Wifi tự tắt

ănTÁO
20/10/2012 6:26Phản hồi: 105
Bà con có ai bị như mình không. Mình dùng wifi ở nhà mở 24/24 ko dao, yahoo, fb, viber, whatsapp, zalo... Vẫn báo tin mới được. Nhưng hôm nay ra cafe ngồi wifi, thì thấy khi tắt máy chừng 5p, khi mở lên lại thì cột wifi biến mất, phải 2s sau mới hiện ra lại. Khi tắt máy 5p, thì wifi tự động ngưng kết nối, ai gọi viber đều không thể nghe... Mình chưa có test wifi nơi khác, chỉ mới phát hiện ra bị như vậy ở quán cafe này, còn wifi ở nhà tắt màn hình (tắt máy) vẫn kết nối wifi...

Máy mình 4s, ios6
105 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cao thủ giúp e với
Tắt màn hình tầm 1' là nó tự ngắt kết nối wifi mà bác ?
nhà bạn sài mạng wifi gì ? mình sài FPT cũng bị thế kiểu như tiết kiệm pin khi không làm gì ấy
Ặc, oqr nhà thì ko tự tắt, kết nối liên tục khi tắt màn hình. Cụ thể có cuộc gọi viber mình vẫn nhận được cuộc gọi, hay các tin nhắn yh, fb... Ra quán thì khi tắt máy tầm 5p, thì tự ngắt wifi, nhận cuộc gọi viber hy các thông bâo từ whatsapp, yh, fb... Ko được.
Nhà mình dùng vnpt, cafe thì ko biết
Thế đúng rồi fpt nó bị thế nếu ko làm gì nó tự tắt nhưng cứ load liên tục thì ko bị
Sao lại do mạng nhỉ, mình nghĩ là do modem hay iphone chứ? Bạn cũng bị thế hả?
Nhà mình dùng VNPT đây nó cũng tự tắt Wifi mà. Mở màn hình lên 1-2s thì mới hiện lại Wifi. Chế độ tiết kiệm chung mà sao máy bạn lại khác nhỉ 😁
@ger'sKing Chả có chế độ tiết kiệm wifi cả. Tự nhiên tắt màn hình. Wifi tự tắt, thì còn gì là smartphone khi không nhận được các thông báo/tin nhắn/cuộc gọi/location của các app ???

Nếu của bạn là VNPT mà bị out thì có thể kết luận là do modem. Vì mình ở nhà, mở wifi ầm ầm, khi tắt máy nó vẫn kết nối wifi và nhận các tin nhắn trên mạng.
@ănTÁO khi máy bạn lock và idler (chỉ cần kết nối để push mail, sms....) thì nó như vậy đó bạn. Không phải là mất mà nó chỉ kết nối để check rồi lại ngắt. Thời gian ngắt kết nối lớn nên khj mở máy lên thường sẽ thấy mất kết nối đấy bạn
@ănTÁO NHẤT TRÍ CÙNG BẠN.
máy sleep chứ kg tắt kết nối cho dù wifi hay 3G,4G,khi máy ở trạng thái chờ notifications on thì máy vẫn bắt được,cho nên lúc này ta vẫn có thể nhận được Mail,viber.
WIFI ngoài quán cafe bạn bị rớt mạng là do họ sài modern cũ nếu máy bạn nâng lên ios5,hay ios6 thì sẽ bị tình trạng rớt wifi,nói chung là nếu modern của họ với chuẩn wifi 802.11 b,g,N thì máy bạn sẽ kg bị wifi chập chờn.
Có một số bạn máy IPhone ios4 không bị nhưng khi nâng cấp ios5,6 sẽ bị tinh trạng wifi chập chờn nếu các bạn muốn kg bị thì phải nâng cấp modern với chuẩn N thì wifi sẽ OK.
Wifi kg tự off chỉ khi nào mình cố tình tắt nó.
Nói như bạn thì vì sao khi ở nhà mình vẫn luôn nhận được các cuộc gọi từ viber, ở bất cứ thời điểm nào. Còn ở quá. Cafe nói trên thì không thể nhận cuộc gọi viber.
Máy có app đang chạy ẩn nó sẽ kết nối wifi liên tục không ngắt dù màn hình tắt ( như lúc nghe nhạc ), nói chung nó chưa lock hoàn toàn mà chỉ tắt màn hình thôi.
Chứ bình thường lock tầm 1' là wifi tự ngắt, thậm chí trên cydia còn có soft cài vào để lúc lock nó không mất wifi.
@bibinguyen Ngộ nha... Phải dùng app wifi mới không tắt à??? Mới nghe luôn đó, ^^ chắc iphone của thằng Hu Jintao hả?
@ănTÁO Bạn không hiểu ah? Nó ngắt để không kết nối liên tục khi không cần thiết. Khi đó nó thỉnh thoảng vẫn kết nối lại để tải dữ liệu rồi lại ngắt.
@ănTÁO Bác có thể search keepawake ( em nhớ còn 1-2 soft nữa ) để kiếm chứng coi chức năng app đó là gì, và bác search cách fix lỗi ngủ sâu ( fix bệnh về gọi điện thoại ), nhưng nó sẽ kèm theo nhiều hậu quả khác trong đó wifi không off thì sẽ kết nối mãi.
À mà nhân tiện smartphone người ta còn dùng cả 3g/4g/vv.vv để nhận thống báo,...... mọi lúc mọi nơi chứ chả phải lúc nào cũng dùng wifi hạn chế về mặt không gian đâu nhé.
Tất cả Wifi,3G,4G kg tự tắt nếu các app nằm trong mục On Notifications trừ những mục kg On nên kg nhận được thông tin khi máy sleep,chẳng hạn như app safari khi ta download nếu để máy sleep sẽ xảy ra hiện tượng failed.
thì mình đang nói là:

