vượt trái xe máy?

knight23
28/7/2014 4:38Phản hồi: 18
Mình bị tình huống như này và bị phạt "đi không đúng làn đường".
Sáng nay đang chạy xe, phía trước mình có 1 xe máy chạy chậm đi sát mép làn xe máy bên trái, phía làn oto k có xe, phía bên phải làn xe máy có 2 xe chạy tới. Mình vượt trái xe đó đang đi sát mép đó, lấn làn oto rồi trở về làn xe máy liền. Mới vượt xong bị CSGT dừng lại nói đi sai làn. Thấy mình nhỏ tuổi nên bọn họ bắt nạt.
Mình nói "do xe phía trước đi sát mép nên bắt buộc phải lấn làn để vượt"
CSGT: "anh đi không đúng làn!" - Vẫn nhắc lại
CSGT khác chen vào: "do anh chạy nhanh nên không giảm tốc độ để vượt"
MÌnh: "Xe tôi vượt phải thì mấy anh vẫn phạt, vượt trái mấy anh vẫn phạt?"
CSGT: "đi xe máy vượt phải trong làn xe máy được" ???. - Mình thắc mắc.
Mình: "ủa có cái này nữa à, luật nào vậy". -
CSGT: "anh đi sai làn sao vẫn cãi, anh kia (cũng bị phạt như mình) cũng sai làn có cãi không"
CSGT khác: "vượt phải chỉ cho xe oto".
Lúc này mình đang vội đi học nên ký đại biên bản phạt lỗi "đi không đúng làn đường" hẹn 3 ngày sau cầm biên bản lên lấy cà-vẹt.

Mình đang thắc mắc là Mình vượt như vậy có đúng không? Và xe máy được vượt phải trong làn xe máy được không ?. Nếu trong tình huống đó mình có nhiều thời gian hơn thì xử lý như nào.
Lần đầu bị phạt xe nên cho mình hỏi là khi lên lấy ca-vẹt thì cần mang theo gì vậy?
18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Shineekun
TÍCH CỰC
10 năm
ủa mình nhớ bị phạm lỗi là bị giam bằng lái mà, cà vẹt xe thì mình giữ lại chứ.
Mình chạy đúng luật còn bị nó bắt vào kiểm tra giấy tờ và nó cũng kiếm ra tội để bắt huhu. Mà bạn kí biên bản rồi à? Lần sau bị vậy đừng kí mà nhét nó ít lúa rồi đi cho êm chuyện
Hic, lúc nó gọi mình vào nó nói vi phạm lỗi gì, còn không thì bắt đừng đưa giấy tờ (theo mình biết là vậy), Đưa giấy tờ xong thì nó muốn hét cái gì hét, k lỗi thành có lỗi thì mệt lắm bác à.

cái này mình không rõ, họ đưa cho mình bản sao biên bản+giấy tờ khác. Giữ lại biên bản chính+cà vẹt.

Đang thắc mắc mình vượt vậy có sai không nữa :'( Mình hay đi xa mà vượt như thế mà bị giữ giấy tờ thì...
ăn thua cái vạch kẻ đường lúc đó. nó đứt nét hay liền nét. nếu đứt nét thì vượt dc. còn liền nét thì bác sai
p.s phãi có xi nhan nữa nhé
Xe máy vẫn đc vượt phải trong làn xe máy, nhưng thường như vậy không an toàn, trừ trường hợp phía đằng trước không có chướng ngại vật và đằng sau k có xe ......... Trong trường hợp của bạn nếu là mình mình sẽ xử lý như sau:
1. nháy còi cho người đang lưu thông phía trước nhường đường cho mình vượt
2. Vẫn đc phép lấn qua vạch sang làn ô tô nhưng phải bấm xi nhan sang bên để vượt sau đó phải trở lại với làn xe máy
Bạn bị bắt về lỗi sai làn là đúng rồi nhưng nếu bạn làm theo mình thì đảm bảo mấy ông công an không làm gì đc đâu vì mình đi đúng luật mà😃
@bảolan_1988 Bác xử lý giống mình khi chạy ở QL. Còn đường trong phố(lan nét đứt) mình ít khi vượt lấn làn oto lắm.
Sáng nay đang chạy bị xe phía trước chạy chậm lại (đèn thắng k sáng) làm mình không biết, bằng cách né mình vượt qua trái lấn làn có xíu. Ở đâu ông CSGT núp sau xe tải trong vỉ hè ra hiệu đừng xe @@.
Hôm nay đen ghê.

