Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Windows Phone 8.1 sẽ có nhiều biểu tượng chương trình mới, trợ lý Cortana và nhiều tính năng khác?

ND Minh Đức
18/2/2014 18:43Phản hồi: 58
Windows Phone 8.1 sẽ có nhiều biểu tượng chương trình mới, trợ lý Cortana và nhiều tính năng khác?

Tiếp tục những thông tin về Windows Phone 8.1 lấy được từ bộ công cụ phát triển phần mềm (SDK). Thông tin hôm nay chúng ta nhận được là những hình ảnh về bộ icons mới của WP 8.1 cho thấy nền tảng này sẽ được trang bị trợ lý Cortana và nhiều tính năng khác.

Hình ảnh mà các bạn đang thấy ở đầu bài viết là những icon được cho đăng tải trên trang Livesino thể hiện chức năng trợ lý bằng giọng nói Cortana. Tính năng này có thể hỗ trợ thông báo với người dùng về tình hình giao thông, cảnh báo, dẫn đường, cung cấp thông tin về thị trường, ghi chú, kích hoạt chế độ "đừng làm phiền" (Do Not Disturb), cài đặt báo thức, điều khiển trình nghe nhạc, lên lịch cho các cuộc hẹn, kích hoạt Bluetooth, WiFi và một số chức năng khác.

Trung tâm điều khiển bao gồm những icons cho phép cài đặt nhanh camera, độ sáng màn hình, WiFi, Bluetooth, VPN,… Hình ảnh cũng cho thấy một số icon nằm trên thanh trạng thái hệ thống, tuy nhiên các thông tin bên dưới đã bị che khuất. Đây vẫn là những tính năng bí ẩn có thể được trang bị trên phiên bản sắp tới.

Bên trên là những icon thuộc màn hình Start hỗ trợ nghe gọi, nhắn tin 2 Sim, Radio và các ứng dụng Podcast. Đặc biệt là có sự xuất hiện của icon thư mục (Folders). Điều này gợi ý rằng người dùng có thể pin 1 thư mục từ trình quản lý file ra ngoài màn hình Start.

Hình ảnh cuối cùng là các icon của ứng dụng bản đồ, ví điện tử và Camera. Chức năng ví điện tử cho phép người dùng quản lý vé máy bay, vé sự kiện và vé giảm giá cũng như các loại thẻ thanh toán. Đặc biệt là cuối cùng chế độ chụp Burst Modechụp ảnh HDR cũng được hỗ trợ trên Windows Phone.

Tuy nhiên cần phải nhắc lại với anh em, đây vẫn chỉ là những hình ảnh lấy ra từ bộ công cụ phát triển phần mềm SDK. Chúng ta vẫn chưa chắc chắn rằng toàn bộ những tính năng trên đây sẽ được trang bị trên Windows Phone 8.1 chính thức ra mắt trong thời gian tới. Dù vậy, đây cũng là những hình ảnh giúp chúng ta phần nào có được cái nhìn trưc về WP 8.1 sắp tới.