- Ở NHÀ KHÔNG HỀ BỊ NGẮT KẾT NỐI WIFI. CỨ MỞ LÊN LÀ CÓ SỐNG WIFI. Gọi điện thoại viber, iMess hay facetime đều nhận được

- Ở ngoài tiệm cafe thfi khi tắt máy sau 2-5ph là wifi tắt nên không thể nhận cuộc gọi viber, iMess hay facetime. Còn nếu muốn nhận được thfi phải mở màn hình lên. (viber vẫn mở Notifications)

p/s: 3G chỉ mở ra khi đi ngoài đường hay du lịch ngoài trời. Vô cafe, trung tâm thương mại... thì có wifi nhanh hơn sao lại không dùng... VỚ VẪN HỶ ?
@ănTÁO Thì dùng 3g push này nọ lúc lock, on lên thì lại dùng wifi, đơn giản.
Hay wifi push nhanh hơn 3g khoảng 30' 😕
Đã nói với bạn là quán cà phe wifi cùi bắp,kêu nó đổi cái khác đi chuẩn 802.11 N,cái này tôi từng bị lúc ios4 lên ios5.nay chuẩn 802.11 N ios5,ios6 chạy phà phà.
Máy tôi lúc nào cũng On 3G,khi về nhà nó tự động chuyển qua wifi,iphone ưu tiền cho wifi khi nào bạn đã luu nó, cho nên bất cứ lúc nào máy cũng nhận được Mail và viber.
@nhale Vậy mà có đứa nói là do chế độ tự tắt wifi của iphone 😔 chắc S.J mời qua làm chuyên viên kỹ thuật quá

Mình dùng máy không hề jb, nên yên tâm về cái chế độ "tự tắt wifi" không có trong máy😁
@nhale Bác giải thích vì sao là do cục router được không ?
Và cục router đó làm gì mà iP lúc lock nó lại mất kết nối mà lúc mở màn hình thì nó kết nối ?
máy tôi kg hề bị như máy bạn,như tôi đã nói ở trên,lúc nào cũng nhận được tính hiệu người khác báo .
Iphone khi lên ios5,6 sẽ kén wifi Router không có chuẩn 802.11b,g,N khi bắt wifi sẽ có hiện tượng chập chờn và đôi khi phải On off nó mớ sử dụng được.
iphone mà tự động tắt wifi khi tắt màn hình thì còn gì là iphone. Ba cái tính năng iMess, Facetime... coi như không dùng được à? Muốn dùng nó phải mở màn hình lên mới nhân được các cuộc gọi/tin nhắn từ bên kia ?????

Còn các bác mà down thêm app để kết nối wifi liên tục thì mình nghĩ iphone các bạn có vấn đề... ^^
@ănTÁO Nhất trí......
Hôm nay viber kg goi được có bạn nào bị kg?
Bác thử off wifi gọi facetime sang rồi cúp máy thì máy bác tự động hiện miss call ấy, vậy theo bác sao nó hiện ra được cái misscall này ? ( fw ~6.0 nhé tại 6.0 thì 3g call được rồi )
Còn imess phải dùng wifi mới nhắn được thì chắc bác mới tập dùng iP hoặc chả dùng 3G bao giờ.
Bác chỉ thế này rồi thế nọ, giờ cho em hỏi vì sao các máy "kén" wifi nó chỉ bị lúc lockscreen chẳng làm gì khác, còn lúc lock nghe nhạc hoặc sạc pin hoặc không lock nó lại hết "kén" ????????????
-------------
Nhân tiện 2 bác lên gg search về vụ wifi bị disconnect sleep máy sẽ thấy chuyện này rất ư là bình thường.
Chả phải do router do em cũng dùng router chuẩn N đây ( DIR-615 dlink ), cũng chẳng phải máy có vấn đề vì kết quả search đã cho các bác đáp án.
@bibinguyen (1) Off wifi/3G, có người gọi facetime hay Viber đến. Sau khi mở ra thì có báo cuộc gọi nhỡ. Điềuầny ai không biết ??? Mình thấy bạn toàn nói trật chủ đề (lạc đề). Cái câu hỏi của tôi đặt ra ra:

- WIFI ở nhà kết nối liên tục kể cả khi máy sleep (vì kết nối liên tục nên tất nhiên là luôn nhận được cuộc gọi viber/facetime/iMess)

- WIFI ngoài cafe thì cho máy sleep chwufng 2-5ph thì tự tắt wifi. Cầm con Galaxy NOTE 2 của thằng bạn ngồi sát bên gọi vô thì bên đây không nhận được.

