[Vui] Tự nhiên có 1000 dollar, bạn nâng cấp gì cho nhiếp ảnh?

starnt
28/3/2014 2:11Phản hồi: 94
[Vui] Tự nhiên có 1000 dollar, bạn nâng cấp gì cho nhiếp ảnh?

Coi như bạn đang có một hệ thống máy ảnh tầm trung (APS-C) khá khiêm tốn với một thân máy và một hai ống kính bình dân. Bạn là người chơi ảnh nghiêm túc và luôn muốn phát triển hơn nữa. Tự nhiên bạn trúng quả … nhỏ nhỏ … coi như là 1000 đô đi / một con số không nhiều cũng chẳng ít - thật là lỡ cỡ - vì đột nhiên có tiền chứ không phải bạn cố tình dành dụm vì một món đồ cụ thể nào đó, nên bạn suy nghĩ rất lung:
  • Mua một chiếc smartphone chụp hình ngon
  • Nâng cấp Body, hay mua 1 chiếc backup / mirrorless
  • Nâng cấp ống kính
  • Bổ sung hệ thống đèn để chơi strobist
  • Bổ sung một loạt những thứ lặt vặt như thẻ nhớ, chân máy, túi xách, pin dự phòng …
  • Học vài khóa nhiếp ảnh
  • Khác

Nếu là bạn? bạn sẽ làm gì? 😃
94 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mua bộ dslr 2nd thôi..
chưa có máy mà 😆
@lovenovelistic 1000usd bác chơi luôn bộ mới 100% cần gì 2nd nữa @@ loại ngon luôn chứ k phải vớ vẩn 60D hay D7k là dư tiền mua lens với flash còi ,,,
lêndowiff d7100+ 85mm f1.8g
- Nâng cấp ống kính. còn dư thì mua Pin dự phòng, thẻ nhớ, chân máy..
P/s: Lớp học chụp ảnh ngoại khóa tốt nhất mà em biết là đi chụp ảnh cùng anh Thanh và các bạn trên Tinhte.vn.
phat_83
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em là em nâng cấp lens và flash !!!😃
have_lose
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình sẽ học 1 khóa học trước,
hoanchu
ĐẠI BÀNG
10 năm
Làm gì đó để từ 1000 x lên nhiều lần rồi làm hết tất cả các điều trên 😁
Nếu là em thì em sẽ nâng cấp lens, mua hàng loạt phụ kiện linh tinh filter, tripod, tiếp theo là học các khóa nâng cao

Mà cái này vui thôi, chứ chả bao giờ mua vé số nên chắc không có vụ "tự dưng có 1000$" haha
Ngothuydu
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em thì mua ống kính thui 😃
sắm cái body mới (2nd thôi), sắm thêm ống kính cho đủ xài, đầu tư cái laptop cùi mía để mần hình!
autocu
ĐẠI BÀNG
10 năm
thuê nay mẫu nude mấy tiếng chụp từ A sờ đến Z
@autocu Tự dưng thấy comment của bác này, haha, sao em không nghĩ ra ý này ta 😆
Duci
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em đang dùng D7000 + 18-55mm VR. Nếu trúng 1000 USD, em sẽ:
.Mua 1 lens tamron 70-300mm VC.
.Mua 1 fix 35mm 1.8G.
.Mua 1 túi máy ảnh hiệu National Geographic 800k, bán thẻ 8GB hiện tại và mua 2 cái 16GB khoảng 800k, mua 1 tripod Benro khoảng 2tr5, mua 1 filter CPL tầm 600k.

Quá 1000 USD chưa anh Thanh nhỉ @@
@Duci Mình bán National Geographic NGW2160 chỉ có 700K thôi này 😁
Duci
ĐẠI BÀNG
10 năm
@midnightwalker595 Mình cũng ko biết mấy em National Geo ở VN bán là hàng gì nữa, thấy đẹp nên chắc sẽ mua. Khảo giá ở Digiworld HN thấy 800k 😃 Bác cho mình ít thông tin về sản phẩm vào inbox nhé ;)
SEL 2418Z (thiếu thì bù thêm 1 chút) còn tiền mua body có rồi 😁
Mua những cái còn thiếu như Flash, chân máy, grip, sau đó đầu tư lens 😁
Fatbird1995
ĐẠI BÀNG
10 năm
$1000 có kiếm đc 1 con RX1 2nd-hand không nhỉ?
500 cho body, 500 cho lens và pk.
Đồ phụ kiện em tạm đủ dùng cho công việc. Có thêm 1000 Obama nữa thì chắc sắm thêm 1 cái body fullframe cũ nữa cho tiện. Đỡ phải tháo lens 😁
về mua cái máy compact cho bố, rồi dẫn cả nhà đi ăn 😃
để tiền đi những chỗ có cảnh đẹp để được dùng máy :3 3 tháng treo máy vì bận rộn :'(
hiện đang cầm 40D + kit 18-55 nên câu hỏi trên thuộc dạng đúng người đúng tội nên cũng ham hố ảo tưởng 1 tí.
E ghét ống zoom vì cầm ống này làm mình trở nên làm biếng, cứ đứng 1 chỗ zoom zoom rồi bố cục mà ko chịu suy nghĩ nhiều về các góc ảnh sáng tạo nên hoặc e chọn ống fix hoặc e chọn ống zoom nhưng tiêu cự thấp và khoảng zoom ko quá chênh lệch. Như vậy thì e đang ngắm tới e 18-35 sigma 1.8, mua 2nd thì chắc tầm 600$, còn lại ko nhiều thì quất cái tripod tầm 100$ + với e đèn 200$, 100$ còn lại mua các thứ lặt vặt chủ yếu hổ trợ cho việc chụp chân dung như tấm hắt sáng và triger cho flash này nọ. nếu còn dư chút ít thì bán ống cũ đầu tư 1 e filter polarizer để chụp phong cảnh cho đẹp...
Quan trọng là tiền ở đâu ra mà thôi =]]

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019