Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Windows 8] Tắt chức năng tự khởi động lại máy sau khi chạy Windows Update

cuLong
19/3/2013 8:4Phản hồi: 91
[Windows 8] Tắt chức năng tự khởi động lại máy sau khi chạy Windows Update
win8 (2).jpg

Khi giới thiệu Windows 8, Microsoft đã nói rằng họ sẽ làm cho hệ điều hành này an toàn và bảo mật hơn, dĩ nhiên để thực hiện điều đó thì họ phải liên tục đưa ra những bản vá lỗi (patch), và thường thì được cập nhật tự động qua Windows Upate. Trước đó Microsoft cũng từng nói Windows Update sẽ làm việc độc lập hơn và hạn chế tối thiểu số lần phải khởi động lại hệ điều hành (Restart) mỗi lần cập nhật các bản vá. Nhưng thực tế lại không phải vậy, Windows 8 vẫn cần phải khởi động lại sau những lần chạy Windows Upate, và tệ hơn là nó được lập trình để tự restart máy tính của bạn sau một khoảng thời gian nhất định (thường là 2 ngày), nếu bạn không tự làm, điều này rất bất tiện khi bạn đang làm việc trên máy tính mà nó tự restart, có thể khiến những dữ liệu chưa kịp lưu lại bị mất. Để khắc phục cách này, chúng ta có một thủ thuật nhỏ nhằm tắt không cho Windows Upate tự khởi động lại máy tính của bạn.

Có 2 cách để tắt chức năng tự khởi động lại máy tính sau khi chạy Windows Update, cho cùng 1 kết quả với cách làm như sau:

Cách 1: Đối với Windows 8 Pro hoặc Windows 8 Enterprise mà bạn có quyền truy cập Local Group Policy Editor:
  • Khởi chạy ứng dụng kể trên bằng cách gõ gpedit.msc ở cửa sổ Run (Windows + R) rồi enter.
  • Tìm đến cây thư mục Computer Configuration\Administrative Templates\Windows Components\Windows Update
win8 (4).jpg
  • Ở khung bên phải của Windows Update, chúng ta cần tìm giá trị có tên là No auto-restart with logged on users for scheduled automatic updates installations
  • Chọn giá trị này, chuyển kết quả thành Enabled sau đó bấm OK.
win8 (3).jpg
  • Xong cách 1, khởi động lại máy tính thì nó đã được kích hoạt.
Cách 2: Với Windows 8 không có Local Group Policy Editor ví dụ Win RT trên Microsoft Surface RT.
  • Chạy ứng dụng Registry Editor bằng cách gõ regedit ở cửa sổ Run (Windows + R) rồi enter.
  • Tìm đến giá trị khóa có tên:
    HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Policies\Microsoft\Windows\WindowsUpdate\AU
  • Bấm chuột phải ở ô bên phải, chọn tạo một DWORD (32 bit) Value, đặt tên NoAutoRebootWithLoggedOnUsers và cho giá trị bằng 1. Nếu key này đã có sẵn rồi thì sửa giá trị từ 0 thành 1.
  • Tắt Registry Editor. Khởi động lại máy tính là xong cách 2.
win8 (1).jpg

Chúc các bạn thành công.
91 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không Restart thì không thể hoàn thành cập nhật được => không nên update 😁:D:D
khi chạy windows update xong thì cpu lên khá cao, tốt nhất là restart cho máy mượt mà 😁
@sagittarius1312 Bá đạo bác này, trong vòng 5 tháng đạt 3300 comment 😁
vphuc161
TÍCH CỰC
11 năm
@sagittarius1312 không dẫn buồn lắm đó
@vphuc161 Cái con bé này nói lung tung gì thế.....?!!!!
vphuc161
TÍCH CỰC
11 năm
@xuanlong1966 con bé nào ở đây vậy nhỉ
Em dùng win7. Có nên lên win8 k các bác nghe nói 9 sắp ra

Gửi từ GT-N7100 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
@manhhiephp hôm nọ mình có đọc nhưng còn lâu dự kiến 11/2014 mới có
@manhhiephp TRANH THỦ MÀ LÊN ĐI KHÔNG 9 RA THÌ KHÔNG KỊP DÙNG 8
Nhưng nó update lúc đang có công chuyện restart rất mất thời gian. Cũng là thủ thuật rất hay mà 2 bác.