(2) Không nghe tôi nói từ đầu à? Vô quán có wifi không dùng sao lại dùng 3G ? Uk đồng ý wifi bị lỗi thì qua 3G mà dùng. Nhưng cái chính tôi lập chủ đề này ra để mọi người trao đổi nguyên nhân chính.
@ănTÁO 1/ Nó có hiện misscall là nó có "tỉnh" mà nó tỉnh thì nó sẽ kết nối wifi ( nếu có ) và lúc đó nhận được cuộc gọi, hiểu rồi chứ bác ?
Em nói rồi đấy thôi, nó kết nối liên tục là do có app chạy ngầm, không tin bác cứ ra cafe nghe nhạc thử sẽ rõ.
2/ Nguyên nhân em bảo rồi, và nếu bác search google thì chắc cũng quá rõ rồi.
KhoaBi0505
ĐẠI BÀNG
11 năm
@bibinguyen
các bác có tranh luận ở đây nữa không nhỉ, máy em cũng bị tình trạng lock màn hình là mất wifi đây, đang chạy ios 6.0.1 trong khi cùng một cái wifi đấy mà máy thằng bạn mình lại không bị mất wifi khi lock máy 😔 vậy làm sao mà do lỗi đường truyền hay là moderm được. máy mình cứ mất wifi khi lock máy mà không hiểu nguyên do :(
@royisvnu Trường hợp của bạn tôi cũng chưa gặp nên cũng khó giải thích nhưng theo tôi biết được và đã làm cho 3 máy:3GS,ip4,và ip4s đều OK.
Nếu trong số các bạn nằm trong tình trạng này thì thử áp dụng như cách của tôi hy vọng khắc phục được lỗi.
Trong trạng Thái máy sleep
1/IPhone 3GS lock đang ở FW 4.2.1 bị lỗi viber là khi máy khác gọi đến lúc được lúc kg,máy báo có cuộc gọi nhỡ nhung kg reo,cài lại viber ok nhưng rồi cũng bị lại.
Khắc phục: tôi nâng FW lên 5.1.1 OK,kg còn bị tình trạng nảy nữa,có nghĩa là cho dù máy trong trạng thái sleep vẫn reo để nhận biết có cuộc gọi đến.
2/IPhone4 quốc tế đang ở FW 4.3.3 bị lỗi viber là khi máy khác gọi đến lúc được lúc kg,máy báo có cuộc gọi nhỡ nhung kg reo,cài lại viber ok nhưng rồi cũng bị lại.
Khắc phục: tôi nâng FW lên 5.1.1 OK,kg còn bị tình trạng nảy nữa,có nghĩa là cho dù máy trong trạng thái sleep vẫn reo để nhận biết có cuộc gọi đến.
3/IPhone4s FW lên 6.0,6.0.1,6.1 OK,kg còn bị tình trạng nảy nữa,có nghĩa là cho dù máy trong trạng thái sleep vẫn reo để nhận biết có cuộc gọi đến, đôi khi bị lỗi mở loa ngoài để thoại thì bên kia kg nghe phải cài lại viber.
Trước kia ip3gs và ip4 sài ios 4 ok nhưng lúc ra ios 5,6 là bị có lẽ viber họ update phiên bản mới tương thích cho ios5 và 6 nên những máy ở ios4 sẽ bị lỗi bắt buộc phải lên ios5.
Nếu các bạn có trong những trường hợp như tôi thì lẩm thử xem sao,chớ 3 máy trên thì đã OK.
Ghi chú: 3 máy trên đang sài wifi phát chuẩn 802.11 g,h,n.mạng VNPT,gói cước 275k,khi ra ngoài sử dụng 3G.
Chúc các bạn thành công.
@royisvnu Em cung bi nhu vay.khi nao co cach giai quyet thi bac hu e voi nhe
@nhale Xin hỏi bác ntn nhé: cách đây hơn một tháng ipad2 cua em nâng cấp lên 6.0.1, wifi nha onl liên tục nhưng chỉ ít khi máy nhận dc tin nhắn từ máy khác lúc máy o clockscreen, còn khi máy đang sd thi wifi ok hết. Sau đó em cập nhật lên 6.1 vẫn bị tình trang tuong tự. Tiêp theo la em Ipad 4 cung bj tinh trang tương tự nhưng chỉ hai hôm nay thôi. Con ipod toch 4 sd wifi chung với con ipad4 thì ko vấn đề j hết. Em chi dùng bản wifi ko thoi nên nếu máy cứ clockscreen mà tắt wifi thi như cục gạch. Ko bt khi em cài đặt lại máy thì có còn bị tình trạng trên ko nữa. Thành thật khó chịu khi táo kì cục như vậy.
dung jo.ip4s ò e cung gap truong hop gjog nhu a nay.khi may bat on thj co wifi va lan 3g.nhug khj may sleep thj wifi va 3g cug mac lun mac du e mo 3g va wifi suot.cho nen khj sleep thj k hjen wifi va 3g nen viber & wechat deu k nhan duoc.bo tay

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019