[Vui] Trả lời câu hỏi khó (good question) về nhiếp ảnh

starnt
6/6/2014 8:34Phản hồi: 52
[Vui] Trả lời câu hỏi khó (good question) về nhiếp ảnh

"Em chụp bằng 18-55mm nó không đẹp bằng bạn em chụp 24-70mm nhỉ" ?

Có thể nhiều bạn sẽ cười phá lên với câu hỏi có vẻ như ngây ngô này. Nhưng nghiêm túc mà nói, vẫn có người đặt ra - và đã đặt ra thì cần có giải đáp - không có câu hỏi dở chỉ có người trả lời dở. Cứ giải đáp đi rồi .... cười sau ;););););)

Không thể có câu trả lời ngắn, ngay và luôn cho câu hỏi nói trên, vì đơn giản là có nhiều ẩn số trong một phương trình duy nhất, đó là:
  1. Ẩn số so sánh "em" và "bạn em" (ai hơn)?
  2. Ẩn số so sánh ống 18-55mm và 24-70mm ống nào hơn? (hoặc là 2 ống cụ thể đó - chứ không phải chung chung)
  3. Ẩn số "em" có chụp đẹp hơn / khác hơn khi chụp 2 ống này?
Nikon D800 + Tamron 24-70mm

Và ta phải bóc tách từng ý nói trên

1. "Em" và "bạn em" (ai hơn)?
Phải đưa cho 2 người cùng một hệ thiết bị bao gồm cả ống và máy chứ không được cầm lung tung thứ - hai người cùng dùng 24-70mm chẳng hạn. Trong nhiều trường hợp là nó chụp đẹp hơn em chứ không phải là tại cái ống nó cầm tốt hơn đồ của em 😃

2. So sánh ống 18-55mm và 24-70mm
Cơ bản mà nói thì 24-70mm thuộc đẳng cấp vượt hẳn ống kit 18-55mm về mọi đàng; nhưng nó vẫn khác nhau về tiêu cự, giả tỉ như nhưng nếu lắp vào body crop mà cần góc rộng thì 24-70mm khóc ròng. Ngoài ra nếu chụp phong cảnh và khép khẩu nhỏ thì đúng là quang sai 24-70mm ít hơn nhiều, tuy nhiên bùa Photoshop xong cộng với dùng hình kích thước vừa và nhỏ thì chưa hẳn đã thấy chênh lệch rõ ràng (nếu không gặp ai đó hiểu biết và chuyên săm pờ soi).

3. Em có chụp đẹp hơn với ống xịn hơn
Cứ cho là 24-70mm về cơ bản là hơn 18-55mm đi nhưng chưa chắc "em" đã chụp đẹp hơn với 24-70mm so với 18-55mm nếu "em" không làm chủ được thiết bị. Ví dụ ống cứ mở khẩu f/2.8 và máy cứ để tự động lấy nét đa điểm thì cái sự lấy nét trật của DOF mỏng nó còn thê thảm hơn là DOF dày của 18-55mm. Vậy phải tự tay chụp cả 2 ống mới thấy ĐỐI VỚI MÌNH thì có khác biệt không? khác biệt theo hướng nào? khác biệt có rõ rệt hay không? với nhu cầu thường xuyên của mình.

Nikon D3300 + 18-55mm
Kết luận:
  • Đối với người trả lời: Câu hỏi nào cũng nên có câu trả lời, trả lời xong rồi cười sau - nếu không trả lời được là .... KÉM 😁:D:D:D
  • Đối với người hỏi: muốn người ta không cười thì ráng đặt câu hỏi một ẩn số thôi, chứ nhiều ẩn số quá trong 1 dòng thì ... đọc lại dòng trên ;);););)
Chúc các bạn cuối tuần vui vẻ !!!
52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

utan
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thật "tinh tế".

