Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Video] Trải nghiệm nhanh Office cho iPad: thân thiện, dễ dùng, vừa đủ tính năng

Trung Dt
29/3/2014 8:30Phản hồi: 56
[Video] Trải nghiệm nhanh Office cho iPad: thân thiện, dễ dùng, vừa đủ tính năng

Microsoft đã chính thức giới thiệu phiên bản Office dành cho iPad trước khi họ giới thiệu phiên bản mới trên nền ModernUI cho Windows. Về tổng thể Office dành cho iPad, bạn sẽ thấy như là một phiên bản rút gọn từ Windows xuống do Microsoft sẽ tối ưu hoá cho nó khả năng hiển thị cũng như đưa ra những công cụ tương tác văn bản mà người dùng Office thường sử dụng nhất. Nếu như những phiên bản Office trên Windows Phone và iPhone chưa có nhiều tuỳ chỉnh thì Office dành cho iPad sẽ có được nhiều tiện ích hơn. Đây cũng chính là lý do Microsoft đã mở ra việc truy cập miễn phí cho người dùng Office trên Android và iOS, thay vì giới hạn với tài khoản Office365 trước đó.

Về Office dành cho iPad, bạn sẽ phải có tài khoản Office365 để kích hoạt. Qua trải nghiệm sử dụng cơ bản thì mình vẫn sử dụng phần mềm này khi đã thoát khỏi tài khoản Microsoft. Lúc này bạn có thể lưu văn bản vào trong máy iPad khi sử dụng ngoại tuyến (offline).

Thanh công cụ ứng dụng trên Office của iPad được dựa trên hệ thống Ribbon của Microsoft phiên bản PC. Tuy nhiên nó đã được rút gọn chỉ còn 1 dòng lệnh trong từng tab. Điều này sẽ giúp menu trên các ứng dụng Office của iPad gọn gàng, đỡ chiếm diện tích. Ngay cả khi dùng bàn phím nhập liệu theo chiều ngang thì bạn vẫn có không gian đến 45% để nhập liệu.

Bài trải nghiệm ngắn này chỉ giới thiệu sơ về những tính năng cơ bản trên Word, Excel, PowerPoint. Có thể kể đến những tính năng hữu ích như chèn hình và tạo một số hiệu ứng cơ bản trên Word. Đối với Excel, bạn vẫn được hỗ trợ một số phép tính căn bản, phân chia dãy số nhanh chóng. Trên PowerPoint, hiệu ứng chuyển trang cũng được thực hiện nhanh, bạn có thể tạo ra một tập tin thuyết trình đơn giản, gọn gàng... phù hợp với một buổi offline chia sẻ thông tin nhanh.

Hiện tại, Microsoft chỉ cho phép truy cập tập tin từ OneDrive cá nhân hoặc OneDrive cho business, chưa cho phép truy cập vào các dịch vụ đám mây như Dropbox, Google Drive, hoặc hỗ trợ giao thức truyền dữ liệu WebDAV hoặc ftp. Bạn nên dùng một trình quản lý tập tin như GoodReader để truy cập vào ftp, ổ cứng lưu trữ từ xa... để tải trước tập tin từ internet. Sau đó Office cho iPad sẽ nhận biết được những tập tin này và cho phép chỉnh sửa ngoại tuyến (offline).

Nhìn chung, Office cho iPad đã làm khá tốt công việc của một trình soạn thảo văn bản với những tính năng đáp ứng khoảng 30% - 40% so với phiên bản dành cho PC. Với một bàn phím bluetooth bên ngoài thì bạn có thể sử dụng Office dành cho iPad dễ dàng hơn, tiện lợi hơn. Hẹn các bạn trong một bài chia sẻ sâu hơn về những ứng dụng như Word, Excel, PowerPoint cũng như các ứng dụng thực tiễn của nó.

56 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mua thêm con chuột là thay thế laptop phổ thông được rồi
hình như cellphones có review cái này
@maulanh322 bác cho em hỏi sao lại tránh xa CellphoneS ạ? Mong bác chia sẻ kinh nghiệm, em cám ơn
@maulanh322 mình đã mua cho mình, bạn mình ở Cellphone Võ Văn Tần 5 con đủ các loại iphone, HTC One, Xperia P, Arc S, S3. và cả 3 con xài ngon ko lỗi lầm gì.
Chắc số mình hên
@anhdenday bác hên thật
trực quan
Quá ngon cho những người làm việc di đông
LiemHTIT
ĐẠI BÀNG
10 năm
search trên appstore ko thấy..có lẻ store việt nam chưa thấy
@harrypham142 Mình thích đen ;), còn bạn
dụ là iwo bỏ xó
Duy1393
TÍCH CỰC
10 năm
hoàn thiện được như pc thì máy tính bảng windows RT chết luôn 😁
Ngon quá rồi ....

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
tn2108
TÍCH CỰC
10 năm
Ipad giờ như HỔ MỌC THÊM CÁNH 😃
hamyty
CAO CẤP
10 năm
micro soft cuoi cung phai dong y rang ho ko gioi lam va ban phan cung, ban phan mem la con duong duy nhat giup micro song sot 😃
nhancom3d
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hamyty Xbox để đi đâu bác 😃
bjnđỗ
ĐẠI BÀNG
10 năm
Quá tuyệt vời 😁 Chị tội là không có ipad 😆
hdlinh16
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tiếc là k gõ được công thức toán học, cũng như hiển thị công thức trên các văn bản có công thức toán tốt, đã thử từ hôm qua giờ nhưng hơi tiếc. Dân chuyên ngành toán như mình bó tay rồi.
@hdlinh16 có chung suy nghĩ với bác. Nếu có thêm bộ mathtype cho ipad nưã thì quá tuyệt
@hdlinh16 có chung suy nghĩ với bác. Nếu có thêm bộ mathtype cho ipad nưã thì quá tuyệt
V’t
TÍCH CỰC
10 năm
@hdlinh16 Mình cũng giống bạn
cái này có tiếng việt ko bác ơi
hôm qua 1 bài hôm nay 1 bài, có cần phải như vậy ko??:rolleyes:
Nói chung hàng MS đều chất cả
Mình lấy bài bên topic giới thiệu về Office sang
"Các bác đang băn khoăn về vấn đề tài khoản office 365 đúng không ạ?
Bên Vietnet-ICT tổ chức chỗ bạn em vừa xin được dự án tặng phần mềm miễn phí cho các tổ chức phi chính phủ (NGO) trong đó có tặng free Ofice 365, các bác tham khảo link này nhé:
http://www.vietnet-ict.org/vi/techs...nhan-phan-mem-trao-tang-tu-techsoup.i234.html

Ngoài ra đây là danh sách các phần mềm được tặng:
http://www.vietnet-ict.org/vi/phan-...tro-danh-cho-npos-tren-techsoupasia.i237.html

Chúc các bác được sử dụng phần mềm có bản quyền vui vẻ 😃

P/s: Nhờ mod gim giúp em thông tin này với ạ để nhiều người được sử dụng phần mềm bản quyền mà miễn phí "

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019