Windows 95/98/XP chạy trên các thiết bị Android một cách dễ dàng

Duy Luân
31/1/2012 4:4Phản hồi: 825
Windows 95/98/XP chạy trên các thiết bị Android một cách dễ dàng

[TAG]Windows 8[/TAG] chạy trên nền tảng [TAG]ARM[/TAG]? Đó là chuyện trong tương lai. Còn ngay bây giờ, những hệ điều hành phiên bản cũ hơn của Microsoft vẫn có thể chạy được trên vi xử lí nhân ARM trên chiếc [TAG]HTC EVO 3D[/TAG] nhờ vào ứng dụng Bochs (người dùng máy tính bảng [TAG]Motorola Xoom[/TAG], [TAG]HP TouchPad[/TAG] chạy [TAG]Android[/TAG] và [TAG]HTC Desire[/TAG] cũng xác nhận nó chạy tốt). Thao tác di chuyển chuột sẽ được thực hiện bằng màn hình cảm ứng, hai nút âm lượng sẽ là hai nút chuột trái/phải. Nút Back trên máy sẽ là phím Backspace, nút Menu là Enter. Nhấn vào góc dưới, bên trái màn hình sẽ hiện ra bàn phím ảo để nhập liệu. Việc thực hiện cũng rất dễ dàng vì chúng ta không phải flash ROM hay làm gì đó đến phần cứng mà chỉ cần cài đặt một ứng dụng lên hệ điều hành Android sẵn có rồi thao tác thêm một tí nữa là xong. Việc xuất hình ảnh từ cổng MHL ra HDMI cũng hoạt động. Việc chạy Windows trên nền Android trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết, chỉ có điều màn hình hơi nhỏ sẽ làm bạn khó chịu, còn lại thì rất tốt. Theo như lập trình viên của XDA thì những hệ điều hành nhân [TAG]Linux[/TAG] cũng có thể chạy được trên ứng dụng Bochs. Nếu quan tâm, bạn có thể xem cách thực hiện tại liên kết nguồn.

Các bước cài đặt:
  1. Tải về ứng dụng Bochs và cài nó vào máy Android của bạn.
  2. Tải tập tin này về, giải nén và chép nó vào thư mục gốc của thẻ nhớ. Như vậy thì đường dẫn sẽ là /sdcard/SDL/....
  3. Chép tập tin *.img hoặc *.iso của hệ điều hành mà bạn muốn chạy vào thư mục SDL như trên và đổi tên nó thành c.img.
  4. Chạy ứng dụng Bochs.apk như chạy các ứng dụng Android khác. Chờ một lát để máy ảo khởi động Windows.
  5. Nếu bị Force Close, bạn hãy tải tập tin này về, giải nén, đổi tên thư mục thành SDL và chép vào thẻ nhớ như hướng dẫn ở bước 2.
  6. Tải tập tin này về và chép đè nó vào tập tin có tên tương tự trong thư mục SDL. Khi đó bạn sẽ dùng được "ổ đĩa" bằng cách tạo một thư mục HDD trên nhớ, bỏ các tập tin cần thiết vào đây.

Mình đã thử nghiệm với Windows 95 và Windows 98. Windows XP rất lag, dùng không được. Trong quá trình chạy, bạn vẫn có thể thoát ra Android để làm các thao tác khác bằng cách nhấn nút Home như bình thường.

Cập nhật: Các máy có RAM nhiều (khoảng 1GB trở lên) hay dùng máy tính bảng thì hãy mở tập tin bochs.txt, kiếm dòng megs: 256, sửa cho dung lượng ram cao lên tí, chẳng hạn megs: 512 thì máy sẽ chạy ảo Win sẽ chạy nhanh hơn. Nên thử nếu bạn muốn dùng Windows XP.

Lưu ý: Không phải tất cả điện thoại và máy tính bảng Android đều tương thích với ứng dụng này. Các bạn cứ thử nghiệm và thông báo với anh em ở đây nhé.