Theo Livesino
58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

TigerNo.1
ĐẠI BÀNG
10 năm
tin hay, quan trọng là có đc sẵn trên 8.1 khi phát hành ko, he he
@TigerNo.1 trích xuất từ bộ WP 8.1 SDK mà còn hỏi cái câu này =)) đúng là toàn anti 😆
@kut3prince9x ủa trong SDK có là trong bản final bắt buộc phải có hả bạn :3, mà lại là SDK beta nữa
@kut3prince9x Ko đọc bài à? Chưa chắc đã có nhé :cool:
@sonlazio SDK là công cụ để lập trình viên viết ứng dung, nó chứa toàn bộ những API mà bản chính thức có, nếu mà nói thì bản chính thức chỉ có hơn chứ ko thể nào mà it hơn SDK cung cấp.
lqkntvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@sonlazio đúng rồi đó bạn. Và thêm 1 số cái nữa mà trong SDK ko có! Vì SDK là nhân dùng cho các LTV.
phanhauld
ĐẠI BÀNG
10 năm
wp8.1 chỉ mới bắt đầu!dự là fan trước kia của nokia sẽ quay về với nokia!
những tính năng tuyệt vời nhất đang đến
@manhs2tara co đợi 1 tháng nữa ra bản develop là k b ah.thèm quá
hay. sắp xếp hợp lý nữa là được
Cảm thấy rất tuyệt vời. Quả là ko uổng công khi tuyệt đối trung thành với Nokia và Wp8. Thời cơ đã đến rồi Microsoft ơi...
haiaune
TÍCH CỰC
10 năm
Wp bá đạo trên từg hạt gạo r 🆒
Ngày càng yêu WP rồi !
Ko lên chjnh thức thì developer mà lên
Em nó chưa ra mà lộ toàn những thứ ngon làm thèm quá
Wp bắt đầu tăng tốc!
qua năm xem được 3 tin wp. xem tin ủng hộ wp vui hẳn.
Nhanh lên MS ơi.
Có lẽ cả giới phân tích không ngờ bước phát triển quá mạnh của Android nên nhiều hãng như Nokia và BB bị đứt quá nhanh và MS cũng chậm trễ trong phản ứng với thị trường.
(Phán đoán sai thì việc chuẩn bị con người, tài nguyên ... không đầy đủ so với nhu cầu thực tế).
Bây giờ là thời của MS rồi, sau một thời gian "nằm ổ."
ldhieu8th
TÍCH CỰC
10 năm
Windows Phone đang lấy đà 😁 , tiếc là NÔ đã bán thân "chuộc cha" rồi :rolleyes:, ôi NÔ tình yêu của tôi.
levinhtin
ĐẠI BÀNG
10 năm
quan tâm hơn đa nhiệm của nó. Từ màn hình home, chọn vào một ứng dụng thì chạy tiếp hay mở lại.
@levinhtin đa nhiệm thì chờ wp gộp chung với RT, win x86 thì may ra.
nhhoang667
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mong từng ngày... Siêu phẩm giá rẻ của Nokia nữa... :3
em Lumia 625 có được lên 8.1 không vậy bác chủ thớt?
@buimo11 chắc có bạn ạ ! google đã ra kit kat ram 512 không ngu gì mà MS cho 8.1 không hỗ trợ 512 đâu !
tinhnd
TÍCH CỰC
10 năm
@buimo11 Tất cả các thiết bị đang chạy WP8 đều được upgrade lên WP8.1 bạn nhé.
@buimo11 lên hết ak bạn
Tobie_arc
TÍCH CỰC
10 năm
MS nên làm như các ô live tiles tinh tế hơn. Như hiện nay nhìn hơi cục mịch. Nếu để icon size nhỏ thì ko có tên ứng dụng. Làm cho người dùng mới gặp nhiều khó khăn khi cầm vào 1 chiếc wp. Ngay cả những người đang dùng wp khi cầm 1 chiếc wp của người khác cũng phải mất 1 lúc mới định hình đc, nói chung là khó dùng
TUM LUM
TÍCH CỰC
10 năm
@Tobie_arc Mình dùng size tile nhỏ cho những ứng dụng có hình tile quen thuộc và đặc trưng thôi, nếu cái nào nhiều thông tin hơn thì nên dùng tile lớn hơn. Theo cá nhân mình thấy nhìn vào giao diện Wp là dễ nhận ra các icon nhất (còn thích hay không thì tuỳ mỗi người )
@TUM LUM thằng em 4 tuổi (trên ava) nhìn vào icon và biết 1 số thứ để làm gì 😁
Tobie_arc
TÍCH CỰC
10 năm
@TUM LUM Mình là người dùng winphone từ những ngày đầu, nhưng phải công nhận đặc điểm nhận dạng của winphone chưa tốt. Đưa 1 chiếc iphone hay android cho 1 người mù công nghệ người ta vẫn vào đc các ứng dụng cần thiết, còn đưa 1 chiếc winphone chịu chết. Ví dụ để tiles nhỏ người ta sẽ ko bh biết instagram ở đâu
@Tobie_arc titles nhỏ nhưng vẫn có biểu tượng như các hệ điều hành khác mà bạn. Hoặc là vào tất cả các app để xem. Mình thấy việc tìm kiếm phần mềm còn tiện hơn android ấy chứ.
TUM LUM
TÍCH CỰC
10 năm
@Tobie_arc Mình thì dùng cả 3 , trong đó android thì dùng từ thời 1.6 !!
IOS : Nói thật là mình không nhớ phải chỉ cho mấy người trong nhà và kể cả bà xã mình hết bao nhiêu lần để mở ứng dụng cơ bản như Calendar , ghi âm, thậm chí đến note .. ?? nhiều người gộp ứng dụng trong 1 icon thì còn phiền nữa... hướng fẫn spotlight thì sau đó lại quên , thậm chí trong ios7 rất nhiều người còn không biết sự tồn tại của spotlight ...

Android : Cũng thú thật là mình khá rành android , nhưng mình cũng không biết và cũng không ai biết nỗi là có bao nhiêu bản rom cook trên thế giới này, tuỳ biến thì quá nhiều ...nên khi cầm 1 máy khác nhìn đám icon tùm lum ... nếu tui không search thì mò để mở ứng dụng là cả cực hình - đây là mình chỉ nói các ứng dụng cơ bản thôi nhá

Còn trên winphone , cho dù cầm máy khác , cho dù người khác có để các tiles các các màu khác nhau ...nhưng việc nhận dạng các ứng dụng cơ bản cực kỳ dễ dàng ( bạn cũng biết là cách thiết kế Modern UI dựa theo cách thiết kế các bảng hiệu giao thông mà ) điều này mình dám khẳng định chắc chắn

Ngoài ra , bên WP nó còn cho thay đổi kích thước các tiles , bên android không thay đổi icon được trừ hệ thống widget , ios thì không luôn - nên khi tuỳ biến màn hình home bạn có nhiều lựa chọn để sắp xếp sao cho dễ thấy

Mình dùng và phân tích 1 cách khoa học , không thiên vị cho bên nào nhé
trananh115
ĐẠI BÀNG
10 năm
chắc phải đợi đến tháng 3 khi no chính thức về tay ms thì lúc đó ms mới tung hết ra

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019