thì Idling Stop không sử dụng được.

Chữ A là đèn báo hiệu chức năng Idling Stop
259 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cái này ở tp lớn thì tiện. đi dg hn đèn xanh đỏ nguyên 60 90s. đến nản
@daigianinhbinh Đang định hỏi mod thì gặp đúng cm của bạn.
Tiện thật á, mình định hỏi mod xem đường Trường Chinh (HN) lúc 17h có tiện hay ko .....

Gửi từ GT-N7100 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
pkmluudung
ĐẠI BÀNG
10 năm
@TYA Tiện chứ bạn. Gì chứ lúc tắc đường là tiện nhất đấy. Đi được thì chỉ việc kéo ga đi, không đi được thì xe tự tắt. Nếu không có chức năng này thì bác lúc nào dừng lại tắt máy thì lúc đi lại phải vặn chìa bật lên, mà lúc tắc đường thì ai biết dừng lâu hay dừng mau để mà nghĩ xem có nên tắt máy hay không 😆
Dạo bào Tinh Tế đăng bài về xe hơi nhiều
autumnman
TÍCH CỰC
10 năm
@trantrungkien.ct có sao đâu b
cái này nếu anh em nào bị lúc dừng lúc ko thì nên ra hãng cân granty lại nha !!!

Mình giờ thích Honda vì xe sau này ra công nhận đề êm ... cái này thêm nữa cũng hữu dụng, nhiều cái ngã tư chờ rất lâu ...
@ste7en9x91 Cần gì ra hãng bro, ở nhà chỉnh bằng tay cũng được, mở con ốc dưới yên ra đút vít đồ nghề theo xe ra là chỉnh đc rồi - đơn giản.
Vừa chỉnh vừa để ý sao cho đuôi xe - ngừng chỉnh ngay tại chỗ đuôi xe ít rung nhất là ổn. Sau đó xoay tiếp vít +- 15 độ để xác định vi trí chính xác đuôi xe ít rung nhất.
@ste7en9x91 Xe vợ e cũng bị hiện tượng này. Cân lại được k? Còn hiện tượng xe để thời gian ngắn vài giờ đồng hồ k đi lúc kéo ga xe lỳ k tăng tốc. Ai biết chỉ e với. Xe lead
@thanhtung_pm Bạn đi cân lại đi bạn
@nhattan221982 Sh mode của vợ mình cũng bị. Lúc đc lúc Ko. Có phải tăng granty lên 1 chút là đc hay Ko ( xoay ngược chiều kim đồng hồ) và cho mình hỏi là con ốc đó của sh mode nằm chỗ nào. Xin cảm ơn!
Cái này chỉ sợ làm xe phải đề máy nhiều vừa gây hao bình mà củ đề cũng nhanh hỏng hơn. Thà chờ 30s còn hơn !
rojamin
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vanmaidoicho Tắt máy còn giúp cho mổi trường trong sạch hơn nữa bạn nhá, mỗi giây có bao nhiêu tấn CO2 thải vào trong không khí? Nếu mỗi người đều tắt máy khi đèn đỏ, dù chỉ vài chục giây, trái đất sẽ cám ơn các bạn rất nhiều

Idling stop có nghĩa là ở trạng thái chờ, máy tắt tạm khi cần bạn vê nhẹ ga là xe tự động khởi động và đi tiếp, không cần phải đề lại nhé!
Duyoven
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vanmaidoicho Bạn này tôi chắc là bạn chưa chạy xe có chức năng idling stop, bạn ơi nó có thể tắt đi và nổ máy tại chổ bánh ko lăn nó ko hoạt động đâu ạ
@Trinh_Hai_1991 Các bạn cứ sợ bị hỏng củ đề trong khi công nghệ hiện tại ko có củ đề nào(blade 125 nhà mình tìm mãi ko thấy củ đề nằm chỗ nào cả) nghi là hệ thống nó đánh lửa trực tiếp vào buồng đốt mà ko cần qua mâm lửa
xlive
TÍCH CỰC
7 năm
@quang1092 cái mâm lửa, nó là máy phát khi máy đã nổ để nạp điện cho bình điện và nó là cục đề khi máy tắt, nhờ vào cơ cấu điều khiển điện tử và biến đòng (lúc đó mâm lửa là 1 dạng moto ko chổi than, nên máy đề rất êm ko như các dòng xe thường dùng củ đề) . động cơ khi nhừng tạm thời đó thì pít tông cũng dc đưa về 1 tư thế thuận lợi nhất để dễ kích nổ nhất khi khởi động xe lại, còn lưu lại 1 ít nhiên liệu và có tỉ số nén nhỏ, chỉ cần buj đánh lửa là sinh công cùng với bộ đề sinh công ngay khi lăn bánh.

