Western Digital giới thiệu ổ cứng được bơm khí Heli giúp tăng hiệu năng và dung lượng

Duy Luân
14/9/2012 15:4Phản hồi: 99
99 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vài bữa mình mang ổ cứng ra bơm Nitro vào,bác nào muốn biết cái ổ cứng chạy nhanh cỡ nào cứ xem Fast and Furious là hiểu.haha
hienhung
ĐẠI BÀNG
12 năm
Sao ko nghiên cứu SSD cho rẻ đi mà còn mày mò HDD làm gì nữa nhỉ?
RAM ngon, Chip tốt, mỗi tội cái ổ cứng HDD nên máy vẫn chậm như thường. Khổ thiệt @@!
Hình như cái anh đó nói nhầm đó ! Môi trường "không khí sạch" chứ ko phải là môi trường chân không đâu !

Tua đến đoạn 7:46 sẽ có đoạn tháo ra ! Và 9:23 lắp vào nhưng bt ko có hút chân không gì cả đâu ! =.=

Trên Wiki cũng ghi thế mà :
Sao k tạo môi trường chân k lun cho nó dể nhệ. Bơm heli vào thì trước tiên cũng fai hút hết kk rồi mới bơm heli vào. Chắc quá trình hoạt động nó cần kk cũng nên nhệ.

Nhiều bác thần thánh ssd nhệ. Ssd đâu có an toàn, giá lại đắt. Ssd dành cho việc ăn chơi thôi. Lưu trữ thì thứ 1 là tốn tiền, thứ 2 là nguy cơ mất mác quá cao. E dùng cũng mấy loại ssd rồi nên kinh nghiệm, lưu cái gì thì vác hdd ra mà lưu xong quăng đó, lưu ở ssd mất file riết thấy ớn
matmeo007
ĐẠI BÀNG
12 năm
khí Heli sẽ ở trong đó được bao lâu ? 3 năm hay hết vòng đời ổ !
Bơm khí heli vào HDD và Laptop chắc cầm nhẹ tay lắm, biết đâu phải buộc dây như cầm bong bóng...hehhehehe
intereal
ĐẠI BÀNG
12 năm
@matmeo007 có khi thằng wd nó dấu cái ý này, để khi công bố, nó đưa thêm vào thành thông tin pr cho công nghệ mới đại loại như "không cầm trên tay... chỉ cần đeo vào cổ tay" =))
dùng SSD thôi
Casper_HN
TÍCH CỰC
12 năm
Solo thôi bác, em ăn dày mà, khổ quá, ở đây nhiều bác nguy hiểm quá. Nếu bác có cuộc độ nào gánh không hết thì cho em góp vốn nhé 😁
Em nhận độ tất cả các bác nhé, anh nào nói gì em cũng kệ, bác tự tin thế thì vào độ với em cho vui, đang nhiều tiền quá đây :D
komodovn
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bên trong HDD nó là không khí nhé các bác. Kỹ thuật đầu từ nó thế này: khi đĩa xoay sẽ tạo ra một dòng khí trên bề mặt đĩa, dòng khí này sẽ nhấc đầu từ lên khỏi mặt đĩa (một khoảng cách rất nhỏ), do đó mặt đĩa sẽ không bị xước. Khi ngắt điện đầu từ sẽ giật về vị trí xác định và hạ xuống, do đó khi ngắt điện các bác sẽ nghe thấy tiếng "cạch" rất to. Trên vỏ đĩa cũng có lỗ thông khí, nhiều hãng còn ghi rõ là "không bịt lỗ này". Thực tế thì mình cũng đã tháo ổ nhiều lần và đậy lại vẫn chạy tốt. Nếu là chân không thì mấy con ốc với cái gioăng caosu không ăn thua với áp suất khí quyển đâu nhé.
tung solex
ĐẠI BÀNG
12 năm
Trong hdd là không khí sạch và đầu từ nó cững mượn một phần không khí để bay trên bề mặt...do dó nó cần cân bằng áp xuất...chưa có hãng nào đủ khả năng hút chân không để sx công nghiệp hdd...
Khiếp 😆 Huỳnh tráng đấy.

