[Video] Trên tay và dùng thử Google Chromecast

levuongthinh
17/8/2013 12:9Phản hồi: 249
[Video] Trên tay và dùng thử Google Chromecast

Trong một sự kiện hồi tháng trước thì Google đã cho ra mắt Chromecast, thiết bị hỗ trợ giải trí giúp mang các nội dung trực tuyến lên TV nhà bạn. Và hôm nay thì Tinh tế đã có Chromecast trên tay, mình sẽ giới thiệu với các bạn về nó, cũng như trình diễn cho các bạn xem cách nó hoạt động như thế nào.

Về thiết kế thì Chromecast trông như một chiếc USB thông thường, có điều nó to và mập hơn. Một đầu nó có cổng HDMI được mạ vàng, đầu này sẽ được cắm vào TV. Ở đầu còn lại của Chromecast là cổng microUSB dùng để cấp nguồn cho nó hoạt động. Bên cạnh 2 cổng kết nối đó, Chromecast còn có một nút nhỏ và đèn báo hiệu, chiếc nút thì dùng để reset thiết bị. Để reset bạn cần bấm giữ nó trong vòng khoảng 25 giây cho đến khi đèn màu trắng trên Chromecast chuyển sang đỏ.

Để sử dụng Chromecast bạn cần cắm nó vào TV và đầu còn lại cắm vào cổng USB (hoặc cắm vào adapter) để lấy nguồn cho nó hoạt động. Việc kết nối và thiết lập Chromecast khá đơn giản, nhưng lưu ý là bạn phải cần mạng WiFi và máy tính (hoặc điện thoại) thì mới thiết lập được. Hướng dẫn thiết lập chi tiết mình có nói trong video, các bạn có thể xem qua.

Sau khi thiết lập xong, nếu bạn muốn xem video trên YouTube thì chỉ việc mở Chrome rồi vào YouTube và chọn video muốn xem. Lúc này trên khung video của YouTube sẽ có một nút Cast, nằm kế nút phóng to toàn màn hình, bạn bấm vào đó và chọn Chromecast là video sẽ được chuyển qua TV. Rất đơn giản! Khi mà video YouTube đã được truyền lên TV thì trên máy tính nó sẽ được tạm dừng, vì lúc này nội dung của video sẽ do Chromecast lấy trực tiếp trên mây thông qua kết nối WiFi chúng ta đã thiết lập trước đó.

Tương tự như vậy trên điện thoại hay máy tính bảng, bạn có thể vào ứng dụng YouTube hay bất kỳ một ứng dụng nào có hỗ trợ Chromecast để truyền tải nội dung lên TV. Điều đáng lưu ý là điện thoại hay tablet hoàn toàn không cần phải ở cùng mạng WiFi với Chromecast. Ngoài ra, sau khi đã phát video qua TV thành công thì bạn có thể quay lại và sử dụng ứng dụng khác trên điện thoại trong khi video vẫn được phát trên TV. Với tính năng này thì bạn sẽ có thể vừa mở phim trên YouTube cho con cái xem, vừa làm việc mà không lo bị con quấy rầy.

Chromecast không chỉ cho phép mang các nội dung video trực tuyến lên TV, mà nó còn có thể mang nội dung của một tab trên trình duyệt Chrome lên TV. Để sử dụng tính năng này, bạn cần phải cài một Extension cho Chrome. Ngoài ra, khi sử dụng Chromecast mình còn thấy Google đang thử nghiệm chức năng cho phép mang toàn bộ nội dung trên màn hình máy tính lên TV, tương tự như tính năng "Mirroring" trên các thiết bị của Apple.

Hiện tại thì chưa có nhiều ứng dụng hỗ trợ cho Chromecast, tuy nhiên với việc Google phát hành rộng rãi bộ SDK thì hy vọng là các nhà phát triển sẽ có thể mang "chức năng cast" lên nhiều ứng dụng hơn. Ở Việt Nam, chúng ta có khá nhiều ứng dụng xem phim trực tuyến, và nếu chúng được phát triển để hỗ trợ Chromecast thì sẽ rất tuyệt.

Với mức giá 35 USD, Google Chromecast là một thiết bị đáng mua cho những ai có nhu cầu xem video trên YouTube mà muốn phóng to lên TV xem cho thoải mái hơn. Hoặc là các bậc cha mẹ muốn mở phim cho con cái xem trong lúc mình vẫn làm việc.