Một số hình ảnh thực tế:

Chuột chạy nhanh, thoải mái, nên dùng hai nút âm lượng thay cho việc chạm vào màn hình vì nó nhạy hơn.

Bàn phím của Android dùng để nhập liệu trên Windows 95. Chạy rất đã.

Nhìn gần lại nào.

825 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hay quá.................
Trông hay quá ta. Thử luôn xem ra sao 😃
chưa thấy đề cập tới việc chạy các video trên mạng dạng flash nhỉ!
trith
ĐẠI BÀNG
12 năm
Touch pad lai thêm giá tri nua?
ngtient38
TÍCH CỰC
12 năm
thêm em HTC EVO 3D đang làm mẫu nữa chứ
Wow! Cái này vọc vạch thì sướng hơn!
hay quá các bác có máy andriod vọc đi còn chờ j nữa :dance:

avatar xinh quá lão,nhìn dễ thương quá ^^
tks! hihi🆒
Thật tuyệt vời ......................! Công nghệ kỳ diệu ghê
Xuýt nữa em đạp chết con công trùng trên màn hình pác ơi........
Hay thật. không biết lg optimus 3d của mình làm được ko nữa
chipM
TÍCH CỰC
12 năm
điện thoại bây giờ có cấu hình tương đương máy tính cách đây vài năm. Việc chạy các HĐH cũ chắc không quá khó. Vấn đề là cách thực hiện thôi :d hay thật !
Tự hiểu là chính, bắt bẻ gì câu nói anh ơi....?
anhthanh19
ĐẠI BÀNG
12 năm
nói mà hiểu chứ nhầm nhọt nghiêm trọng cái cơ bản thế thì mang tiếng cho trang công nghệ tinh tế quá 😃
prin77
CAO CẤP
12 năm
đồng suy nghĩ với bạn này
ghi nhầm 😁
kizz2
ĐẠI BÀNG
12 năm
viết 95/98/xp sao ko thử xp luôn mà pót cái win cũ mèm,
nghi ngờ
Tác giả có ghi windows xp rất lag mà 😃!
hổng chơi XP, tác giả phần mềm báo lại là XP chạy dc, test tốt. hơn 20 người dùng nữa cũng dùng OK. Mình đang kiếm cách làm file img của Windows 7 để thử luôn 😁. Mà theo anh ấy thì XP chạy rất lag, để xem Windows 7 thế nào.
ngtamabc
TÍCH CỰC
12 năm
Oh........... Thật bất ngờ , chạy được xp thì ngon , zet zet zet....
có cài file đuôi .exe đc ko nhỉ?
Hay ra phết!

Sent from my iPad using Tinh tế
bibobim
ĐẠI BÀNG
12 năm
cận lòi mắt ra =))
Kinh thật! cao thủ đi trước cả Microsoft
Quá đã. Đang xài tab, phải thử mới đc. Khoái mỗi dùng đc office thì thôi rồi.
Cài vào mấy con gía rẻ chắc giật tung đít ^^
@QXPro Bạn biết cài không giúp mình với nhé :oops::oops:
@QXPro Bạn biết cài không giúp mình với nhé :oops::oops:
TungLu
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Xuân Lộc PY Có lời khuyên nhé! Đừng cài, chẳng được gì đâu, o làm được gì mà đợi nó vào được Win là nấu xong được nồi cơm!
@TungLu Thanks bạn nhiều lắm
TungLu
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Xuân Lộc PY Không có gì bạn! Vì mình đã thử cài trên nhiều máy rồi, không có cái nào chạy ra hồn! Cảm giác mới cài được thì thấy thích thích nhưng sau đó thấy cũng chẳng làm được gì nên gỡ bỏ!
zippi
TÍCH CỰC
12 năm
sao ko xúc lun file .iso win7

lỡ giật tung mông rồi thì cũng ráng chờ để lấy hình review cho giang hồ nể ^^
các bác ơi, cái nyaf chỉ cài vào để vọc thui có call và sms được ko các bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095