Thanks!
lionred_242
ĐẠI BÀNG
10 năm
nhân đây em cũng xin có một vài câu hỏi nhỏ! mong được các bậc đàn anh đàn chị, đàn cô,dì, chú ,bác rúp đỡ!! em mới tập chụp và đang dùng lens canon 50 1.8 ! hôm nay em đi chụp thấy ảnh không có nét lắm!!em thì vẫn lấy lét đơn điểm và vào mắt của mẫu! nhưng chụp song có mấy ảnh bị mờ mờ mẫu! còn bị cả viền tím ở ven áo nữa( ảnh 1)! không biết tại em hay là "nó phải thế " hay như thế là chuẩn rồi! mong được rúp đỡ ah!! em cám ơn!!
@lionred_242 ống đó khá chán, bệnh nặng khi để khẩu lớn, viền tím và soft từa lưa, có khi lại bị front back focus

2 hình nói trên có vẻ như bị front focus (nét ra trước chủ thể) trong đó tấm 2 bị nặng hơn

Nói chung là chẳng chuẩn tí nào.
janmeanfong
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lionred_242 em chụp ống này cũng khá nhiều và kinh nghiệm là out tè le, nhưng mẹo là bác cứ cúp từ ngang hong trở lên là khả năng dính nét là 80%, chứ ống này bác chụp toàn thân thì lấy ảnh đc ít lắm bác à.
@lionred_242 e cũng đã dùng qua ống này.. nói chung là chán...nhưng bác focus tay cũng cứu vớt đc 1 số file... tuy hơi tốn time nhưng phải cố gắng
1 số ảnh e chụp bằng huyền thoại đóa
@lionred_242
Bác lấy nét vài mắt. Mà mắt mẫu nhìn chỗ khác -> bác đang lấy nét chỗ khác mà 😁
Đùa thôi chứ. Tả nhu bác cũng khó
Len 50 1.8 ma chup bác để khẩu mấy.
Và lấy nét ngay mắt nhưng bác chủnh điểm nét ngay mắt hay là chỉnh điểm giữa. Lấy nét xong rê máy kéo lại bố cục....
lionred_242
ĐẠI BÀNG
10 năm
@quoctuan3011 Em để F/2 ạ. Vậy khi mẫu nhì nơi khác lấy bết vô đầu cũng đc miễn là trên mặt ah!
@lionred_242 Với ống này, nên để ít nhất là 2.8 để tránh quang sai dữ dội. Cùng cực chẳng đã mới để 1.8.
kinemi
ĐẠI BÀNG
10 năm
Xưa nay vẫn nghe thiên hạ bảo 50 1.8 là fix thần thánh,huyền thoại chân dung.
Nếu vậy thì 85L 35L, 135L, cho đến dàn lens của Cz,nano,L để đâu?
lens 50 1.8 là loại lens cùi lởm nhất .
Cỏn so sánh 18-55 với 24-70 (co thể là 24-70Nano,có thể 24-70L mark I canon), thì cả 2 lens này đều ra ảnh dỏm và xấu như nhau.
chỉ khi nhảy lên 24-70L mark II mới thấy rõ sự khác biệt của chất ảnh.
P/s : so sánh vấn đề dưới góc nhìn của 1 thợ chụp,còn chọn lựa lens gì,quan điểm ý kiến ra sao là tuỳ mỗi người.
@kinemi Vãi cả so sánh!
Nói về 2 con standard zoom này: 24-70Nano, 24-70L mark I có 1 thời kì nó là bá chủ. Vì bgio có mark 2. sau này có mark 3 thì lại chê mark 2. haha
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
@kinemi vãi cả so sánh
so sánh thì ít ra cùng giá tiền
ai đi đem 1 con 2tr vs 1 con mấy chục tr
đâu phải nhà ai cũng có điều kiện như bạn mà chơi viền đỏ :v
@kinemi Lần đầu tiên nghe có ng nói 50 1.8 là huyền thoại chân dung :eek:
Mình thì chưa thấy "Thiên hạ" nào bảo lens này huyền thoại hay thần thánh gì cả. chỉ đơn giản là chụp tốt với giá siêu rẻ mà thôi. Còn những cái bạn nói ra nghe nó cũng "ngây ngô" như người hỏi những câu bên trên vậy 😃
canon30
TÍCH CỰC
10 năm
@kinemi hehe thế bác có con nào trong đám bác liệt kê trên ? bác chọn 1 con rồi gắn vào body nào đó cỡ 30D .em gắn con thần thánh của em với 30D ta thi 1 bữa mì ăn liền .show cho bà con coi cùng chủ de cùng thời gian .bà con chọn nhiều ảnh ai hơn .người kia mất cả bộ máy luôn .chơi ko ?? hihi
Tình hình là 2 tấm đều F2 thì phải...Clarity chắc đỡ hơn...nhà nghèo chơi ống rẻ tiền thì phải chịu khó hậu kỳ ^^...
bạn kinemi so sánh hay thật. Mình thấy nhiều người tôn e 50mm f1.8 là thần thánh cũng có cái đúng nếu sét về giá thành của nó, xin lỗi bạn chứ so với mấy e 85 chuyên chân dung hay 135 L thì tôi thấy bạn so sánh hơi khập khiễn ! Còn mình thấy ảnh của bác chủ nếu thật lấy nét tại mắt của nạn nhân thì đúng là ống này bị front focus rồi, còn nếu bị viền tím thì bạn nên khép khẩu lại khi chụp, những ống như 50 1.8 và kit 18-55 bị viền tím rất nặng khi để khẩu lớn mà chụp tại nơi có ánh sáng mạnh !
sieukid
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kinemi: ngta nói "50mm f1.8 thần thánh, huyền thoại...." là vì so hiệu năng với giá cả, thường đối với người mới chơi, chỉ tầm 2tr vnd là mua được 1 ống fix khẩu to, có thể chụp chân dung, đời thường, bokeh .... chấp nhận được với người ko kiếm tiền bằng nghề ảnh, chỉ chụp chơi cho vui, cuối tuần đi offline tinh tế 😁

