Vui vẻ với bàn phím tiếng Việt của WP 8.1

TDNC
16/6/2014 8:2Phản hồi: 52
Vui vẻ với bàn phím tiếng Việt của WP 8.1

Bàn phím của WP 8.1 có hai cái hay: gợi ý từ thông minh và gợi ý icon cảm xúc theo từ mà bạn vừa mới gõ, ngoài ra nó còn có bộ gõ Telex và VNI. Hôm nay mình sẽ giới thiệu hai chức năng này và hướng dẫn sử dụng bàn phím tiếng Việt trên điện thoại Lumia 630. Mời các bạn cùng xem.

Nhấn và giữ phím đổi ngôn ngữ (hàng dưới cùng, thứ 2 từ trái sang) để chuyển qua lại giữa các chế độ gõ, bao gồm: gõ tiếng Anh (ENG US), gõ tiếng Việt (VIE), gõ tiếng Việt Telex (VIE TE), tiếng Việt VNI (VIE VN). Nếu bạn không thấy có VNI với Telex thì làm theo cách sau: vào Settings > Keyboard > Add Keyboards và chọn thêm Vietnamese TELEX, Vietnamese Number key-based (VNI).

Hai cái Telex với VNI thì quá quen thuộc rồi, ở đây mình gợi ý các bạn hãy dùng bộ gõ tiếng Việt theo cách của Nokia (VIE) với các lý do sau:
  • Mặt chữ thân thiện với tất cả mọi người, không yêu cầu phải nhớ rõ cách bỏ dấu như Telex hay VNI nên ai cũng có thể làm quen và sử dụng được.
  • Có thêm chức năng gợi ý từ thông minh mà các bộ gõ còn lại không có.
  • Sau một thời gian làm quen thì tốc độ gõ của bạn sẽ nhanh không kém gì Telex.

Chức năng gợi ý từ
Khi bạn gõ xong một từ thì phía trên bàn phím sẽ hiện ra các từ tiếp theo có liên quan đến từ mới gõ. Ví dụ bạn gõ chữ "Ngày" thì nó sẽ hiện ra các từ "mai", "xưa", nay"... nhấn vào các chữ đó thì nó sẽ hiện ra trong khung soạn thảo mà bạn không cần phải gõ lại, rất nhanh và tiện lợi. Chức năng gợi ý từ làm việc liên tục không cần bạn phải gõ xong từ đó, ví dụ bạn gõ chữ "Ng" thì nó sẽ gợi ý các từ bắt đầu bằng "Ng" ví dụ như "Người", "Ngày", "Ngay"...

Gợi ý icon theo từ mới gõ
Chức năng này vui và rất hay mà Android với iOS đều không có sẵn. Khi bạn gõ chữ "ông" thì nó sẽ hiện ra icon hình ông già, gõ chữ "bà" thì nó hiện ra hình bà giá, gõ chữ "tắm" thì hiện hình bồn tắm, gõ "chó" ra hình con chó, "mèo" ra hình con mèo... Bạn có thể dùng nó để tô điểm cho các comment của mình thêm phần sinh động. Đặc biệt là những máy khác cũng có thể thấy được các icon này ví dụ như iPhone, Android và trên máy tính nên bạn cứ tự tin dùng đi.

Ngoài ra còn rất nhiều icon khác mà bạn có thể tìm thấy trong phần biểu tượng của bàn phím (phím mặt cười bên cạnh phím chuyển đổi bàn phím). Mình nghĩ là mỗi icon trong đó đều có từ gợi ý riêng nên để các bạn tự khám phá thêm 😃

52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

WP tiên đoán bá đạo từ hồi 8.0 rồi 😆
Oánh dấu cái nè
có telex rồi, chuẩn bị mua 1 em lumia thôi, cứ xoắn mãi vụ telex giờ mới yên tâm
Cái này thì cũng bình thường thôi, máy Sony cũng có. Mình cũng đang sử dụng kiểu gõ như chủ thớt giới thiệu này. Chỉ khác mỗi cái là không có icon khi cách thôi :p

