Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Video] Thắc mắc Máy ảnh số (003) - Sao phải sử dụng loa chắn sáng

starnt
15/10/2012 14:23Phản hồi: 125
[Video] Thắc mắc Máy ảnh số (003) -  Sao phải sử dụng loa chắn sáng

Chúng ta thi thoảng gặp những tay máy khi chụp với loa chắn sáng (hood) lộn ngược ở vị trí nghỉ vừa chẳng phát huy tác dụng chắn sáng vừa phản tác dụng bởi khó xoay vặn vòng tiêu cự hay lấy nét; hoặc quăng hood ở nhà bởi nghĩ rằng không cần thiết, hãy thử trao đổi một chút về tác dụng của thiết bị thật đơn giản những tác dụng lớn này.
[prebreak][/prebreak]

Tóm tắt video:
  • Lens hood làm cho người chụp trông có vẻ prồ hơn ^^
  • Lens hood có tác dụng bảo vệ tốt: chống va chạm vào thấu kính trước gây vỡ bể, trầy xước và dính vân tay
  • Lens hood có tác dụng chắn những tia sáng ô nhiễm không tạo ảnh, nhưng lại phản chiếu qua lại trong ống kính gây các hiện tượng
- Ghost (bóng ma)​
- Flare (một quầng sáng gần phía nguồn sáng hoặc những cấu trúc sáng mờ khác)​
- Loss of contrast (Giảm tương phản trên toàn khung hình)​

Kết luận: Nên sử dụng loa chắn sáng bất cứ khi nào chụp, cho dù không có cảm giác về 1 nguồn sáng mạnh chiếu trực tiếp để giảm thiểu nguy cơ va chạm và giảm tương phản của bức hình.
125 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quochoi86
TÍCH CỰC
11 năm
cài gì mà vướng vậy
Cái hood úp ngược, xoay vòng tiêu cự vướng!
@tuan_lionsg vòng tiêu cự nào hả bác
hehe mấy cái hood này nhà mình 1 đống mà ko sờ đến. Phải tập thói quen dùng hood thôi ^^
@cascadabadboy bác có con hood cho 35f2d k, để em đang kiếm
SE K800i
TÍCH CỰC
11 năm
Sao phải sử dụng loa chắn sáng?
Em ít dùng nên cũng không quan tâm lắm.
Sao lại ít dùng?
Vì nó cồng kềnh, vướng víu quá!
Ai có iP5 nên xem bài này :p
xuxu09
TÍCH CỰC
11 năm
trc giờ toàn vứt cái này ở nhà.. giờ đi tìm lại em nó vậy.. thanks
prin77
CAO CẤP
11 năm
đã add bookmark,toàn bộ các loạt bài này đều đã add...kinh nghiệm tốt cho newbie..tks
prin77
CAO CẤP
11 năm
vậy hiện tượng ở ip5 là Flare
@prin77 gì mà flare ở ip5 thế. flare là quầng sáng như kiểu cầu vồng lúc bắt hình gần nguồn sáng mà
bài này như kiểu bảo vệ cho lỗi iphone 5 bị tím hình vậy! ý nói là k chỉ có iphone mà là máy ảnh nào cũng thế!!!🆒
@ta an Bác nhạy cảm quá 😆. Vật lý thôi mà bác
SilverA
TÍCH CỰC
11 năm
@ta an 2 Bác ý bảo lỗi iP5 ánh tím là flare đơn giản chỉ là ví dụ để giải thích cho mọi người hiểu Flare là lỗi ntn! Chứ không phải bảo máy ảnh nào cũng bị lỗi này hay máy ảnh nào ko dùng loa chắn sáng đều dính lỗi này! Và cũng chỉ bảo là khi không dùng loa chắn sáng hay bị lỗi này thôi chứ ko phải bảo ko dùng là sẽ bị! Thế mà bác cũng bắt bẻ được! Đây là chê iP hay bị lỗi flare chứ đâu phải cho rằng lỗi ý là bình thường!
oichaooi
TÍCH CỰC
11 năm
ống kính mình độ cho điện thoại cũng có hood . Bữa nào tỉa hình sen nhìn cho ' prồ ' hơn nữa .kaka
Nếu ở Af thì còn dùng hood được chứ để MF nhiều khi vướng ko xoay dc ấy.

