Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

VietTien Dictionary for Mac * Từ điển Việt: Anh - Đức - Hàn - Nga - Nhật - Pháp - Trung...

Apache
11/9/2011 18:13Phản hồi: 519
519 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Many tks bác chủ !
oanh
Em đang xài mac air 2011, os 10.8. Mở file cài thì nó báo là viettien_ava.pkg can't be opened because it is from an unidentified developer, em cũng đã thử chuột phải - open rồi mà vẫn bị báo tình trạng trên ah!
Apache
TÍCH CỰC
11 năm
@ganning001 Bạn đọc cách giải quyết ở đây:

http://www.tinhte.vn/threads/ai-giup-toi-voi-minh-khong-cai-dc-app-vao-may.1468458/

hoặc ở đây:

http://www.tinhte.vn/threads/thu-thuat-os-x-mountain-lion.1424424/
Bạn làm ơn cho mình hỏi, mình cài add-on Lookup in Dictionary cho firefox rồi sao ko không tra nóng được trên firefox nhỉ?
Sao mình down về mở ra mà nó báo như thế này không vậy.
Screen Shot 2013-04-25 at 4.42.01 PM.png
Apache
TÍCH CỰC
11 năm

Đây là vấn đề liên quan tới bảo mật của Mointain 10.8.x.

Bạn đọc cách giải quyết ở đây:

http://www.tinhte.vn/threads/ai-giup-toi-voi-minh-khong-cai-dc-app-vao-may.1468458/

hoặc ở đây:

http://www.tinhte.vn/threads/thu-thuat-os-x-mountain-lion.1424424/

Để tra nóng với VietTien, bạn không phải cài thêm add-on gì. Tính năng tra nóng làm việc với tất cả các phần mềm gốc hoặc được Apple chứng thực.

Firefox không (chưa) phải phần mềm gốc của họ nhà Mac nên không thể tra nóng được trên Firefox. (Bổ sung) Add-on tra nóng cho Mac Dict của Firefox chỉ đơn giản là gọi Dictionary.app lên và gửi từ cần tra tới ô "tra từ".
ZWL
ĐẠI BÀNG
11 năm
Xin hỏi có bộ dữ liệu ANh - Việt - Trung không?
bác chủ thớt cho em hỏi tí ạ ! ở trình duyệt em tra bang cách lookup nhung ko được ạ ! (em tra tiếng nhật ạ ) mng bác chỉ giùm!
Apache
TÍCH CỰC
11 năm
Tôi có nhưng chưa có thời gian để chỉnh sửa và chuyển snag định dạng cho Mac.

Trước khi tra nóng, bạn phải mở Dict.app lên, vào Preferences và kéo từ điển Nhật-Việt lên đầu danh sách.

Mình tra bình thường mà:

ZWL
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Apache đành chờ thôi, cám ơn trước nhé.
Apache
TÍCH CỰC
11 năm
Một vài bạn message hỏi tôi về cài VietTien 3.0b. Cài đặt không có gì bí mật nên có thể hỏi luôn ở đây.

Đa phần các bạn mắc vấn đề bảo mật của Mountain Lion 10.8 nên chưa cài được. Nếu gặp vđề này thì các PM khác cũng không cài được (trừ trường hợp PM của Apple hoặc được Apple chứng thực...).

Giải quyết vđề này rất đơn giản. Các bạn làm theo hướng dẫn dưới đây:

_MyHeart_
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chào bác,em mới sử dụng Mac nên còn nhiều điều chưa biết mong bác giải thích giúp.Trước tiên rất cám ơn bác đã chia sẻ 1 bộ từ điển rất hay cho anh em.

Em muốn hỏi bác là bác có biết làm cách nào để chạy từ điển Lạc Việt Trung Việt,Việt Trung trên Mac không ngoài cách cài bootcamp win 7 ra? Bộ từ điển của bác rất đầy đủ nhưng tiếc là không có dữ liệu mà em cần đấy là từ điển tiếng Trung.Hjx hjx.Liệu em cài Babylon thì dữ liệu từ điển tiếng Trung dùng ở win 7 có sử dụng được trên Mac không bác?

