Với 1Password và tính năng App Extension của iOS 8, bạn sẽ không phải nhớ quá nhiều mật khẩu nữa

Duy Luân
31/7/2014 3:28Phản hồi: 53
Với 1Password và tính năng App Extension của iOS 8, bạn sẽ không phải nhớ quá nhiều mật khẩu nữa

Trên iOS 8 có một hệ thống gọi là App Extension để giúp các ứng dụng giao tiếp, tương tác với nhau theo một phương pháp an toàn. Mới đây 1Password, ứng dụng quản lý mật khẩu được khá nhiều người dùng trên Android, Windows và OS X, đã trình diễn việc sử dụng App Extension để đăng nhập vào các ứng dụng khác, khi đó bạn sẽ không phải nhớ mật khẩu của từng phần mềm nữa. Quy trình sử dụng như sau:
  1. Thiết lập mật khẩu cho ứng dụng mong muốn trong 1Password (chỉ làm 1 lần duy nhất)
  2. Chạy ứng dụng như mong muốn
  3. Chọn tùy chọn đăng nhập bằng 1Password
  4. Quét dấu vân tay để tự động điền thông tin đăng nhập (không thì dùng mã PIN 4 số)
Hiện phiên bản 1Password này chưa được phân phối rộng rãi. Bên cạnh đó, để sử dụng được tính năng thú vị nói trên, lập trình viên của ứng dụng cũng phải tích hợp 1Password App Extension cho phần mềm của mình (lúc đó app mới biết cách giao tiếp với 1Password để lấy mật khẩu).

Mời các bạn xem qua đoạn video sau cho dễ hiểu hơn

Nguồn: 1Password
53 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Máy móc hay ứng dụng cũng không bằng con người, đến 1 lúc nào đó bị leak hay hack thì tiêu. Chỉ tin tưởng mỗi trí óc của mình thôi. Tất cả nạp vào trong đấy 😃
@hoangnguyen140691 bị đập vô đầu mất trí thì sao bác =))
vviettan
TÍCH CỰC
10 năm
@Toàn Thế Giới Lỡ như không nhớ cả cái pass cua 1password thì khổ
@hoangnguyen140691 good guy! óc của bạn còn tốt nên chơi vậy được. óc tụi mình già rồi nạp vào xong nó trốn đâu trong đó tìm không ra 😁:D
fogy0
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Toàn Thế Giới chắc bác ấy chưa xài 1Password nên hok biết là nó làm j lưu trử pass của mình mà bị hack :rolleyes:
part
ĐẠI BÀNG
10 năm
hay qua, nhung sao nhin doan video co ve phuc tap nhi. co giong icloud keychain ko nhi
Tiện ích nhỉ 😃
tiếc là mình vẫn phải nhớ Password cho mỗi acc Google, Outlook và Facebook
Một cải tiến cho sự liên kết ứng dụng của iOS, dù chậm nhưng có còn hơn không.
Tiện ích nhỉ 😃
tiếc là mình vẫn phải nhớ Password cho mỗi acc Google, Outlook và Facebook
yeah 1 ngày nào đó bạn sẽ quên mất password.
@nguyensang12 Nếu ko quan trọng mật khẩu thì đừng học ng ta cài mật khẩu, đã quan trong cái mật khẩu thì đừng nói từ "quên"
@nguyensang12 Thực ra thì mình cũng quên pass cái nick này trên Tinh Tế là gì rồi ^^ từ hồi xài Chrome thì những cái acc ko quan trọng mình để nó nhớ thay.
@impressive2000 Thực ra mình thấy trên 4rum này có người than rùi muốn dùng touchid để mở khoá iphone 5S. Vào 1 ngày đẹp trời, có 1 đứa con nào đó wa chơi thích phá touchid làm cho nó bị vô hiệu hoá xong bắt nhập passcode. Dùng touchid nhìu quá xong quên mất passcode. Đành lòng restore mất hết dữ liệu thui, đâu có backup dc khi iphone bị khoá.
cái này tiện thật nhưng lỡ quên mật khẩu đó thì coi như ko vào được luôn à !:eek:
@Moto 360 mục đích của ứng dụng là quên hẳn mật khẩu mà. Nhưng bất cứ lúc nà cũng có thể vào lại 1Password xem lại, tất nhiên 1 mật khẩu (giống như cái tên luôn 😁) vẫn phải nhớ đó là mật khẩu của 1Password
Cũng hay nhưng nếu quên mất password của nó thì tiu hết ak
@duy cường kim thì vào ứng dụng coi lại pass 😁 :D
May mà tây nó làm đó. Nếu 1 lập trình viên Việt Nam làm ra, thì sẽ bị nói là cái app đó nó lấy hết pass của người dùng, quá nguy hiểm!

