[Video] Sơ lược về Idling Stop - Chức năng tắt máy tạm thời trên xe tay ga Honda

cuLong
1/4/2014 11:3Phản hồi: 259
259 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mariaorawoa
ĐẠI BÀNG
10 năm
các bác chú ý: nếu cái đó ko chạy thì cầm ra head nó chỉnh garanty 1 lúc là ok nhá. em vừa ra làm xong, 1 phát ok luôn😁
cái này xe em đi buổi tối bật pha nó chả hoạt động gì, xe các bác có bị vậy không
Shineekun
TÍCH CỰC
10 năm
@mr.been2712 chỉnh garanti lại đi bác, mua xe về bác không chịu đọc sach hướng dẫn ak
Em mới mua xe Lead đc 1 tuần.đi cả 15km rồi mà nó vẫn ko tự ngắt. mới đầu e đi thì vẫn tự ngắt đc. vậy là sao nhỉ mọi người?
Em mới mua xe Lead đc 1 tuần.đi cả 15km rồi mà nó vẫn ko tự ngắt. mới đầu e đi thì vẫn tự ngắt đc. vậy là sao nhỉ mọi người?
hieutron
TÍCH CỰC
10 năm
@hangle16790 Pác check lại những điều kiện nhé. Phải đủ những điều kiện thì em nó mới hoạt động. Nễu đủ mà ko hoạt động Pác mang ra Head để bảo hành thôi.
Bác mở cốp xe ra nhé có 1 cái
Bác mở cốp xe ra nhé có 1 cái nút bằng cái cúc đó. bác cậy nó lên. dùng tua vít 4 múi vặn ngược chiều kim đồng hồ khoảng 1/4 hoặc hơn 1 chút xíu là oki ngay nhé.
Bác mở cốp xe ra nhé có 1 cái nút bằng cái cúc đó. bác cậy nó lên. dùng tua vít 4 múi vặn ngược chiều kim đồng hồ khoảng 1/4 hoặc hơn 1 chút xíu là oki ngay nhé. mùa đông hay mua hè đều chạy hết bạn nhé.
@thetuyen268 hình như garanty nhỏ quá hoặc to quá cũng k chạy.
Bác nào lắp chíp smart chống trộm xe máy thì alo 0915 699 568 cho em nhé
Loại chống trộm ko có chức năng tìm xe thì giá 660k
Loại có thêm chức năng xác định vị trí xe ( bấm đèn xin nhan sáng ) giá là 790k nhe. em lắp tận nhà cho nhé
bảo hàng 1 năm ah
không biết nữa, xe mình thỳ từ hôm nắng nóng tới h ko thấy idling hoạt động ổn định như trước nữa!
Averell
ĐẠI BÀNG
9 năm
đào mộ tí.
Xe mình LEAD 2014, cái Idling Stop lúc hoạt động lúc không, chả hiểu sao
Averell
ĐẠI BÀNG
9 năm
@denmilu Xe mình mới mua 2 tháng thì họ phải tính là bảo hành chứ nhỉ?
@Averell 2 tháng thì ko hư đâu, chỉ là xe mới đang rốt đa nên còn sai lệch, sau 1 thời gian cái tốc độ cầm chừng bị tụt xuống thấp quá nên Idiling stop ko hoạt động và thi thoảng còn chết máy buổi sáng nữa kìa, mang ra Head có đồng hồ đo chỉnh lên 1600-1700rpm là chuẩn nhất
@Averell
@Averell

Dành cho bác nào mù mờ về công nghệ này, để ý lúc 30s của clip nhé lúc thằng lái xe bỏ chân xuống ấy. Theo như clip khi bắt đầu dừng xe xong nó có 3s để chuẩn bị các thao tác sau để chuẩn bị cho việc tái khởi động:
1.xả hết nhiên liệu thừa lúc khi dừng
2.nạp hỗn hợp nhiên liệu mới vào buồng đốt
3.dùng bộ ecu để ra lệnh cho bánh đà quay trục khuỷ về vị trí sẵn sàng cho việc tái khởi động.