3 điểm anh @starnt nêu biết là VUI nhưng cũng có điểm khó: người đang xài 18-55 thì khó mà đi mượn được 24-70 (giá ~30tr) hay bộ máy FF để mà test, ai cho mượn bộ gear giá cao cũng thấp thỏm lo trong bụng, ko phải sợ nó "mượn luôn", mà sợ nó làm rơi, va đụng, nước vào .... thì có trời biết. gặp nhau cafe mượn test cũng ko hay vì xài thử có 1-2h thì ko đánh giá được nhiều

bùa chú = PTS khả thi khi số lượng hình ít 5-10 tấm, nếu chụp nhiều 50-100 tấm mà pts hết thì hơi bị mệt á, (trường hợp ở đây người chụp là những người có công việc riêng khác, ko phải thợ ảnh và pts chuyên nghiệp)
;)
@sieukid Câu hỏi màu xanh ban đầu là SO VỚI BẠN, vì vậy việc trao đổi dùng thử là khả thi, và người hỏi câu này "chưa" chụp hàng trăm tấm đâu 😃
hoa hết cả mắt, nhức hết cả đầu, nhưng tôi hoàn toàn đồng ý với Dr. Thanh về cái khoản còn phụ thuộc vào tay máy...trước khi phụ thuộc vào chất lượng lens...thôi thì anh em cứ vui với những gì mình đang có, và dệt nhiều ước mơ với những mục tiêu đã định, để khi có " thời cơ" ( tức là có ngân lượng), mình sẽ rước "nàng về dinh.."
lionred_242
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cấm ơn mn đã rúp em giải đáp! Vâng có thể nói thì đúng là 50 1.8 ko phải là thần thánh! Những nó cũng sẽ đáp ứng được ít nhiều nhu cầu cẩu người mới! Biết được nhược điểm vậy mn có thể cho em vài kính nghiệm để hạn chế được không ạ!
hình này mình chụp lens kit 18-55 gắn filter macro,( mình cũng đang tập tễnh thôi) rất mong được anh em chỉ bảo thêm, xin chân thành cảm ơn trước ...
2.8 của em đây ạ. hihi
Các bác cho em hỏi câu này vs ạ, e dùng nikon D2x và len 105 f2.8D micro. Em mới tập chụp macro mà sao e chụp chẳng bao giờ nét căng và lên lông như các bác chụp nhỉ? Vs lại theo "lý thuyết" thì khi chụp macro phải đóng khẩu để tăng DOF, mà khi đóng khẩu thì lại toàn bị thiếu sáng => Flash. Vậy em hỏi các bác là e nên dùng flash nào dùng đc cả cho macro và trong nhà ý, chứ mua ring flash về chụp mỗi macro thì hơi phí. E cám ơn các bác trc
@Dương Xoắn Thứ nhất hình bạn chụp bên trên bị dư sáng chứ ko phải thiếu sáng, thứ 2 hình trên mới chỉ dừng lại ở mức độ close up thôi chứ chưa phải macro. Thứ 3 tùy túi tiền của bạn có thể mua bất cứ loại nào bạn thấy hợp lý, mua thêm 1 nắp chụp tản sáng nữa là đc.
Nói chung con 50 1.8 này rất tốt so với giá tiền và dành cho những người mới chơi, chất lượng thì có vẻ thua kém so với 50 1.8 của nikon (ống nikon thì lại đắt hơn khoảng 50%) Nếu chịu khó khắc phục vài nhược điểm của em nó thì vẫn có thể tự tin cho ra những tấm hình đẹp.