Sent from my C6903 using Tinhte.vn mobile app
@okono Nó tương tự SwiftKey nhưng hơn SwiftKey ở chỗ nó tự động điều chỉnh phần cảm ứng cho từng nút theo thói quen luôn. VD như bạn bấm "đi ch" thì nó sẽ hiện tiên đoán "chơi" và đồng thời phần cảm ứng của ơ và i cũng nới rộng hơn các phím khác tí để giúp tăng tỉ lệ bấm đúng của bạn. Nhớ hồi đó có đọc đâu đó về vụ này của bàn phím WP. Cái bàn phím của WP nó được xây dựng khá kĩ đó bạn.
@noinghenah Cái tính năng này em nhớ trên "Gõ tiếng Việt 3" của Trần Kỳ Nam cũng có thì phải 😃
@sonchatkieuuc @@" mình chưa tìm được nguồn nào nói Gotiengviet 3 có chức này này cả, mình cũng down về xem mà cũng không thấy. Mình nghĩ ngay cả SwiftKey còn không có thì Gotiengviet sao mà có được @@" Chắc bạn chưa hiểu ý mình, tính năng này có đề cập ở mục "Thiết kế cho người dùng thật sự" trong bài này của tinhte: http://www.tinhte.vn/threads/bi-an-ben-duoi-ban-phim-ao-cua-windows-phone-8.1871742/
Mình đang mong bộ gõ telex có thêm tiên đoán đây. mới mua thì chưa có nên phải chịu chứ giờ tay to ko bấm dc bộ gõ kiểu Mic =.=
longxek8x
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Nokia Lumia Icon Mic làm bộ gõ hơi chuối bác ạ, khoảng cách giữa các phím bé quá nên nhiều khi bấm nhầm, như iphone khoảng cách giữa các phím to nên bấm ko trượt đi đâu được.
johorbaru
ĐẠI BÀNG
10 năm
vẫn qen dùng telex, haizz nhà quê quá
SangBlue
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tiên đoán trên WP thì bá đạo rồi... SwiftKey cũng vẫn phải xách dép thôi...

Mà lên 8.1 bàn phím telex chưa có tiên đoán... Chờ bản update chính thức thôi :'(
vị cái tiên đoán mà ko thể chuyển sang telex được. bao giờ telex mới được chăm chút hơn đây. telex/vni giờ như thời kỳ đồ đá, ko có 1 tính năng thông minh nào, kể cả tự viết hoa chữ cái đầu câu. nản 😔
@TungPig Hãy dùng Blackberry 10 , mọi mong muốn của bạn sẽ dc thoả mãn 😃

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tapatalk
asimo7777
TÍCH CỰC
10 năm
Mình sẽ thử
với wp thì cứ phải từ từ, phát triển nóng mà làm gì khi xớm muộn cũng bão hoà 😁
mfu-01
ĐẠI BÀNG
10 năm
Test cái :
bà già bắn máy bay ✈ không may bị đứt chun quần.😁
phuan79
ĐẠI BÀNG
10 năm
@mfu-01 Test bá đạo thật :D

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
symbian belle của e cũng đoán đk từ nó học theo kiễu minh viết từ nào hay đi đôi vs nhau á
còn 1cái hay nữa là ghi nhớ thói quen sử dụng từ. Như đánh từ Dag➡ lam➡ j➡ ak
bocua
CAO CẤP
10 năm
Mua thêm con 8x dùng nghịch , mọi thứ okie nhưng mịa bọn MS nó như kiểu thiếu phần mềm , toàn tà phí lù , nhái , giống nhau vv... Cũng để xuất hiện . Nản .
Mình chỉ yêu cầu có telex thôi...mấy thánh No này làm thế này thì hơi quá 😁
Vẫn còn xanh và non lắm.Hi vọng MS sẽ cho phép có ứng dụng bàn phím của bên thứ 3.
Xài bàn phím của Nokia riết quen luôn, đánh thấy còn nhanh và ngon hơn telex. Từ lúc up lên 8.1 thì vẫn xài bàn phím Nokia làm mặc định 😃
bàn phím telex vân còn hạn chế quá. ko có nhấp đúp dâu cách thành dấu chấm. ko tự viết hoa sau dấu chấm.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019