Khi xe vặn tay ga ecu ra lệnh bugi đánh lửa trong buồng đốt tạo đà quay(không cần dùng điện vào bộ đề nha) -> giảm lượng tiêu thụ điện khá nhiều cho việc đề xe. Đây là theo y mình hiểu trong clip, ace em nào hiểu rõ hơn thì cho ý kiến nha
Idling stop có nhiều bác cho rằng tốn xăng or hại bình điện ... là do các bạn chưa hiểu rõ cũng như lười đọc sách hd kèm theo xe, nên dùng cái này hay ko là tuỳ các bác. Cái công nghệ này có từ thời xe @ nhưng các đời xe sau nó đã bỏ như Dylan,Ps,Sh ... nhưng bây giờ Honda dám áp dụng lại cho tất cả các tay ga của nó chứng tỏ công nghệ này có nhiều ưu điểm của nó, công nghệ nào cũng có ưu kèm theo nhược điểm nếu mình dùng không đúng cách thôi. Không có công nghệ nào hoàn hảo cả chỉ có tốt trong thời gian này và lỗi thời trong tương lai. Như cái bộ đề ACG này tích hợp thêm cái sensor kiểm tra nhiên liệu trong buồng đốt thì tương lai chỉ cần vặn tay ga là chạy như xe máy điện thôi không cần đến nút đề nữa 😃
gis
TÍCH CỰC
8 năm
@Danh Hiếu AB mới khi khởi động kô có cảm giác nút đề luôn, y như khởi động lại sau khi Idling stop vậy (ko kêu xè xè). Có vẻ như lúc khởi động ban đầu thì phải bóp phanh sau, ấn nút đề là để an toàn thôi, chứ ko khéo vặn ga cũng lên (hoặc phần lớn các công đoạn khởi động đã bị loại bỏ). Mình mù mờ về xe nên phỏng đoán bừa vậy 😁
@Danh Hiếu với xe ngoài thế giới ông honda ngừng ko áp dụng từ con @ mãi cho tới khi con PCX thái honda ms đem quay lại . tuy nhiên ở nội địa nhật honda vẫn duy trì cái idiling stop này thậm chí bộ đề từ êm thin thít cũng phát triển và áp dụng lên các xe nội địa cùng thời gian 2001 . và 13 năm sau mới cho lên các xe ngoài thị trường nhật .
Tuyệt vời, tin hay ko cũng dc :p
the beo93
TÍCH CỰC
8 năm
Mình nghĩ vấn tốn acquy như thường ! khi xe đang chạy động cơ kéo máy điện (động cơ BLDC là động cơ 3 pha không chổi than) lúc này nó đóng vai trò là máy phát điện ! khi khởi động lại buộc phải cấp điện cho động cơ BLDC để nó kéo khởi động lại động cơ ! các bác nói không tốn điện vậy "năng lượng đâu" mà kéo động cơ làm việc khi ở trang thái nghỉ !
duyepu
ĐẠI BÀNG
8 năm
@the beo93 dự là có siêu nhân đang quay tay trong động cơ 😆
XIN MỌI NGƯỜI TƯ VẤN DÙM EM ! Công tắc IDLING / IDLING STOP em luôn để ở vị trí IDLING STOP (tức là luôn luôn bật ON chế độ ngắt động cơ tạm thời ) như vậy có ảnh hưởng gì đến xe không ạ. HAY LÀ chỉ nên bật IDLING STOP khi dừng đèn đỏ thôi, sau đó phải chuyển sang IDLING lại liền. Mong mọi người vào đóng góp cho em lời khuyên dùng như thế nào là đúng nhất. em xin cảm ơn!
stefan51
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vuongngoctai cứ để vậy, hoàn toàn không ảnh hưởng gì đâu. Mình xài cả 3 năm nay rồi mà có bị gì đâu.
Xe PCX 2016 mình dạo này hay bị mất chữ A, đang chạy, chữ A hoạt động bthuong, tuej nhiên mất luôn chữ A lúc nào ko hay, phải tắt chìa khoá mở lại thì mới hết.
@TACOMPUTER đem ra head nó thay đồ mới đi bác, bị lỗi rồi đó 😁
@denmilu Phải canh lúc nó bị mới mang qua, muh toàn đi làm, qua đó nó tắt mở lại thì lại hết.
Muh mua Head này, BH ở Head khác được hok vậy?
@TACOMPUTER còn bảo hành không bạn? nếu còn mang ra head đi. chỗ head nào cũng được
@denmilu BH 3 năm lận, thank bác nhé
ttanhtu
ĐẠI BÀNG
7 năm
cacis chức năng này mình ko thích tắt đi có được không các bác.
@ttanhtu tắt đc mà
ttanhtu
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thanhtung211
tks bác.
khi nào có xe hỏi kỹ sau ạ.
Bác nào rành về xe cho mình hỏi có rất nhiều xe chạy 1 thời gian ngắn hỏng chức năng ilding stop này vậy do lỗi xe hay phần mềm nhỉ
Ace cho e hỏi là mình chạy khi bộ máy nóng là nó mới hiện lên đèn màu xanh và khi ngang đèn đỏ nó mới tự động tắt máy phải không ạ, hay khi nổ máy là trên kim đồng hồ đã hiện đèn đỏ rồi vậy nhỉ
Xe của mình cũng là sh 125i 2018 nhưng khi bật tính năng này các bác cho em hỏi là xe chạy 1 đoạn đường nó mới đỏ đèn ở đồng hồ xe phải không ạ, còn xe chưa nóng là nó chứ hiện phải không ạ
Duongqua14
TÍCH CỰC
2 năm
@Caivietninhthuan Xe mình Sh2016 muốn hoạt động idiling phải đủ 3 yếu tố. Nhưng 2018 chỉ cần đủ 2 yếu tố: nóng máy và điện ổn định bình không yếu. Nếu bác không độ đẽo gì đến điện thì yên tâm cục sạc sh điện 3 pha mạnh lắm không bao giờ hết điện trừ khi hư bình.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019