Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

VNLogicMail 1.1 | Email với Gmail, Yahoo, POP/IMAP Tiếng Việt

Keeper
18/4/2009 16:41Phản hồi: 1.054
1.054 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

haipm
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bác mà thêm chức năng lưu trên thẻ nhớ là đỉnh đó! Đỡ phải load đi load lại tốn gprs.
bibi8320
ĐẠI BÀNG
15 năm
Theo như mình biết thì Logic mail phiên bản 1.90 đã có thể lưu trên thẻ nhớ, nhưng chưa hoàn thiện. Sao đồng chí Keeper không phát triển từ phiên bản đó? (link download: http://www.logicprobe.org/builds/logicmail/latest/LogicMail-1.9.0.zip )
ktung
TÍCH CỰC
15 năm
em vừa gửi 1 email sang Gmail và Yahoo thì nội dụng đọc tv tốt, chỉ có tiêu đề là ko ổn thôi.
Thanks, sẽ implement.

Cài này vẫn là binary bạn à, chưa có source. Anyway thanks bạn đã quan tâm. Khi nào có source bạn nhớ bảo Keeper ngay nhé.

Thân.
bác ơi cho em hỏi làm sao mà chỉ load mail đến thôi
chứ nó load cả mail em gửi đi ạ híc
Đã check được email yahoo server pop.mail.yahoo.com.vn

Tuy nhiên bạn cần setup BB của bạn như sau đề có thể check mail Yahoo POP3:

Options > Security Options > TLS > Chuyển TLS Default sang Handheld bạn sẽ thấy 1 loạt các options và set như sau:

General:
Protocol : TLS/SSL
Encryption : Allow Weak
Allow FIPS Algorithms Only : No

Server Authentication:
Prompt For Server Trust : Yes
Prompt For Domain Name : Yes

Client Authentication:

Prompt For Certificate : Yes
Prompt If Client Cert Not Found : Yes
Default Client Cert : Để nguyên <None Available>
Hostname/Certificate Mappings: Cứ để *Empty*

Done. Thử setup 1 account yahoo POP3 với thông số sau:

Tên tài khoản: Đề gì cũng được tùy bạn, ví dụ Yahoo Mail Account
Giao thức: POP
Máy chủ nhận thư. Máy chủ: pop.mail.yahoo.com.vn
SSL: Chọn.
Port: 995
Username: email của ban @ yahoo.com.vn hoặc Keeper dùng ymail.com
Password: mật khẩu hộp mail
MDS Proxy: không dùng.
Identity: Cái nào tùy bạn set.
Outgoing server: Bạn phải trờ ra setup outgoing server trogn phần outgoing server và của yahoo là : smtp.mail.yahoo.com.vn

Save.

Rồi thử xem nào.
thangkoi
TÍCH CỰC
15 năm
Em đã thử yahoo mail từ chiều, cũng tự mày mò tự chỉnh để load mail và send mail và đã thành công. Nhưng em cũng có 1 số băn khoăn như sau!
- get mail xong, muốn get mail tiếp thì phải thoát ra và vào lại.
- không thể tự động get mail....
Đang viết tự dưng lại quên rùi! Test tiếp! Ah bác cho em địa chỉ email của bác để em test thử xem! Nói thiệt nha! Mấy thằng bạn em! Chẳng thằng nào dùng email cả! Thành ra em chẳng biết gửi email cho ai nữa! Nhận mail là phần chính!
toanmin
ĐẠI BÀNG
15 năm
Cái này hay nè , thanks bác chủ topic 😁
Thanks thangkoi nhiệt tình test chương trình. Những chức năng refresh inbox và tự động get mail sẽ được Keeper implement sơm nhất có thể.

Địa chỉ mail của Keeper: louistang.rmit@gmail.com hoặc eshopvn@ymail.com hoặc admin@esvietnam.com

Bạn có thể xem trong About của chương trình hoặc screenshot trên diễn đàn.