Cảm ơn cửa hàng TMTshop đã cho Tinh tế mượn sản phẩm này.
249 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tinh tế có sớm quá.ôi công nghệ.nhưng mà tốc độ wifi chậm thì cũng thôi rồi.
@vũ đình đại ôi cái tên nói lên tất cả :3
Cái này coi bộ đc đây
tctvn
TÍCH CỰC
11 năm
gọn nhẹ đẹp
mình hình dùng cái này để truyền hình ảnh ko dây hơn là xem youtube 😁
shintobe
ĐẠI BÀNG
11 năm
Giá tầm 1t2 là đẹp
lanhxc2
ĐẠI BÀNG
11 năm
@shintobe 35$ mà pa
shintobe
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lanhxc2 Con Có ko? Bán pa 50$ đi. Làm như ai cuzng mua dc cái giá gốc nó vậy.
@shintobe minh co cung cap chromecast tai calishop:
fan page: facebook.com/calishop.usa voi gia 900k, vi dang co giam gia ben my nen moi co gia nay, nhanh tay a., cai cua minh la chromecast 2015, chuc nang hon cai nay, kieu dang cung dep nua
Smartphone và TV của Samsung có sẵn cái này thì phải!
@manhhungpchp Sony cũng có nhưng cái an2y thì tiện hơn bác ah. vì đâu phải ai cũng có tiền sắm tv xịn
huannh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@manhhungpchp Đúng rồi bạn
@manhhungpchp của sony cũng có!
vdupham
TÍCH CỰC
11 năm
Nếu so với Raspberry Pi thì cũng có cái ưu điểm , nhưng mình vẫn hi vọng là sẽ có bản mod của chrome cast dành cho Raspberry Pi .
sản phẩm mới, hy vọng sẽ được mọi người tiếp nhận .
kudia
ĐẠI BÀNG
11 năm
có bro nào nhập về bán chưa nhỉ
@kudia có nhiều rồi bác
cái này khác gì với cái dây HDMI thường dài 1m5. chỉ là cái chrome này có hơn 1 số tính năng nhỏ nhỏ thôi ,
@thienbao_0949964724 Chuan. Noi chung cha hay ho lam. Neu tich hop android vao trong chromecast nay va hoat dong nhu android stick nhu may cai cua Tau thi nhieu nguoi chon hon.
@micheal9000 Nếu nó tích hợp android vào thì phải mua 1 mớ bản quyền,giá sẽ không còn 35$ nữa...hàng tàu thì nó toàn chôm chỉa nên chỉ tốn tiền phần cứng,giá rẻ...
Sauron
TÍCH CỰC
11 năm
@thienbao_0949964724 Cái "không dây" nó quan trọng lắm anh bạn.
@thienbao_0949964724 được cái không dây 😁 nhưng nhược điểm là wifi chậm thì nó cũng xuát hình ảnh chậm theo@

Ưu điểm: là ko phải dây nhợ lằng ngoằng
Hướng dẫn hay quá, điểm mấu chốt là lúc đầu tiên làm sao máy tính tìm được Chromecast thì đếch thèm nói.
@leo.rich Mình thấy có 2 vấn đề
1) bạn phải dùng laptop hay desktop để làm điều đó. Chromecast có thể làm việc với điện thoại và máy tính bảng nữa
2) bạn phải bật máy tính để xem youtube. còn Chromecast bạn có thể tắt máy tính hay xách máy tính ra ngoài.
bbvc
TÍCH CỰC
11 năm
@levuongthinh Chỉ cần chuyển chế độ extend là vừa coi phim vừa làm việc cũng được thôi mà 😁 Chromecast chỉ hơn cái hdmi là không bị dây vướng víu nhưng lại phải có wifi, nói chung chỉ dành cho ai có điều kiện 😃
@levuongthinh Nó đi qua wifi hay bluetooth hay hồng ngoại?
Dennis Tran
ĐẠI BÀNG
11 năm
@alyba3
Có khác đấy bạn, nếu bạn dùng cáp kết nối TV thì màn hình tablet có nội dung gì thì TV sẽ hiện cái đó. Còn ở đây khi bạn đã phát youtube lên TV rồi thì tablet có thể chuyển nội dung khác còn TV vẫn trình chiếu youtube
tainghexin
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đợi bao h hoàn tiện như APple TV là hạp
snake2001vn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nó khác cái sợi dây đó bạn,haizzz
yuky202
ĐẠI BÀNG
11 năm
khác so với dùng nhiều màn hình gì đâu nhỉ, mình thấy kiểu dùng nhiều màn hình còn linh hoạt hơn
và giá sản phẩm sẽ là giá để thay thế cho cái cáp hdmi mà bạn đang dùng 😕 (có vẻ ko cần rồi)
tuann2
TÍCH CỰC
11 năm
@yuky202 Giá đó bạn phải qua Mỹ mới mua đc nhé còn về VN thì phai gấp hai lần là ít nhất.
yuky202
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tuann2 thì mình chỉ bảo giá sp thôi chứ có bảo giá trên đâu :eek:
@yuky202 đt android chạy nhiều màn hình cùng lúc hồi nào vậy bạn. cái này là xuất ra cho nó phát rồi đt làm việc khác tiếp cũng đc luôn
cái vấn đề muôn thuở mà tới giờ ko biết chính xác là tốc độ wifi có ảnh hưởng gì ko. Vd: cái tính năng mang cả màn hình laptop (hoặc sp) lên tivi thì nó có bị ảnh hưởng về tốc độ truyền hình ảnh hay chất lượng bởi tốc độ wifi không ?
@luutuandung dữ liệu được truyền từng phần qua wifi sau đó mới lên chrome cast xử lý từng phần nên tộc độ wifi dư sức. giống như share wifi từ ổ cứng máy này sang máy kia, FULL HD truyền tốt.
Quá tiện lợi. Khỏi cần may chiếu hình ảnh đẹp
phuongbkhn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@connguoi11 thì lại cần cái tv
hhhh1111
TÍCH CỰC
11 năm
Cái này hoàn toàn là dùng mây, nên khác các thiết bị phát hd offline hoàn toàn
cái này bất tiện là không chơi được file có sẵn trong máy, phải có wifi và tốc độchắc cũng phải ok thì mới load youtube nhanh dc.thà mua cuc android tv có hỗ trợ dlna và airplay có lý hơn.
Cạnh tranh với apple tv trong tương lai đây.

Apple tv có chuẩn âm thanh dolby digital , con cast này chắc ko thể nhét vừa vào cái vỏ bé tí đấy đc

Apple tv có thể họat động cùng pc, ip, ipad... Và hoạt động độc lập
hơn dây HDMI được một chút 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019