[Windows 8] Có tích hợp bộ gõ tiếng Việt nhưng chưa ngon, vẫn không hỗ trợ Telex và VNI

cuLong
15/10/2012 4:20Phản hồi: 179
179 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

:p:p:p:p
Sao MS không mua Vietkey rùi tich hợp vô cho nó lành nhỉ, đỡ mất công phát triển....
dân mình tiêu tiền bặc nhất thế giới , công nghệ chơi đỉnh, ý thức đanh thép mà vẫn ko được hỗ trợ nhiều
hwithv
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình đang xài bộ gõ này vì yêu cầu dịch thuật của một tập đoàn nước ngoài. đây gọi là Microsoft VI input, có trong Unikey. Để chuyển từ EN thành VI chỉ cần nhấn shift + Alt. Hơi phức tạp khi muốn nhấn dấu ngoặc đơn, nhưng xài riết quen, không cần cài thêm unikey hay vietkey.
Uwin 7 cũng có mà, làm gì ngạc nhiên quá vậy chủ thớt
không hiểu MS có biết tiếng việt không mà làm cái bàn phím thấy ớn !
Thế này đừng làm còn hơn
levinhtin
ĐẠI BÀNG
12 năm
MS rảnh mà
Claw
TÍCH CỰC
12 năm
sao unikey chạy trên win8 mình thấy k ổn định nhỉ.

rất hay k nhận được tiếng việt đang gõ vào, phải Alt-Z 2 lần nó mới nhận.

Sửa nội dung trở thành chuyện khó khăn, nhất là khi gõ trên Firefox và cần vào bên trong nội dung thêm thắt chỉnh sửa, ...

win8 64 bit + unikey 4.0RC2 64 bit
Kiểu gõ này gần giống với VNI, chắc là một kiểu VNI khác, nó đã được tích hợp vào Windows từ rất lâu rồi, mình không nhớ Windows 2000 trở về trước nhưng có thể chắc chắn là Windows XP & Windows Vista, Windows 7 đã có rồi.

Với Windows 8 thì có vấn đề khi gõ tiếng Việt bằng Unikey ở các app sử dụng bộ giao diện khác như: GTK thì hay gặp trường hợp bị lỗi như ko nhận tiếng Việt hoặc bị chuyển linh tinh, còn giao diện Moderm UI thì phải bật chức năng luôn luôn sử dụng clipboard cho TV thì mới dùng được, tuy nhiên cách này hay bị mất dữ liệu trong clipboard.

Mình có dùng thử bộ: Gõ Tiếng Việt của bạn Kỳ Nam và có vẻ ổn hơn. Đặc biệt hỗ trợ thêm một số "kiểu gõ mới" như Telex 3, giúp gõ tiếng Việt trong môi trường vừa Anh vừa Việt tốt hơn vì nó thông minh hơn Unikey và tự phục hồi hầu hết các từ không phải tiếng Việt.
Download tại đây: http://www.trankynam.com/gotv/
Một số anh em chưa biết là Windows 8 RT (bản cho máy tính bảng) thì ta không thể cài .exe vào được... Tức là Unikey hay Vietkey, Gotiengviet gì đó là không dùng đc...
@cuhiep MS có API cho IME của hãng thứ 3, do đó win RT vẫn cài đc bộ gõ như thường miễn là có ng viết ra đưa lên app store
cái này là bàn phím TV có từ thời win 2000 rồi chứ có phải mới mẻ j đâu
J_Tuan
CAO CẤP
12 năm
Ko hiểu ở MS có ng Việt làm ko nữa. Phải tham khảo ý kiến họ chứ :|
cái ông @J_Android ở đâu cũng có mặt nhỉ 😔
vậy thui mình cứ xài win 7 đi
Chắc cũng chỉ cần File Manager thì chạy file .exe thoải mái, miễn là file này được build cho chip ARM là được thôi 😃.
vô office gõ bằng Unikey bình thường mà
tẩy chay Win8 cho đến khi có bộ gõ TELEX cho người Việt!
@viet2uyen anh này nóng tính dzữ.
MS bit có tích hợp hay không thì dân mình cũng ít xài vì thường mình "cờ gắc" chứ có mua bản quyền win đâu. kaka
@thedeathline haha, đúng rồi, các bạn cứ bỏ tiền ra mua Windows đi, M$ nó thấy thị trường VN phát triển mạnh, có thể kiếm được tiền rồi thì sẽ đầu tư thôi, lúc ấy thì ko chỉ có mỗi cái Telex đâu, bộ office, toàn bộ giao diện Windows và nhiều thứ khác cũng được chế riêng cho người Việt 😁
Theo mình nghĩ MS vẫn chưa thực sự quan tâm người VN mình. Chỉ sơ bộ gõ thôi đã nói lên điều đó. Trong khi cả nước dùng TELEX và VNI thì nó lại đi tích hợp kiểu gõ chẳng người VN nào dùng cả 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019