Just kidding!
thereaperr
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình cứ nghĩ là không biết những phần mềm như thế này trên PC, tablet, smartphone có khi nào nó tổng hợp mật khẩu của nhiều người dùng lại rồi từ đó có được danh bạ mật khẩu để nhằm vào mục đích khác không nhỉ :eek:
cái hình minh họa hay nhỉ. nhận diện vân tay trên IP 5 kìa. hí hí =))
cứ ôm cái password đó suốt đời và đừng bao giờ cho người khác biết😁
Đứa nào chôm đc thì toi cả đống 😁
"Nhiều biện pháp kỹ thuật sẽ giúp con người ghi nhớ các mật khẩu mạnh ở nhiều dịch vụ mạng bao gồm single sign-on (đăng nhập 1
dịch vụ và được đăng nhập trực tiếp vào các dịch vụ đi kèm, ví dụ
như Gmail, Google
Maps…), sử dụng email để reset lại mật khẩu và các phần mềm quản lý mật khẩu", chuyên gia bảo mật của Microsoft nhận định. Nếu phần mềm quản lý
lưu trữ các mật khẩu của người dùng trên thiết bị của chính họ, Microsoft cho rằng "rủi ro cũng vẫn là các cuộc tấn công bằng mã độc
vào máy người dùng, nhưng cái giá phải trả sẽ
là người dùng không thể
chuyển đổi dễ dàng giữa
các thiết bị. Lý do là bởi mật khẩu sẽ bị gắn chặt vào 1 thiết bị người dùng duy nhất".
Ngược lại, nếu lưu dữ liệu mật khẩu của các phần mềm quản lý trên đám mây, người dùng
sẽ "đánh đổi nguy cơ này lấy nguy cơ khác". Mối rủi ro khi để lộ mật khẩu cho 1 dịch vụ đơn
lẻ sẽ giảm thiểu, nhưng đi kèm với đó là rất nhiều nguy cơ khác:
"nếu mật khẩu chính bị lộ hoặc bị sử dụng trên
các thiết bị đã nhiễm mã độc, hoặc khi dịch vụ
đám mây bị tấn công, bạn sẽ mất toàn bộ các
tài khoản của mình", chuyên gia bảo mật của
Microsoft nhận định. Tránh sử dụng các phần
mềm quản lý mật khẩu như LastPass hoặc
KeePass. Tóm lại, theo nghiên
cứu này của Microsoft, người dùng cần phải lựa
chọn và tái sử dụng các mật khẩu dễ nhớ cho các trang web "có rủi ro thấp". Nhờ đó, bạn có thể tăng khả năng nhớ
các mật khẩu phức tạp, độc nhất cho các trang web đòi hỏi mức bảo mật cao. Nói cách khác,
hãy từ bỏ sử dụng các phần mềm quản lý mật
khẩu, và hãy "giải phóng bộ nhớ của bạn" để tránh mất những thông
tin quan trọng nhất.
http://www.quantrimang.com.vn/microsoft-mat-khau-manh-la-thua-thai-110307
Cái Password Keeper của BB có giống cái này ko nhỉ ? Xài BB mấy năm mà ko đụng tới app này.
1password đắt vãi tè 18$, ai mà dùng
thế là không phải nhớ pass gì nữa nhưng mọi tài khoản mk toàn để pass chung đỡ phải nhớ nhiều

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019