[Video] Ứng dụng Automatic giúp sử dụng xe an toàn và kinh tế hơn, hỗ trợ cho cả iOS và Android

Enzo Le
7/4/2014 3:19Phản hồi: 16
[Video] Ứng dụng Automatic giúp sử dụng xe an toàn và kinh tế hơn, hỗ trợ cho cả iOS và Android
Screen Shot 2014-04-07 at 10.57.17.jpg

Một ứng dụng di động mới có tên là Automatic dành cho xe hơi vừa mới được tung ra trên kho phần mềm của 2 nền tảng di động biến nhất hiện nay là iOS và Android. Ứng dụng này giúp sẽ giúp người dùng sử dụng xe hiệu quả, an toàn và kinh tế hơn bằng cách sử dụng các dữ liệu thực tế nhận được từ chiếc xe, nó sẽ tổng hợp và phân tích lại, sau đó sẽ hướng dẫn và thông báo cho người dùng.

Một vài mẫu xe hiện đại ngày nay có khả năng hướng dẫn và hỗ trợ lái nhằm đạt được mức tiêu hao nhiên liệu tốt nhất, một vài mẫu xe khác thì hỗ trợ an toàn khẩn cấp với cơ chế điều khiển bằng nút bấm và một số loại xe khác lại cho phép bạn điều khiển một vài tính năng thông qua két nối với smartphone.v.v... Ứng dụng Automatic sẽ cho phép bạn làm tất cả các chuyện đó. Tuy nhiên, vấn đề ở đây là bạn sẽ phải mua một thiết bị kết nối đặc biệt với công nghệ Bluetooth, giá bán hiện tại của nó là 100USD.

Sau khi đã kết nối với điện thoại, thiết bị này sẽ đồng bộ chiếc smartphone của bạn với hệ thống quản lý động cơ của chiếc xe, cho phép ứng dụng này quản lý việc sử dụng nhiên liệu và nhiều cảm biến khác nhau, tùy vào từng mẫu xe.

Người dùng có thể cài đặt chế độ hoạt động bằng tiếng "beep" cảnh báo mỗi khi họ lãng phí nhiên liệu. Ngoài ra, hệ thống thậm chí có thể nhờ sự trợ giúp từ chính quyền hoặc một trạm gara gần nhất với vị trí của bạn mỗi khi nó "phát hiện" được nguy cơ xảy ra sự cố, một cách hoàn toàn tự động.

Hằng tuần, hệ thống phần mềm sẽ tổng hợp mức sử dụng nhiên liệu của chiếc của bạn. Nhóm phát triển ứng dụng Automatic khẳng định rằng người dùng sẽ có thể tiết kiệm đến hàng trăm đô-la tiền nhiên liệu mỗi năm.

Hai chức năng đặc biệt hữu dụng của ứng dụng này là Diagnostic Mode và Parking Reminder. Khi muốn kiểm tra tình trạng xe, bạn chỉ cần kích hoạt chế độ Diagnostic là hệ thống sẽ tự động thông báo tình trạng hiện tại của chiếc xe và cụ thể bộ phận nào đang gặp vấn đề. Trong nhiều trường hợp, nếu phát hiện ra một sự cố nào đó, ví dụ như nắp bình xăng chưa đóng kín, Automatic sẽ tự động gửi thông báo đến điện thoại cho bạn ngay lập tức, khi đã khắc phục xong thì hệ thống sẽ báo lại trạng thái bình thường.

Bên cạnh chức năng thông báo tình trạng xe, ứng dụng này còn giúp bạn ghi nhớ vị trí đậu xe và hướng dẫn bạn quay về vị trí đỗ của nó bằng bản đồ tích hợp GPS. Nhờ vậy, người thân của bạn có thể được cấp tài khoản sử dụng xe và dùng bản đồ để đến chỗ lấy xe. Dưới đây là đoạn video ngắn minh họa những tính năng hỗ trợ của Automatic, mời các bạn cùng xem qua.