Xem clip chú ý khi động cơ dừng nó sẽ rơi vào thì nén và dc quay ngược lại khoảng hơn nửa vòng để đưa pitong về tư thế có tỉ số nén với hòa khí sẵn sàng cho khởi động lại động cơ khi bật tia lửa điện
phong93st
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tiện lợi nhỉ, mình đi xe Trung Quốc toàn phải tự tắt 😁
Re0
CAO CẤP
10 năm
@phong93st Con noivo cỉa mk cũng phải tự tắt nói chi xe tàu
@Re0 Xe novo đang chạy gần tới đèn đỏ thì tắt máy rồi ngay lập tức bật lên để xe trôi và dừng. Nếu kéo ga tiếp chứ ko dừng thì nó nổ máy chạy tiếp 😁

Gửi từ GT-N7100 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
Re0
CAO CẤP
10 năm
@TYA Có hại tới điện đóm xe không tazzzz :D làm giống xe số nhỉ :D
@Re0 Hại chắc 😆 vì bản chất của việc đề nhiều lần sẽ làm mòn chổi than nhanh và ép bình phải phóng điện cường độ lớn liên tục
con ware của e mà cũng có chức nâng này thì tuyệt😁:D
ice00
ĐẠI BÀNG
10 năm
1 Số hơi bất tiện là chạy đến gần đèn còn 4 5s thì xanh nó tự tắt sau 3s thì lại chạy tiếp không biết thế có nhanh hỏng không, mà chả nhẽ thấy đèn còn ít giây thì tắt chức năng này, vậy nhiều khi còn nhanh hỏng hơn LoL !
@ice00 Bạn chỉ cần nhích nhích ga nhẹ là nó ko tắt máy được.
@ice00 Thì lúc đó bạn phải giữ ga nhe nhẹ,chờ 1-2s đến đèn xanh rồ ga chay tiếp.nói chung cũng không ảnh hưởng gì nhiều.
@ice00 nẹt nhẹ nhẹ là nó ko tắt bạn ạ
duyepu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ice00 em cũng đã từng thắc mắc, hỏi ông cùng công ty xem sao, ông biểu là sau một thời gian sử dung tắt luôn từ ngày đó 😕
huyenblade
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ice00
michelin113
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ko có tác dụng bao nhiêu bác ạh , vì con PCX của nhà , em cày 2 năm nay thử đủ kiểu ko lợi dc 1 giọt xăng bác ạh
@michelin113 Đỡ ô nhiễm môi trường
@michelin113 Ở Đà Nẵng có nhiều chỗ hơn 1 phút nữa đó bác.bác biết ngã tư gần trường Kinh tế không.1 lần dừng 1phút 30s
michelin113
ĐẠI BÀNG
10 năm
@redskullmetal Bên trường dạy nghề chỗ Phan Tứ với Ngũ Hành Sơn nhưng mục đích là ngăn mấy xe keo với đầu kéo chạy ra cảng để mấy ảnh đứng chỗ Nguyễn Văn Thoại dễ nói chuyện 😃
@michelin113 M cũng từng có suy nghĩ giống bạn. Nhưng rồi m lại thấy lượng khí thải CO2 đẩy ra môi trường ngày một nhiều cí phần góp sức của các động cơ oto xe máy hiện nay,vì thế nên hãy Tắt máy khi dừng đèn đỏ để giảm thiểu lượng co2 đẩy ra môi trường
Chức năng này chỉ phổ biến trên dòng cao cấp. Hy vọng sẽ áp dụng rộng hơn nữa giống như chức năng phun xăng điện tử FI giờ xe Wave cũng đã có. Tiết kiệm xăng và giảm khói thải rất hoan nghênh. Tắt khi không sử dụng.
Cái này hay. Chỉ chú ý một điểm nhỏ thôi (mình đã mắc phải): Chở nhỏ em mẫu giáo đi học, nó ngồi trước, tới trường theo quán tính mình bỏ tay ra để em xuống, lúc này máy tự tắt, nhỏ em nó kéo cần ga cái xém tí 2 anh em té. Anh em nào đi thì chú ý nhé, HIHI
@mrthanhquan Chở trẻ em khi lên xuống xe thì nguyên tắc an toàn là dùng chống ngang vì tuy là trẻ em nhưng cũng có trọng lượng khá đáng kể sẽ gây lệch trọng tâm xe và tình huống ngã xe là tất yếu và rất nguy hiểm nếu đang ngoài đường có xe lưu thông qua lại. Nhanh một tý nhưng cực kỳ nguy hiểm.
