Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Wordmate - Từ điển tiếng Việt, Anh, Pháp,... miễn phí cho Android

dihuta
15/1/2009 12:34Phản hồi: 173
Wordmate - Từ điển tiếng Việt, Anh, Pháp,... miễn phí cho Android
Giống như BBDict trên BlackBerry, những chiếc điện thoại sử dụng nền tảng Google Android bây giờ cũng đã có đầy đủ các từ điển đa ngôn ngữ, từ Anh, Pháp, Đức, Trung, Nhật cho đến từ điển Việt Việt nhờ vào phần mềm Wordmate. Mời các bạn xem và tải về sử dụng.

Chức năng của Wordmate:

1. Chương trình từ điển hỗ trợ dữ liệu từ điển đa ngôn ngữ.
  2. Chạy trên nền tảng Google Android.
  3. Cho phép đặt dữ liệu từ điển ở trên Thẻ nhớ (quá hay).
  4. Hỗ trợ dữ liệu của StarDict (quá đã vì có sẳn nhiều từ điển tiếng Việt và từ điển hay dạng StarDict).
  5. Dữ liệu lưu trữ trên thẻ, dễ thêm vào, không sợ hao bộ nhớ.
  6. Danh sách từ hiện ngay khi gõ phím và chi tiết sẽ hiện ra khi bấm vào 1 từ (chuẩn).
  7. Nút chọn từ điển, nút từ trước, từ sau.

Tải và Cách cài đặt:

1. Bạn phải chắc chắn rằng Máy đã có thể hiển thị được font tiếng Việt (Sử dụng các ROM đã tích hợp sẳn tiếng Việt).
  2. Cài chương trình WordMate từ Market (ngay trên điện thoại)
  3. Cho dữ liệu vào thẻ nhớ (đọc kỹ hướng dẫn và làm cho mỗi Từ điển mà bạn cho vào):

• Tải các dữ liệu từ điển theo chuẩn StarDict tại đây (chọn định dạng tar.bz2 để tải, không tải .prm, có rất nhiều từ điển tiếng Việt và ngôn ngữ khác để lựa chọn) và ở đây nữa.
  • Sau khi tải về ta có những file dạng xxxxx.tar.bz2, ta dùng 7zip/WinRar bung nó ra, với mỗi ta sẽ được một thư mục bao gồm 3 tập tin dạng xxxx.idx, xxxx.ifo và xxxx.dict.dz (xxxx là tên file từ điển, thí dụ anhvien.dict.dz).
  • Dùng phần mềm 7zip để bung nén tiếp file xxxx.dict.dz ra ta sẽ có được file xxxx.dict
  • Chép 3 file của từ điển đã bung bao gồm xxx.idx, xxxx.ifo và xxxx.dict vào thư mục worldmate trên thẻ nhớ của Điện thoại. Thế là xong (thí dụ xem hình bên dưới).

Chép các file dữ liệu từ điển đã bung nén vào thẻ nhớ

Nói chung là từ điển sử dụng ngon lành, tốc độ nhanh, giao diện đơn giản và cái font phiên âm quốc tế của hệ thống không hiển thị đúng.
173 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quá hay, nhưng mà làm sao mà nó hiển thị tiếng việt hay thế!!! Mặc định gphone đâu có support tiếng việt ?
Mời bạn tham khảo bài này của bác funbacon để xem cách đưa ROM đã có font tiếng Việt vào máy: http://tinhte.com/forum/showthread.php?t=144689
Oài, thế mà cứ tưởng Rc30 OTA cũng ra dc tiếng việt chứ! Hóa ra là phải dùng RC30 mod Vietnamese thì mới dc.
funbacon
TÍCH CỰC
15 năm
Vấn đề phiễn âm để em chỉnh lại bộ font xem ntn.

Hiên bộ Font cũng ko hỗ trợ tiếng Nhật, bạn nào get cho tớ bộ font full của Iphone thì tốt quá 😁

Các bạn down file .RAR sau rồi giải nén, cóp folder wordmate thẳng vào thẻ nhớ là okie nhé. Tớ test hết tất cả từ điển stardict rồi, cái tớ post là nhiều từ nhất :D

http://www.4shared.com/file/80906939/dd5b473c/Stardict_AV_VA.html
co ai down cái data từ điển tiếng việt về dùng thử chưa?sao mình giải nén file xxx.dict.rar bi loi?help me,thanks
funbacon
TÍCH CỰC
15 năm
Phải dùng 7zip để unzip nó ra. Dngf 7zip thì ko cần thay đuôi file nữa, cứ kích phải chuột, chọn 7zip rồi chọn extract là đc.