Cám ơn bác nhiều!
Apache
TÍCH CỰC
11 năm
@_MyHeart_ Ngoài cách bạn đề cập, bạn có thể dùng phần mềm CrossOver hoặc Wine để chạy các PM Win trên Mac (nhưng sẽ khác phiền phức, và không tận dụng được các tính năng tích hợp cho Diactionary.app của Mac).

Tôi đang thu thập dữ liệu TD tiếng Trung. Hi vọng sớm có CSDL Trung-Việt-Trung cho VietTien for Mac.
_MyHeart_
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Apache Cám ơn bác, em đã cài win 7 trên Mac thông qua VNWare Fusion chỉ để chạy mỗi từ điển Lạc Việt ... Mong bác sớm cho ra bộ dữ liệu T-V-T !
Apache
TÍCH CỰC
11 năm
_MyHeart_, ZWL

Các bạn chạy thử bộ Trung-Việt-Trung phồn thể (CSDL của LV). Tôi vẫn gọi bản này là beta, tức chưa chính thức nên chưa tạo bộ cài tự động. Các bạn dùng thử rồi cho ý kiến nhé.

À mà phồn thể hay giản thể phổ biến hơn hiện này các bạn?

http://www.mediafire.com/download/j2o7ao141pqz511/vt_tvt.zip

Cài đặt:

- Đóng Dictionary.app - Giải nén và copy 2 file từ điển tới:

Ổ_đĩa_cài_MacOS/Library/Dictionaries/

- Mở Dictionary.app lên và sử dụng.

_MyHeart_
ĐẠI BÀNG
11 năm
Apache
Theo em thì bác nên để cả phồn thể và giản thể.Như kiểu Lạc Việt có nút chuyển đổi giữa phồn thể và giản thể ở góc phải đó bác.Hiện nay thì chữ giản thể phổ biến hơn vì Trung Quốc ( Đại Lục ) sử dụng chữ Giản thể, còn ở 1 số nước gốc Hoa như Đài Loan, Hồng Kong, Sing, Malai ... thì họ vẫn sử dụng chữ Phồn Thể.Nếu nắm vững được chữ Phồn thể thì sẽ dễ dàng đọc được chữ Giản Thể.Chiều ngược lại thì chưa chắc.Trong các văn bản tiếng trung cổ thì tất nhiên là họ sử dụng chữ Phồn thể rồi.

P/S : Đang ở cơ quan ko dùng mac nên tối về em down dùng thử rồi nhận xét sau.Dù sao cũng cám ơn bác nhiệt tình vì anh em.😃
_MyHeart_
ĐẠI BÀNG
11 năm
Từ điển dùng khá good bác ạ? Tuy nhiên khá đáng tiếc là 1 số tính năng trong lạc việt không áp dụng được ở đây ví dụ như tra từ Trung Việt bằng phiên âm chẳng hạn...Nói chung là ủng hộ bác! 😃
minh moi dc cho con macbook, chac la doi cu, dang dung 10.5.8, down cai nay ve install thi no bao no mountable file systems la sao nhi? Ai giup minh zoi
Có tích hợp được trên trình duyệt web Chorme được không các bạn?
Sau khi cài đặt thành công, mọi thứ hoạt động tốt, nhưng sao phần phát âm mình không thấy biểu tượng vậy?
Screen Shot 2013-08-03 at 3.35.55 PM.png
Apache
TÍCH CỰC
11 năm
@lm_ngoc92
  • Trên Chrome, các các tra từ vẫn thực hiện bình thường (chạm 3 ngón, 2 ngón...) nhưng nếu gặp khó khăn bạn có thể dùng cách chạm 2 ngón rồi chọn "Look Up in Dictionary"
  • Phần phát âm chỉ có với VietTien Anh-Viet. Mình dùng QuickTime để phát âm - nhìn hình của bạn có vẻ bạn chưa có/cài QuickTime.
@Apache Cho mình hỏi. Mình đã cài và cũng đang gặp lỗi tương tự "ko thấy icon phát âm" máy mình cài đặt khá đầy đủ.
Còn cách khắc phục lỗi nào nữa ko? myviettien.png
Apache
TÍCH CỰC
10 năm
@stasticpham
  • Bạn nói 'cài khá đầy đủ' nhưng chưa nói rõ có QuickTime hay không.
  • Ngoài ra, mọi từ đều bị như từ happy hay chỉ một số từ?
  • Có một vđề mình nghĩ tới đó là một chương trình thứ 3 nào đó chiếm mất quyền đọc file audio mặc định của máy bạn.
Tóm lại, bạn cài (nếu chưa) hoặc cài lại (nếu đã cài) QuickTime rồi cho mình biết kết quả.
Thực ra, VietTien for Mac chỉ sử dụng những tài nguyên mặc định của Mac để hoạt động thôi. Cho nên, đại đa số các bạn cài VT đều không gặp vấn đề gì. Nếu gặp vấn đề thì đa phần là do hệ thống bị thiếu một thành phần mặc định nào đó.
photo-29.JPG Cám ơn bác nhiều. Mình đã download nó về rất tốt, và mình cũng đã tỏ lòng biết ơn bằng cách Love Viettien by support. Mình rất cần bộ từ điển này, nhưng khi cài đặt nó báo lỗi ở giai đoạn cuối cùng (hình), bác làm ơn chỉ giùm cách xử lý nhé! qukhanh202/quockhanhdau/quockhanhdau@yahoo.com.
Apache
TÍCH CỰC
11 năm
@quockhanhdau Cảm ơn bạn đã hỗ trợ VietTien xây dựng từ điển cho Mac.