16 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hihihi133
TÍCH CỰC
10 năm
Đi Dream, chắc k nên đọc 😔
htorancel
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cái này mình đặt mua tử hồi Preorder giá là 69.9$. Giờ thương mại bán 100$ 😁 nói chung là ở mẽo thì cái này sử dụng ok nhưng vn thì vẫn chưa ổn vì app vẫn sử dụng Mph làm đơn vị tính. Nói chung là để chơi thôi chứ chưa phù hợp với VN mình.

chả biết tiết kiệm dc bn xăng! bỏ ra hơn 2tr thì đợi bản cra.ck thôi :v
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Bác ko đọc hết ah ^^. Còn phải mua thêm phụ kiện lắp trên xe nữa kìa, đâu chỉ có mỗi cái phần mềm ko thôi :3
Cái này thực chất là cắm một thiết bị scan & trích xuất thông tin qua cổng OBDII trên ô tô. Sau đó kết nối bluetooth với đt để đọc thông số. Bản thân phần mềm trên đt chỉ có tác dụng tổng hợp & tính toán. Hiện tại mình đã sử dụng 2 thiết bị là ELM321 kết nối bluetooth với android sử dụng phần mềm Scantools OBD và ScanGaugeII, có kèm màn hình thông báo gắn trên taplo xe. Nói chung mới thì thấy lạ lạ, thú vị vì xe của mình ko sẵn chức năng đo xăng l/km...nhưng mãi rồi cũng chán. Một phần là nói tích kiệm nhiên liệu bằng cách thay đổi thói quen lái xe thì chả cần mất 100$, tự mình sửa mình thôi. Cái thứ 2 là sai số rất lớn, để tính toán thiết bị cần đọc một loạt các thông số như độ mở bướm ga, tốc độ thực tế, rpm....nhưng với đường xá nội thành, di chuyển giật cục ko ổn định nên sai số nhiều nên cũng chả lấy đấy làm cơ sở đc. Chưa kể đến việc ko phải xe nào thiết bị cũng có thể tương thích để lấy hết thông số. Cao hẳn như BMW, Mercedes đời cao chưa chắc đã đọc nổi ECU của xe, với xe của mình là dòng phổ thông đời 2013 mà cái ScanGaugeII là loại cực kì lợi hại còn không tương thích nên ko nhận khoảng 2 thông số. Tác dụng nhất chỉ còn mỗi tính năng scan code lỗi, để khi nào xe lỗi nhỏ thì xóa đc, lỗi lỡn ko xóa đc thì biết nó là lỗi j đê vào hãng không bị chém gió. Đến h này mình thấy số tiền đó nên trang bị thiết bị khác hay hơn.
@vutaduc bác mua mấy cái thiết bị đó ở đâu vậy
mình có Accord 07 ko biết có dùng với mấy cái đó ngon ko
nói chung đi tiết kiệm xăng thì chỉ có chạy ở 1 tốc độ ổn định
ko tăng,giảm đột ngột
😁 ko có xe mà dùng kakakaa
tgthao111
ĐẠI BÀNG
10 năm
họ sắm được ô tô thì sắm thêm thiết bị an toàn vài triệu đáng bao nhiêu :3
Có lẽ là hơi lãng phí ở Việt Nam 😃
một ứng dụng tuyệt vời-vợi
Cái Elm kết nối bluetooth thì trên otofun nhiều bác bán. Rẻ nhất đâu 700k, còn loại connect với iphone đắt hơn khoảng 1,5tr đến 2tr. Nhưng toàn hàng Tàu, biết là cũng chả có j nhưng ko tin tưởng sợ cháy chập nên em ko dùng, mua luôn ScanGauge II. Cái này em ship qua ebay. Dù sao Mẽo nó vẫn đáng tin hơn anh TQ copy. 2007 em nghĩ là dùng vô tư vì tầm đấy xe dùng chuẩn Obd2 rồi. Nhất là xe xăng tương thích hết. Xe em dầu nên bị bỏ mất mấy thông số. Còn đâu ok. Hình như có loại mới ra là UltraGauge, có màn LCD to & đẹp hơn mà chỉ có 60$.