bryan190483
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có anh em nào xài qua nikon 35f2d và 35f1.8g chưa? Giúp mình so sánh với...
Mình xài với d90.
Cám ơn các bạn.
@bryan190483 Ý kiến của mình sau hơn 2 năm dùng 35 f2D: đủ tiền để mua 35 f2D thì mua. ko đủ thì mua 35 1.8G. So sánh thì đã có rất nhiều bài viết. Google sẽ rõ.
toan315
ĐẠI BÀNG
10 năm
chả dấu gì các bác em đã dùng qua kit 18-55 của canon, nikon, và giờ dùng pentax k30 với kít da 18-55 quá bất ngờ về chất lượng tuyệt vời của nó, cảm thấy nó thần thánh khi bỏ ra 1tr để mua em nó về, sony chưa dùng nên không biết, nhưng nhất trí với quan điểm của anh Thanh với những ống kính rẻ tiền muốn chụp đẹp phải làm chủ được thiết bị, bố cục....
Nên chơi 1.8G.
Nhiếp ảnh nó rất phức tạp, đa dạng, có thể thiết bị phù hợp với người này nhưng lại không phù hợp với người khác, thêm nữa là quan niệm về ảnh đẹp của mỗi người lại khác nhau. Cho nên muốn có ảnh đẹp theo ý mình thì trước hết bạn phải làm chủ thiết bị của mình, đừng nghe người ta nói ống, máy này chụp đẹp thì lo nâng cấp.
Mình là 1 người chuyên chụp với ống 50 1.8 nhận thấy rằng đây là 1 ống rất tốt. Nhiều người nói ống này chụp hay out đó là họ chưa làm chủ được nó thôi, mình chụp quen với nó tỷ lệ hình nét là 8-9/10, còn lúc trước là 2-3/10. Với 1tr7 mà có 1 ống AF 50 2.8 cho chất lượng ảnh tốt thì còn mong gì hơn nữa (nói 2.8 vì mình chỉ xài mỗi khẩu 2.8 😁, chừng nào chụp cảnh mới khép lại).
Mình không nói thông số thì ai biết được hình này chụp bằng máy và lens gì không?

PS: hôm nay mới xé lịch đọc được câu này mình thấy rất tâm đắc.
"Chúng ta đừng phí cuộc đời trong việc đi tìm phương tiện. Kế hoạch ít mà hành động nhiều thì tốt hơn". William Channing.
@hnadov Flickr nói bác chụp 6D haha thật ra mọi so sánh chỉ khập khiễng thôi. lúc trc e có dùng Canon 550D của bạn chụp 1 ngày vs 50. 10 tấm out hết 9.5 mặc dù đã đóng đến khẩu 2.8, 3.2. Vậy mà xem trên màn hình LCD của máy cảm giác vẫn focus chuẩn haha nhìn màn hình tấm tắc khen Canon cho màu đẹp quá hehe,(lúc đó e dùng Nikon D3)
Sau này có dùng 5D mark 3 vs lens 50 này thì 10 tấm như 10 tại f2 và 2.2 vì 2 lý do: focus body quá tốt và nó cho chỉnh front/back focus haha
Con 50 e chụp khá soft ở 1.8

Sent from my GT-I9506 using Tinhte.vn mobile app
@nxtung2004 Em làm gì có số tiền lớn để chơi tới 6D 😁
Bác nhìn chữ ký của em là đủ hiểu rồi :D
Vui quá Dr. Thanh ạ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119