Rất tiếc về lỗi bạn gặp phải. Bạn thử kiểm tra xem trong folder Application có ứng dụng Dictionary.app không? Mình nhớ, trước đây cũng có bạn cài đặt và gặp lỗi tương tự. Sau đó mới phát hiện ra Mac của bạn ấy thiếu Dictionary.app.

Ngoài ra, bạn đang chạy bản Mac nào mà phải chụp màn hình bằng thiết bị ngoài. Lưu ý: VietTien for Mac không hoạt động trên các máy PowerPC của Apple.

Chúc bạn thành công!
Mình có Dictionary trong App rồi và bản Mac của mình hình kèm theo. Bác xem, rồi giúp mình nhé.
Screen shot 2013-09-11 at 7.22.10 AM.png
Screen shot 2013-09-11 at 7.47.05 AM.png
Cám ơn bạn rất nhiều vì đã dày công xây dựng một bộ từ điển đồ sộ cho người dùng Mac.
Mình đã down bộ từ điển về dùng, và ấn tượng đầu tiên là từ điển chạy rất mượt, tra từ tiện lợi, nhưng không hiểu sao có một số âm trong phần phiên âm IPA bị hiển thị thành hình ô vuông, và không xuất hiện icon nghe đọc như hình mình đính kèm.

Bạn giúp mình với. Một lần nữa cảm ơn bạn!
Screen Shot 2013-09-11 at 10.14.56 PM.png
Apache
TÍCH CỰC
11 năm
@sumo_slim 1. Lỗi phát âm do Dictionary.app không tìm thấy file audio tương ứng với từ occasion. Không biết tại sao máy bạn lại hiện lỗi như vậy. Bạn thử với từ occasional xem có bị lỗi không. Mình sẽ cố gắng tìm hiểu và phản hồi với bạn sau.

Mình vừa tiến hành thử lại với vài máy Mac cài VietTien 3.0b thì không máy nào bị lỗi như bạn. Bạn xem hình nhé. ocazn.png
2. Phần phiên âm quốc tế của bạn bị lỗi không hiển thị đúng occasion /ə'keiʒn/ . Mình dùng font Times New Roman để hiển thị phiên âm. Có thể hệ thống của bạn không có font này nên không hiển thị đúng phiên âm. Bạn có thể download font này từ địa chỉ dưới về và cài vào Mac xem thử có giải quyết được các lỗi trên không (Open font, chọn Install).

https://dl.dropboxusercontent.com/u/15034088/Others/Temps/Times New Roman Bold.ttf.zip

Chúc bạn thành công.
Còn lời nào để khen VIETTIEN nữa không nhỉ! Mình đã thành công sau nhiều vất vả của bác. Cám ơn nhiều.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019