@vutaduc Thanks bác, nhưng mình ở mẽo nên ko vô otofun được rồi
Amazon bán cái ScanGauge II Ultra Compact 3-in-1 giá khoảng $160
còn cái GaugeE thì là $95
nó đọc được code của xe luôn hả bác
cái này thì lợi ích nhiều vì xe làm sao còn biết chứ ra hàng gặp thằng bố láo là nó cũng cứ cố nâng mức nghiêm trọng để moi tiền mình
@erictrinh276 Thế thì tiện quá còn h, bên đó các dạng scan tools nhiều lắm. Cái ScanGauge 2 nó hơn UltraGauge kia ở cái perfomance monitor, cái trip, x-gauge. Còn đâu nó cũng hiển thị thông số na ná nhau như rpm, kph, avg...còn cái scan code thì ko phải là tất cả. Nguyên lý hoạt động check lỗi theo em hiểu là một dạng mạch kín. Vd khi bác bật khoá điện, Ecu sẽ gửi tín hiệu đến các thiết bị trên xe, cái nào ko phản hồi lại thì nó báo lỗi. Có một số thứ nó có đèn riêng như lỗi túi khí chẳng hạn. Còn đâu nó tập trung hết vào cái đèn check engine. Và lúc đó ta chả hiểu nó lỗi cái j? Với cái ScanGauge chẳng hạn, nó sẽ scan Ecu qua obd2 và hiện cái code lỗi, sau đó lên mạng check xem mã code đấy là báo lỗi j? Còn xoá lỗi ở đây chỉ áp dụng lỗi dạng như sai tín hiệu trong ecu chẳng hạn, như kiểu báo lỗi ảo nhưng thiết bị ko hỏng. Ta xoá nó đi, nếu ko thấy nó báo lỗi nữa thì ko sao, nếu xoá rồi mà sau khi khởi động lại vẫn báo thì thiết bị trên xe có vấn đề thật. Khẩn trương đến gara, và biết xe lỗi phần nào. Xe em xe phổ thông, trong trường hợp báo lỗi mà ko có tools em tháo cọc ắc qui ra ngoài làm điếu thuốc. Cũng tương đg với việc xoá lỗi 😆. Nhưng với xe như Bmw hay Mer đời mới thì nó có sẵn cái lcd trên đồng hồ. Lỗi đâu nó báo bằng chữ luôn, mà nghe nói cái dòng đấy mà rút ắc qui ra phải về hãng set lại phần mềm thì toi. Túm lại bác mua về nghịch thôi chứ chả hiệu quả lắm đâu. Nói thế chứ hãng sửa xe nó có obd tools chuyên dụng, phần mềm cho từng dòng xe, scan, repair sâu hơn nhiều. SG2, ultra gauge hay đắt như bully dog chỉ là hobby thôi bác ạ.
@vutaduc xe mình thì cũng là phổ thông thôi mà
mình thì cũng chỉ cần xem lỗi đơn giản thôi
chứ lỗi nặng ko tự sửa được
phải là thợ mới mua được
chắc phải vô forum của tụi chạy honda accord xem có cái loại khác hay hơn ko
mình cũng k nghĩ là nó bán mấy cái như này
vì tụi sửa xe nó có cái máy check lỗi to như cái laptop ấy
mình quen 1 ông sửa xe, về nhà tìm theo tên cái máy mà hình như cái đấy nó k bán tự do
khi mua phải đưa giấy tờ chứng minh là thợ thì phải
lâu rồi cũng k nhớ rõ lắm
Ở bển thì có vẻ nhiều thứ cần giấy phép này nọ nên em ko rõ.Nhưngg chắc là với thiết bị chuyên dụng thôi, chứ cái ScanGaugeII với UltraGauge chắc ko cần. Vì nó chỉ đọc thôi chứ chả can thiệp được cái j liên quan đến an toàn của xe được bác ạ.
musicfan181
ĐẠI BÀNG
10 năm
chỉ quan tâm khi nó ứng dụng dc với xe máy :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019