TNgBiz
TÍCH CỰC
10 năm
@mrthanhquan Lần sau gạt chống ngang rồi mới cho bé xuống nhé bác. Đừng chủ quan con nít có biết gì đâu.
@mrthanhquan Chở trẻ con, khi dừng xe thì tắt ngay chìa khoá. Lúc nào cũng phải thế.
@hoasenvang c0n xe số thì nên chuyền zề N cho an toàn...con nít mà, lỡ tay nhấn ga 1 fát là xác định lun....
@mrthanhquan Chuẩn luôn đó, Nhất là các chị em chở con nhỏ đi học hay di chơi nên chú ý vấn dề này nhé
jiji75
TÍCH CỰC
10 năm
Ước mơ mấy chiếc wave và future cũng có!Lúc đó Honda sẽ vô đối!
luckyboy03
ĐẠI BÀNG
10 năm
@jiji75 Cho ga ăng ti nhỏ xuống. Người ta dừng xa tắt máy, còn wave nha mình "dừng xe chết máy"
xe nhẩy hay sao mà bác đi ko cần chìa khoá @@
danghung66
ĐẠI BÀNG
10 năm
Dùng SH150 2013 được gần 1 năm, xe có nhiều cải tiến so với đời trước, theo tôi đáng giá nhất là đưa két nước về sát máy. hy vọng đời sau sẽ đưa bình xăng lên trước để có cốp rộng như lead. Còn idling stop chắc không tiết kiệm tiền vì tiết kiệm được ít xăng nhưng đề, bình sẽ mau hỏng hơn vì đèn đỏ liên tục ngừng 20-30s phải khởi động máy lại.
hakaji
ĐẠI BÀNG
10 năm
@danghung66 xe có, đi năm rưỡi rồi ko cần bạn phải nhắc. khi Idle chỉ cần nhíc ga là được, nếu không thích idle có thể cầm chừng ga để không tắt máy. Chưa biết ai đang phán như chuyên gia đâu.
PS: Khối hài =)))))))))))))))))))))))
@hakaji Thật ra là nó khởi động lại đó bạn ạ, tốn bình đấy, bạn không để ý ban đêm bật đèn khi ngừng tạm thời, vặn tay ga xe nổ máy lại bác không thấy đèn nó lưu nhẹ lại à vì điện áp sử dụng để đề máy lại đó?
@mr.hungnguyen Cho mình ý kiến với 😁 Piagio vẫn sài cục đề mô tơ chổi than, nên đề vẫn kêu ec ec nhẹ, còn đề ACG là nó sử dụng mâm lửa ( phát điện) để đề luôn, nếu bạn biết mâm lửa sẻ hiểu ngay thôi
@sony x1 Thật sự nó đề lại, ban đêm bật đèn, bạn vặn ga khởi động lại sẻ thấy đèn lưu nhẹ lại rồi bình thường, do điện áp giảm khi khởi động lại đó bạn, với lại xe máy này không điều khiển được van đâu mà cuối kỳ nén hả bạn? không biết bạn chạy xe có để ý không, giống như bạn nói, lúc vặn ga có lúc máy nổ lại rất nhẹ nhàng, có lúc cảm giác như bị dội lại ( ực nhẹ) mình nghỉ đó là do máy tắt khi ở kỳ nén, áp suất cao, nên bộ đề làm việc nặng hơn ở các kỳ khác.
tangcuong
ĐẠI BÀNG
10 năm
con airblade của mình mới mua về thì còn tác dụng sau thời gian và hiện nay thì kg còn tác dụng nữa kg biết sao nữa, vãi thật
@tangcuong Bác đến HEAD để họ kiểm tra, nếu còn bảo hành họ thay cho bạn mà. Tính năng Idling này rất hữu dụng khi dừng đèn đỏ đó. Tuy nhiên nó cũng nguy hiểm nếu để con nít sờ vào tay ga hoặc khi xe ngã mà Idling vẫn đang hoạt động thì người khác đụng vào xe sẽ phi như ngựa 😁
a1a1a
ĐẠI BÀNG
9 năm
@arnova ko thể hoạt động nếu để lâu hơn 1 tuần là sao bác :v là hỏng luôn hả
a1a1a
ĐẠI BÀNG
9 năm
@arnova ko thể hoạt động nếu để lâu hơn 1 tuần là sao bác :v là hỏng luôn hả
@a1a1a Dạng giống xe để lâu khó đề vậy á. Bác phải khởi động xe cho nóng để nạp điện lại cho nó thì sẽ hoạt động lại bình thường

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019