Lỗi này phạt nhiêu vậy bác ?. Khi nộp lấy giấy cà vẹt lại mang theo cái gì nữa k ta
@knight23 Mình quote lại, #1 mình viết chưa kỹ, cmt dưới mình có viết là đường phố. Và né xe phía trước nên không kịp trở tay bật xi-nhan.

Mình lấy được cà-vẹt rồi, nó bắt đưa bảo hiểm + nộp phạt 300k, và hành mình quá trời.
Lần đầu bị lỗi này và sẽ là lần cuối bị.

Đợt trước lần đầu chạy 1 mình từ Nha Trang đến tận cà mau gặp XXX k sao. DO mình chuẩn bị kỹ, học luật đi cho an toàn. Không ngờ bị nó bắt ở quê nhà mới đau.

Cảm ơn mấy bác nhiệt tình tư vấn.
qkhanhpro
ĐẠI BÀNG
10 năm
Vượt ở trong làn của mình với làn hỗn hợp thì được chứ nhỉ. Bác vượt mà lấn sang làn riêng của oto là người ta có cớ bắt rồi 😁
@qkhanhpro Co xinhan van dc vuot ra lan oto.minh gia su neu lan xe may co cai oto do thi minh trah di dau dug ko?.van dc vuot nhug pai co tin hieu xinhan
Bác xử lý giống mình khi chạy ở QL. Còn đường trong phố(lan nét đứt) mình ít khi vượt lấn làn oto lắm.
Sáng nay đang chạy bị xe phía trước chạy chậm lại (đèn thắng k sáng) làm mình không biết, bằng cách né mình vượt qua trái lấn làn có xíu. Ở đâu ông CSGT núp sau xe tải trong vỉ hè ra hiệu đừng xe @@.
Hôm nay đen ghê.

Lỗi này phạt nhiêu vậy bác ?. Khi nộp lấy giấy cà vẹt lại mang theo cái gì nữa k ta

Em cũng không rõ nhưng mà hình như mức phạt tăng rồi hay sao đấy bác ạ. Hồi năm 2012 em cũng bị bắt về lỗi này bị phạt có 90K. Em xem trên mạng thì thấy " Nghị định 71 quy định mức xử phạt đối với người điều khiển xe mà không đi bên phải theo chiều đi của mình, đi không đúng phần đường, làn đường quy định hoặc điều khiển xe đi trên hè phố từ 200.000-400.000 đồng (tăng nhiều so với mức phạt cũ chỉ từ 80.000-100.000 đồng). Đối với việc vi phạm xảy ra tại khu vực nội thành của TP, mức xử phạt sẽ tăng lên 400.000-800.000 đồng.