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
@thanatox1 Sao lại vướng ? Mình gắn hood rồi vê MF chưa bao giờ thấy vướng, miễn là chọn đúng hood cho lens.
L3Dzuong
TÍCH CỰC
11 năm
Nay mới để ý vấn đề này, mọi khi có thấy cái loa chắn sáng có thiết kế tương tự nhau ,nhưng cũng chẳng bao giờ đặt câu hỏi và tìm hiểu vì sao nó được thiết kế như vậy. Đơn giản nghĩ là thiết kế Pro hơn
Chưa có máy ảnh "ngon" nhưng cứ xem tích lũy chừng nào có lôi ra sài.Thích nhất là phần tóm tắt chốt lại những điềm quan trọng nhất
LuanTG
ĐẠI BÀNG
11 năm
có Hood là phải gắn lên lens, kit mình hông có hood cũng ráng đi mua 1 cái mà, nói chung là cho pro là chính, mấy cái tránh ghost, flare, loss of contrast là 10 😁
cái loa che sáng của em nó mất bao giừo cũng chả biết, từ khi mua máy tới giờ chưa dùng lần nào.
Mình không dùng loa chắn ! Mình dùng kính chắn thôi tiện lợi hơn nhiều
xilun
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vn_kyo_kenny ý bạn nói là Filter chứ gì, thưa bạn filter ko giúp loại bỏ hoàn toàn các hiện tương Ghost, Flare, lost of contrast đâu. Mỗi filter có 1 tac dụng riêng, nếu bạn nói bạn xài filter để bảo vệ lens thì minh nghĩ bạn xài filter UV rùi, mà filter dỏm nó còn làm tăng lượng Flare và giảm lượng ánh sáng đi vào sensor nữa. nếu ánh sáng mạnh thì xài hood là tốt nhất...
nokin
CAO CẤP
11 năm
Theo em, bác Thanh Đốc tờ còn thiếu 1 chi tiết nho nhỏ nữa là phải dùng loa che nắng phù hợp với tiêu cự ống kính. K phải ngẫu nhiên mà ống Wide và ống Tele có hood khác nhau.

Gắn lên thì con nào cũng gấu hết nhưng phải gắn đúng thì mới có tác dụng thật sự.
@nokin Đúng - phải gắn đúng hood cho loại ống đó, nếu hood dài quá sẽ bị tối góc, còn hood ngắn quá thì giảm tác dụng bảo vệ.
buihungkb
TÍCH CỰC
11 năm
Đúng là toàn người vác máy đi chụp gái là chính, cái hood sinh ra ko phải để làm cảnh, thế mà nhiều người chẳng bao giờ dùng. Chụp trong nhà hay chụp ngoài trời cũng cần hood hết, trừ phơi sáng hay trời râm, còn lại hood đóng vai trò rất quan trọng trong việc cản những nguồn sáng làm nhiễu ảnh không mong muốn.

Còn có người nói không cần hood vì dùng filter rồi, xin lỗi chứ filter cũng chỉ là 1 tấm kính, mà kính thì sao cản được sáng, nó chỉ giúp giảm phần nào flare thôi, với cả chẳng mấy người chụp ảnh chuyên nghiệp mà dùng mấy con UV Filter cả, làm giảm chất lượng ảnh. Người ta dùng filter để tạo một số hiệu ứng cho ảnh, ví dụ tạo độ nổi khối cho ảnh đen trắng, hoặc kéo dài thời gian phơi sáng cho những cảnh chụp thác nước, sóng biển....
@kidvn113 ủa bác, em có nói là filter dùng để chống trầy cho lens mà bác....bác có được xài cái lens L nào chưa, thử gắn filter và không gắn filter xem nó ra ảnh khác nhau không, em thì thấy không có filter ảnh ra đẹp hơn đấy, trừ khi xài filter cz thì may ra chất ảnh nó được, không tính các loại filter có tính năng đặc biệt nhé......sao bác ko tính tới khi rớt cắm đầu xuống bẻ cái filter cái miểng của nó chém vào mặt kính của lens bác....em chơi trong nhóm nhiều bác bị cái này mà bỏ lens nhiều hơn là bụi bám váo...đã chơi DLSR mà trong giỏ không có bộ đồ lau ống kính thì chơi PNS đi cho khỏe bác àh....không đọc bài hả bác....khi rớt cắm đầu cái hood của bác để làm gì....em đã từng rớt máy ở khoảng cách khoảng ngang bụng em rồi nhá bác. máy trầy xíu, len chả xi nhê gì....xài ba cái filter vài chục k thì bác nghĩ nó làm bằng thủy tinh gì.....thủy tinh càng xịn thì càng trong nhé....và giá của nó cũng không thể mấy chục k đến 150k dc...
xilun
ĐẠI BÀNG
11 năm
@kidvn113 đúng là filter UV có tác dụng nữa là bảo vệ thấu kinh nhưng thật ra lại là 1 vấn đề khác, thằng bạn xài filter UV 1 lần vo tình làm rớt con 80-200 xuong 1 phát, cái filter bể ra cọ quẹt vào thấu kính làm trầy thấu kính luôn chứ ở đó mà bảo vệ cái nổi gì, rùi mấy hạt nó rớt vào trong, zoom nó kiu xẹt xẹt, đi tông con lens ngon
kidvn113
ĐẠI BÀNG
11 năm
@xilun Mình thì xài UV với hood nữa nên chả bị gì, ít đụng vô thấu kính, ghét nhất mấy đứa cái thấu kính nó cứ chọt tay vô, cho mượn vòng vòng chút đưa lại là có dấu tay =.="

Còn bụi cát vô thì mình chưa bị, tại mình để 2 bịch hút ẩm ở dưới dáy cặp nên cát nó rớt xuống dưới bịch hút ẩm còn ống kính thì đụng bịch hút ẩm thôi, vừa làm đệm vừa hút ẩm, vừa tránh cát :d
xilun
ĐẠI BÀNG
11 năm
@kidvn113 ý mình nói ko phải là cát, mà do cái filter nó bể ra mấy hạt nhỏ rùi nó dính vào bên trong cái lens nên zoom nó kiu ah

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019