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn
Sao bậy vậy, môi trường bên trong hdd là chân không hoàn toàn, không khí là sao, không khí bình thường hít thở ấy hả :lol:
tydusalex
ĐẠI BÀNG
12 năm
@twin snakes ai nói bậy? cậu đọc dc ở đâu chính thức bảo là trong ổ cứng là chân không, cậu đem sách đấy đến tớ xem, đúng tớ tháo ngay cái ổ 2.5" 500g 7200 tặng cậu.
đừng đọc comment linh tinh của mấy bé chăn trâu ở chỗ khác rồi vào cãi như đúng rồi.
p/s: do các ô cứng cần không khí đẻ làm đệm cho đầu từ nên trc đây có một lời khuyên cho ai dùng ổ cứng mini là không nên sử dụng ở nơi có độ cao quá lớn so với mực nước biển do áp suất không khí thấp (nhớ là cái ổ cứng mini dùng làm thẻ nhớ máy ảnh theo chuẩn CF1 có in dòng cảnh báo này)
bác có đùa ko, con g55 của em mới mua sài lâu lâu nghe cọc cọc, rất nhỏ nhưng có nghe, ko bik ổ cứng cũa mình có sao ko?
nokishock
TÍCH CỰC
12 năm
Mai tháo "siu" mấy cái lỗ HDD bơm khí "các bô ních từ trong ... chui ra" rồi lấy HDD Tune review thử xem sao 😁 Chắc là cho SSD hít khói :D
lightsky
ĐẠI BÀNG
12 năm
1 trong ổ cứng là không khí sạch và không bị ẩm
2 khi các bác tháo ổ cứng ra để ý kĩ sẽ thấy một miếng hút ẩm + một miếng lọc có lỗ thoát khí
3 các bác nào tháo ổ cứng cứu data thì ổ chỉ chạy được 1-2 lần là tèo vì các bác toàn chơi tay bo không có lọc bụi không có hút ẩm
4 bên cạnh ổ cứng có một miếng dán nhỏ có ghi là bóc tem không bảo hành, chỗ đấy là để người ta hút không khí ẩm ra khi vừa lắp xong ổ cứng.
Nếu các bác muốn biết hdd có kín hay không thì cứ cho vào nước ấy xong rùi tháo ra coi là biết ngay mà.
Bác nào hay tháo ổ cứng ra nghịch sẽ thấy đầu từ khi không quay là chạm vào mặt đĩa. Nhưng khi quay thì xẽ được làn không khí bao quanh mặt đĩa làm bay lên vì thế nó mới không sước
bao giờ giá hdd xuống nhỉ
hoanggia42
ĐẠI BÀNG
12 năm
@mrlongtt hi vọng năm sau vì WD với SG chả dại j mà giảm giá sớm dù sản lượng đã về mức bt
hồi trước mình cũng nghĩ trong ổ đĩa là chân không vì trên HDD các bạn có thấy cái lỗ hình cái bánh quy nhỏ bằng 2 thân que diêm được dán giấy bạc. hồi trước mình đọc thấy bảo là lỗ hút chân không rồi dán lại, nhưng ko có gì gọi là kín hoàn toàn nếu được dán như vậy cả không khí vẫn thẩm thấu qua được, nên bây giờ nên hiểu là không khí nhưng có được lọc qua màng lọc vì bề mặt đĩa luôn sáng loáng và chỉ có các track(mắt thường ko thấy được) ko có vết xước. Nếu môi trường bình thường thì chỉ sau vài tuần các bạn có thể thấy lớp bụi trong thùng máy, nếu đĩa cứng mà tiếp xúc với môi trường như vậy thì chỉ cần 2 hôm thôi nó đã die rồi. vì vậy nên hiểu rằng ổ cứng (đĩa trong ổ) của chúng ta hoạt đông trong môi trường sạch ko bụi và tạp chất có độ truyền dẫn nhiệt nhất định. vậy nên môi trường Heli sẽ có thể có có tác dụng hơn môi trường không khí (cái đó phải sử dụng mới biết được còn hiện tại thì mù tịt😃 )
mai mốt mấy ông bán bóng bay có nghề mới - bơm ổ cứng 😁
vohungvi
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nếu làm kín được sao không làm chân không luôn?
@vohungvi Mấy bác pro bảo không khí làm đệm cho đầu từ nổi lên quay trên mặt đĩa. Giúp đĩa không bị xước. Hút hết đi thì lấy đâu làm đệm. Muồn biết cụ thể đọc lại cmt trước đó sẽ hiểu

Sent from my TÔNG LÀO using Tinhte.vn
cứ gỉam giá ssd cho tui nhờ, công nghệ mới trên hdd tốt, nhưng giá thành chắc kô tốt...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019