Nếu bạn đi trong nội thành 5 TP thuộc trung ương thì sẽ bị phạt gấp đôi ngoài nội thành " . không biết có chuẩn không nhưng như vậy cũng căng bác nhỉ😃
Khi đi nộp phạt bác cứ mang theo giấy tờ liên quan đi thôi.
@bảolan_1988 200-400k là sao nhỉ.
Như thế nào 200, 400k. Luật VN k rõ rang gì cả.
Cách để tháng sau tính tiếp. Giờ cuối tháng nên nhà chưa gửi tiền vào 😔
Bác đi xe máy vượt bên nào cũng được chứ miễn sao vẫn trong lane xe máy. Còn vượt mà lấn lane sang oto cho dù 1 chút cũng bị. bữa e bị bắt ở Cầu Điện Biên Phủ Quận 1. Xuống chú CA cũng nói vậy chạy sao lấn lane dữ vậy em, ủa có hả? e vượt ngoài mà? em vượt ngoài cho dù 1 chút cũng là lấn lane 😆 haha đóng phạt 300,000VND. 😃)
plamduy
TÍCH CỰC
10 năm
Nét đứt: cho phép lấn sang
Nét liền: không cho phép lấn sang --> phạt
Vượt phải hoàn toàn k bị xử lý, mấy bác đọc bài này và rút kn nhé. Nếu xxx bắt thì ký biên bản và ghi rõ tình huống vào phần ý kiến để có chứng có lật lại xxx
@soiconnho1 Tiện thì trả lời anh luôn : Điểm b, khoản 2, Điều 5, Nghị định 171 quy định : nếu điều khiển xe ô tô Điều khiển xe chạy tốc độ thấp hơn các xe khác đi cùng chiều mà không đi về bên phải phần đường xe chạy, trừ trường hợp các xe khác đi cùng chiều chạy quá tốc độ quy định thì bị xử phạt từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng
Mình là Sinh viên Luật 😃
Các bạn đọc điều 14 Luật giao thông đường bộ nhé quy định rõ ràng rồi 😃
Nét liền giữa đường => Không được vượt qua => Vượt thì lỗi lấn làn phạt : 200 -> 400k ( thông thường là 300k )
Nét đứt giữa đường => Được vượt, nhớ xi nhan + còi => nếu gây tai nạn mà do không đúng quy định như trên thì phạt 2-3 triệu ( còn không thì k được bắt )

Có lần mình đi qua Bình Thạnh chỗ cầu Thị Nghè đi về phía Hàng xanh bị mấy anh CSGT giữ lại bắt lỗi như bạn ... mình thuộc luật, không chịu đưa giấy tờ, tí thì đánh nhau vs mấy ảnh luôn 😃 Dân bu lại, mấy ảnh cho mình đi kèm theo vô số câu chửi thua cả lũ choai choai mất dạy nữa 😃 ...
tan.hd
TÍCH CỰC
10 năm
em sai rồi, ko dc vượt trái, có thể vượt phải trong làn xe máy.
Mà em vượt trái lấn sang làn oto thì cũng bị dính lỗi đi sai làn đường.
kethanbi08
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ngay trong cmt của bạn đã ghi rõ ràng rồi còn gì nữa bạn đi lấn vào làn oto, nếu vạch kẻ đường lúc đó là nét đứt thì bạn có quyền lấn làn xe oto để vượt trái ngay lập tức sau đó bắt buộc quay về làn xe máy (phải có xi nhan chuyển làn)
Nếu vạch kẻ đường nét liền thì bạn không được phép vượt trái trong trường hợp này. Đối với mình thì trường hợp này mình sẽ vượt phải, cần thiết thì bấm còi để cho người khác biết không bao giờ mình lấn ra làn oto vì nó cực kỳ nguy hiểm. Làn cạnh làn xe máy lúc nào cũng là làn oto tải nặng các xe này nếu bạn ngồi lái xe tải thì bạn sẽ thấy dưới gương, cửa bên phụ của nó là điểm mù, bạn mà chạy vào đây thì tài xế sẽ không nhìn thấy và cứ thế mà cán thôi 😕
Mà đã thấy bọn xxx bạn vượt làm gì cho nó bắt, ráng chạy chậm 1 tí rồi qua chốt muốn chạy sao thì chạy. Bị thổi mà biết mình lỗi thật thì cứ 100k là đi lấy biên bản mệt lắm 🆒
Đi lấy Đk xe thì bạn đem theo biên bản + giấy tờ tùy thân: CMND, bằng lái, bảo hiểm là ok rồi. ;)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019