Regards.
haipm
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bác Keeper ơi, hình như version bác mới update bị lỗi kô config IMAP được. Mình cài trên 8320. Bác kiểm tra lại giúp. Thanks bác!
Còn bản cũ thì được không bạn? Vì Keeper chưa test IMAP. Nếu bản cũ được thì Keeper xem lại xem thế nào.
haipm
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bản cũ vẫn được bác à. Mình đã load lại bản cũ rồi. Chờ BIG change của bác!
nqhuy90
TÍCH CỰC
15 năm
Không hiểu OS 4.1 có chơi được không nhỉ ?
Bạn thử xem, nếu máy báo thiếu rim..... gì đó thì không xài được và bạn reply giúp nội dung nó báo thiếu, để nếu được Keeper modify API khác cho 4.1

Thanks
Đánh dấu và theo dõi,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,
fish_it
ĐẠI BÀNG
15 năm
bác pro quá cái này có tiếng Việt dễ dùng
tjenvjnh
TÍCH CỰC
15 năm
Hôm nay mới rảnh để test thử, nhưng cài file .jar cho BB 8100 OS 4.5 bị lỗi 907...Nếu cài này mà sài tốt thì bỏ luôn Gmail luôn cho gòy..Mong sớm hoàn thiện. Thanks
Bạn có thể post rõ hơn toàn bộ lỗi nó báo ko?

Thanks

PS: Keeper dang discuss với tác giả của LogicMail, hy vọng có big changes.
tjenvjnh
TÍCH CỰC
15 năm
Mình chụp lại hình lúc cài đặt nè.
Bạn thử cài bằng Desktop Manager xem.
tjenvjnh
TÍCH CỰC
15 năm
Cài file .cod mà 130k thì không phải là ver mà bạn đã chỉnh sửa, toàn Tiếng Anh.
😁 Tớ đang sài netbook nên không cài DM, chỉ chuyển file của BB qua bluetooth àh. Bạn chuyển qua file .jar sang .cod giùm tớ nhé, tớ sẽ dùng Card Loader để cài từ file .cod. Thanks
Bác Keeper cho em hỏi, cái này giống như chương trình outlook trên máy tính hả bác, nó sẽ tự động pull mail về theo chế độ cài đặt của mình (hoặc có thế Get mail thủ công). Như vậy ko phải pushmail đúng ko bác, vì nếu push mail thì phải có server chứ nhiw, em ko hiểu nên hỏi thế các bác thông cảm đừng chém em nhé, dù gì cũng ủng hộ nhiệt tình Tiếng Việt cho BB
Dear ALL
Hoan hô bác keeper đã sắp làm thỏa mãn phần nào cho ae tinhte về khâu đọc tiếng việt trên logicmail. Nhưng chẳng thấy ai đá động tới việc nhận biết và đọc attachfile trên mail cả,cái này quan trọng ko kém việc đọc tiếng việt trên mail (nói thẳng ra là quan trọng hơn đ/v những người dùng mail cty).

Cuối cùng chúc Keeper thành công và hy vọng ngày gần đây ae tinhte se có 1 logicmail vietnam có thể đọc tiếng việtattachfile trên mail nhé
Hic,sao em đăng kí yahoo mail khi GET MAIL nó toàn bắt confirm cái Username với pass ở cửa sổ Authentication mãi nhỉ?OK mỏi cả tay vẫn không vào được,bác Keeper giúp với.Thanks bác.
Bạn nhớ set Authentication trong account POP của Yahoo là "LOGIN" và nhập username + password sẵn khi nó cần nó sẽ sử dụng thông tin đó đăng nhập cho bạn.

Thân.
Em làm i sì rồi,vẫn để LOGIN như hướng dẫn từ đầu mà,vẫn ko được,OK mỏi tay,nản...Có thắc mắc là có phải vì....@yahoo.com hay @yahoo.com.vn,thử rồi cũng không được.Em mò tiếp!
Còn chuyện attract file thì khó thật,em dùng file DWG nhiều,Logicmail chắc không thể thích ứng hết các file được,đành dùng Browser thôi.Nhưng để download được là tốt rồi.Hoan hô bác.:yes4lo:
Ko ai biết hết hiểu hết mọi thứ, điều quan trọng là hỏi(thậm chí bị chém cũng hỏi, như Keeper cũng vậy) Nói thật là Keeper đến giờ cũng chả biết cái vụ shangmail berrymail gì gì đó nó là như nào, push mail pull mail loạn cả lên. Nói chung chả hiểu, hì. Từ từ tính.