Các bác down 7zip ở đây nhé. Chọn phiên bản phù hợp với máy của mình

http://www.7-zip.org/download.html

Trên http://people.bath.ac.uk/hbl21/wordmate (trang chủ của cái từ điển wordmate - not worldmate - này) nói chi tiết hơn:

Cụ thể:

Phải dùng 7zip (em thử đổi đuôi .dz thành .rar rồi giải nén bằng winrar không được) để giải nén .dz thành .dict
Phải ngắt kết nối phone và pc sau đó mới dùng được

Cheer!!!!

Bà con thấy ý tưởng từ điển không dấu thế nào 😁 , để em chuyển từ điển (thậm chí cả web của em) sang không dấu :D

Hay là thêm màu sắc vào giao diện giống cái này:

cho nó máu.

Bác nào thẩm mỹ tốt thiết kế giao diện đi, hoặc là em dùng luôn cái giao diện trên. Nhìn cái giao diện toàn một màu nhàm chết đi được
funbacon
TÍCH CỰC
15 năm
Em thấy khiếu thẩm mĩ của bác tốt đấy :D. nếu bác edit đc cả cái phần mềm thì bác làm ơn thêm cái history (thay vào cái nút [x] khó chịu bên cạnh chỗ nhập chữ, và để mặc định nút back dùng để delete all kí tự mình vừa type :D.
nick em là dangminhtuan1981 , có add nick YM của bác mà dường như chưa thấy hồi âm.

Edit được cái dữ liệu của nó là tốt rồi :D, bảo edit phần mềm chắc em kêu thằng tác giả nó làm :D

Tất nhiên nó còn nhiều cái chưa bằng stardict như chưa chọn được thứ tự ưu tiên các từ điển, chưa cho được nhiều từ điển xuất hiện cùng lúc. Tuy nhiên có cái mà sài là tốt rồi :D
thanks bac funbacon nha...............................................
Mình chép 3 file vào trên vista thì nó báo file .info không chuyển properities được nhưng vẫn copy được.
Vào g1 thì không nhận thấy từ điển nào cả.Chỉ thấy nó chạy một lúc rồi báo không có từ điển.
Có bác nào bị thế không?
funbacon
TÍCH CỰC
15 năm
http://www.4shared.com/file/80906939/dd5b473c/Stardict_AV_VA.html

Bác down cái này mà dùng. Do bác chưa giải nén hết thôi. Nhớ down về rồi cóp folder wordmate vào thẻ nhé
HIx mình xài dev phone nên kô biết cài tiếng Việt ra sao nữa...
Chào Bác Funbacon, Bác có thể cho em xin file Anh-Viet.idx được không. Vì em down file AV-VA.RAR của Bác về giải nén ra thiếu mất thằng đó. Em cảm ơn Bác trước.
Muon download font tieng Viet tren RC33 đuoc ko ban funbacon ??
Tuanski.
funbacon
TÍCH CỰC
15 năm
Mình ko hiểu ý bạn. Download cái j` về chả được.

Còn bạn hỏi downgrade từ RC33 về RC29 thì được.
có pác nào có từ điển anh-anh ko??
Mình biết một công ty ở Việt Nam phát triển về mảng này. Hiện họ đã cho ra một sản phẩm phần mềm tra từ điển, sướng nhất con này là Open Source nên bác nào muốn tìm hiểu và phát triển về nó thì tham khảo ở trang Web sau
http://tri-vision-vn.com/Products.aspx?itemId=66

Ở đây có cả source nên các bác down thoải mải về tìm hiểu và phát triển
Cám ơn bác dihuta nhé! Chương trình này cũng hay đó.
Các Bac ơi, mình sắp có 1 con G1 nhưng sao thấy để cài đặt chương trình thì phức tạp quá vậy.
Các Bác nào có cách nào dễ hiểu và ngắn gon hơn không?
dùng từ điển viet-anh thì làm sao gõ được tiếng việt vậy bác
Bạn nào có source Anh-Anh thì cho mình xin với

Rất cám ơn ^__^
thanks các bác nhiều. đã chia sẽ kinh nghiệm cho A E sử dụng G1
hihi bộ từ điển này mà cònđươợc fiên âm theo thì khỏi mua kim từ điển T_T
khoa_blue
TÍCH CỰC
15 năm
có bạn nào chạy phần mềm tự điển này trên JF1.5 chưa. nó bị lỗi không hiển thị thành từng dòng mà hiển thị nguyên 1 dòng dài luôn, rất khó đọc.
Chính xác. Nhưng cái này chắc sẽ được chỉnh sớm.

@dante666:
Sử dụng bộ gõ tiếng Việt có trên Diễn đàn này.
DrBrain
ĐẠI BÀNG
15 năm
Vừa mới cài WordMate bản mới nhất, hình như nó đã khắc phục được lỗi trên rồi đó các bác.
thế àh em đang tính lên JF install từ điển mà như thế thì.................T_T

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019