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn
Win 8 thật sự tuyệt vời....một sản phẩm đỉnh nhất từ sưa tới h của micro
[Guest]
TÍCH CỰC
11 năm
mình update xong là restart liền, ko thì máy nó cứ đơ đơ sao ấy, khó chịu lắm, mất 5' khởi động và config chứ nhiêu đâu 😁
Co ai biet stereo mix cho vaio ko? Minh tim may tieng ma ko thay.
@doinnovation VAIO dòng bạn đang xài có hỗ trợ stereo k cái đã, bạn nhấp chuột phải vào icon volume -> sound -> playback / trong 2 phần speaker và digital output bạn nhấp chuột phải chọn tiếp properties để kiểm tra kích hoạt những thứ bạn muốn. Mình xài F134 có hỗ trợ Dolby nè :p
lúc restart nó mới update 😆
thach273
TÍCH CỰC
11 năm
Phải dùng win bản quyền thì w.update mới có tác dụng,dùng win lậu thì chỉ tổ làm cho máy chập chờn dẫn đến cài lại win
@thach273 chứ VN mềnh toàn dùng bản Retail dow trên MSDN ấy thôi! cài xong co-rec cái là ok! chừng nào dùng mấy bản ghost hay bộ cài bị thêm bớt lung tung cho nó hợp "Style" thì lâu lâu nó cà giựt thôi! nhà e dùng xDark Ultimate đã lột xác từ a-z mà cả năm nay có sao đâu?!🆒
namct_sn
TÍCH CỰC
11 năm
@thach273 mình win lậu đây, mới update không sao hết 😆 ko lock ko chập chờn.
Cập nhật xong lock key luôn. Thông báo là ko xác nhận hay active cho dù có cờ-rắc đủ kiểu. Không cho update máy vẫn sống nhăng răng hơn 2 tháng(cài lại dùng soft active của đĩa hay trên mạng xong thì y như cũ). Ai biết chỉ dùm 1 cái cảm ơn hihihi
@pond1597 úi chà thời buổi này có bác vẫn thích crắc cắc nhỉ, sao không active bằng phone cho sướng nhỉ
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
có ai để update đến tận 2 ngày sau đâu, culong tìm bài nào dịch cho nó có giá trị
@pond1597 Sao ko thử active by phone ..... update tẹt ga ......
Restart là đúng rồi sợ cái gì update xong là phải res thế mới sạch sẽ giống như "chống đẩy" xong là phải tắm thế máy móc mới sạch được...
vophihung
ĐẠI BÀNG
11 năm
@scofield_17 Chết cười với bác
madam77
TÍCH CỰC
11 năm
restart thì restart có sao đâu ,tắt làm chi ;)
UPPERCASE
ĐẠI BÀNG
11 năm
Win 8 ít restart sẽ chạy rất khó chịu !
madam77
TÍCH CỰC
11 năm
mình kích hoạt bằng key wmc ,updat ầm ầm có sao đâu ,chứ nó cứ báo kêu up hoài ,ko up thì nó buồn ,thôi thì chiều vậy 😁
[Guest]
TÍCH CỰC
11 năm
@madam77 active=phone thì cũng là coi như có Lisence mà bác, mình cũng vậy nè, update suốt, thấy nhẹ máy lắm
bài viết này k có hay gì hết hoho
giờ mình dùng win 8 chính chủ rùi nên ko lo update
Thank chủ thớt bài viết rất có ích

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019