CHo ai chưa hiểu POP/IMAP luôn:

LogicMail "gần" giống Outlook Express/ Mozilla ThunderBird và một vài chương trình khác có chức năng download mail từ 1 hay nhiều mail account của bạn sử dụng kỹ thuật POP3/IMAP và gửi/reply mail sử dụng kỹ thuật SMTP mà không cần thiết phải lên website của nhà cung cấp rồi log in rồi quản lý. LogicMail/Outlook/ThunderBird... gọi chung là POP/IMAP Client. Cái lợi (LogicMail chưa làm được) của POP/IMAP client là bạn ko phải lên từng hộp mail nhiều lần bằng trình duyệt để check/reply email. POP Client chỉ cần 1 lần kết nối internet để load tất cả/một vài/mail mới về máy tính và lưu lại đó. Nếu bạn muốn xem đi xem lại email thì vào chường trình để xem và reply hay gửi. Chỉ khi khi reply hay gửi mới thì chương trình mới kết nối internet để gửi. Còn lại do mail được lưu trên máy nên ko cần internet cũng xem được.(Bình thường muốn coi mail thì cứ phải lên trình duyệt rồi đăng nhập rồi xem rồi tắt, ko có internet coi như thua)

LogicMail này chưa tự lấy mail
LogicMail này chưa lưu được mail

Thanks 8310, việc process attachment là khá phức tạp như đã đề cập từ các reply trước của Keeper.

Nếu attachment là file Word/Excel/PowerPoint... Thì LogicMail buộc phải có chức năng đọc những file này(Cái này cực khó do viết 1 chường trình đọc mấy loại data này đã là cực kì phức tạp chưa kể doc khác mà docx khác...)

Nếu là MP3/Audio/Video ....? Càng khó khăn gần như chưa chương trình nào ngay cả Gmail/Yahoo webmail cũng không có.

Tóm lại hiện LogicMail chỉ có thể hiển thị hình đính kèm, text file đính kèm, còn lại bắt buộc sẽ phát triển chức năng download. Tin vui là LogicMail 1.9.x hay 2.x đã cho phép mở HTML hay Attachment bằng browser trên máy, như vậy thì việc xem hay download là tùy Browser đó xử lý, LogicMail ko cần handle.

Dài dòng quá...sorry

Anyway cám ơn mọi người đã quan tâm và mong mọi người tích cực test giúp và reply kết quả. Keeper rất biết ơn.
Đã fix vấn đề IMAP và file JAD lỗi 907

Mời bạn nào bị lỗi trên download lại attachment của Post đầu tiên. File có Fix IMAP.

Thân.

Bản Fix mới cũng fix 1 số email ko hiện chuẩn tiếng việt. Nếu bạn nào test thấy có email xem ko được tiếng việt chuẩn thì reply gấp, và phải post hình chụp màn hình đề Keeper xem nội dung đó bị encode theo kiểu gì để cố gắng fix hoặc cứ forward email đó cho :

louistang.rmit@gmail.com
hoặc:
admin@esvietnam.com
hoặc:
eshopsvn@ymail.com

Chân thành cám ơn.
Đang test bản fix IMAP của bác. Khi đọc emai (IMAP)l: thì có thêm dòng "utf-8" ở đầu. Gửi thư có subject tiếng việt vẫn bị lỗi (hiện ra dấu ?) nhưng không bị mất trường from như bản trước đó !
Sẽ remove UTF-8 trong bản sau, do nãy debug nên cần nhưng quên remove.

Bây giờ sẽ cố gắng fix việc gửi mail có tiếng việt mà subject bị. Còn body thì ok phải ko bạn?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019