Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[WP 8.1] Sử dụng tính năng Reading Mode và lướt web ẩn danh trên trình duyệt

TDNC
15/5/2014 6:11Phản hồi: 52
[WP 8.1] Sử dụng tính năng Reading Mode và lướt web ẩn danh trên trình duyệt

Trình duyệt web Internet Explorer trên WP 8.1 có hai tính năng mà mình thấy rất hay đó là Reading Mode và lướt web ẩn danh. Reading Mode là chế độ đọc chữ + hình đơn giản, xóa hết mọi quảng cáo và những thứ linh tinh không cần thiết để dễ nhìn hơn. Còn cái thứ hai, lướt web ẩn danh là một tính năng cũ người mới ta (Android và iOS đã có từ lâu), nó cho phép bạn duyệt web một cách an toàn và bí mật vì máy sẽ không lưu lại các địa chỉ web mà bạn đã xem, xóa luôn cả cookie, file tạm và các loại dữ liệu khác... để người khác không biết được bạn đã làm gì hoặc xem gì trên mạng.

Reading Mode
Cái này y chang chức năng Reader trên trình duyệt của máy Mac và iOS. Trong lúc xem một trang web, bạn chỉ cần bấm vào biểu tượng có hình cuốn sách đang mở nằm ở cuối thanh địa chỉ thì máy sẽ chuyển sang chế độ Reading. Trong chế độ này, trình duyệt sẽ chỉ hiển thị các nội dung bao gồm chữ và hình ảnh trong bài viết đó, còn lại các nội dung khác như hình quảng cáo, đồ họa, trang trí của trang web... đều bị ẩn đi hết, đồng thời đổi màu nền và tăng kích cỡ chữ. Do đó nó sẽ giúp chúng ta dễ tập trung vào nội dung bài viết hơn và không bị rối mắt. Để trở lại chế độ xem như cũ, bạn chỉ việc nhấn nút Back một lần.

Bên cạnh đó WP 8.1 cũng cung cấp cho chúng ta một số tính năng tùy chỉnh về Reading Mode bao gồm thay đổi kích cỡ font chữ và màu nền khi xem trong chế độ này. Có bốn kích thước font tất cả và 4 màu nền từ sáng đến tối. Bạn có thể xem và tùy chỉnh các thứ đó trong phần Settings > Advanced Settings của trình duyệt.

Lướt web ẩn danh (Inprivate tab)
Nếu bạn muốn lướt web một cách bí mật, không để lại bất kỳ dấu vết nào thì nên sử dụng chế độ này. Mọi thông tin từ địa chỉ web đã mở, các thông tin đã nhập cũng như các file tạm đều được điện thoại xóa hết sau khi bạn đóng tab.

Để kích hoạt, bạn bấm vào biểu tượng Tabs hình hai cái cửa sổ ở phía đầu thanh địa chỉ (hoặc nhấn vào hình 3 dấu chấm > chọn Tabs) để chuyển sang giao diện các quản lý Tab. Sau đó nhấn tiếp nút hình 3 chấm > chọn New Inprivate Tab, một tab mới sẽ được mở ra và đó chính là tab lướt web ẩn danh. Mọi hoạt động của bạn trong tab này sẽ được xóa hết sau khi đóng tab.

Trong lúc đang ở chế độ ẩn danh, bạn có thể lướt web một cách bình thường và sử dụng mọi chức năng của trình duyệt web, bao gồm luôn cả Reading Mode. Đồng thời, phía đầu thanh địa chỉ sẽ có thêm biểu tượng InPrivate để thông báo cho bạn biết.
52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

longxek8x
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mới chỉ dùng cái reading mode thôi, loại bỏ được các thể loại quảng cáo 😁 còn lướt web ẩn danh thì ko có nhu cầu nên chưa dùng, chắc hợp với các bác hay xem xxx trên máy :p
Để check coi thử có ok không !
mình dùng chế độ reading trên ipad không đọc được hết nội dung trang web của một số diễn đàn mà chỉ đọc được post đầu tiên. không biết trên WP có bị vậy ko? Reading trên ios 7 thì lại không chỉnh được cỡ chữ to nhỏ khó chịu ghê
Đối với android thì trình duyệt gốc và chrome đều không có chế độ reading (ngoại trừ dòng samsung)
@cadenlid
Cái này nó load hết luôn, cmt nó cũng đọc được luôn... nhưng bố cục không còn như gốc kiểu như Reader trên iPad hay iOS
vãi cả khoe gấu trá hình 😁
liemoffline
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kut3prince9x Like cái chữ ký của u!
tn2108
TÍCH CỰC
10 năm
Lại thêm những tính năng hay đến từ nhiều hdh khác. Cũng tốt. Giúp WP ngày cảng hoàn thiện thêm 😃
ldhieu8th
TÍCH CỰC
10 năm
Lướt web ẩn danh dành cho mấy thánh Liên xô chống Mỹ 😁
@ldhieu8th đã đổi thành anh em thiên địa hội rồi nhé bác :D
@ldhieu8th
Liên xô sau khi suy sụp giờ đang đc thiendia hội chống lưng r bác nhé 😆

Sent from my RM-937 using Tapatalk
ldhieu8th
TÍCH CỰC
10 năm
@thai.son.tung Thiên địa hội giống...phản thanh phục minh phim TÀU thế 😁 , Sorry lâu rồi không liên xô chống mỹ không biết :p
khoi.ng
TÍCH CỰC
10 năm
IE 11 là nâng cấp tốt nhất của WP 8.1.
@khoi.ng Cortana, hình nền và Action Center nữa nhé bạn :rolleyes:
khoi.ng
TÍCH CỰC
10 năm
@ichiro_dao Nâng cấp và tính năng mới là 2 khái niệm khác nhau.
8.0 làm gì có Cortana, hình nền, Action Center mà gọi là nâng cấp
Mình nói "IE 11 là nâng cấp tốt nhất của WP 8.1". Hiểu ý mình rồi chứ?
@khoi.ng Chứ thêm tính năng mới ko phải nâng cấp hả bác? Chứ ko lẽ suốt ngày có nhiu đó rồi nhanh hơn, mượt hơn ms gọi là nâng cấp? =.=
liemoffline
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hình như là đã đến thời hoàng kim của Windows Phone! Mình phải bắt tay vào viết ứng dụng cho nó thui. Hello World!
sonphamhy
ĐẠI BÀNG
10 năm
chắc phù hợp với những người tín đồ của trang xvideo
mrblack01
TÍCH CỰC
10 năm
mong là chrome trên adroid cũng hỗ trợ 2 tính năng này....h mình toàn phải dùng 2 trình duyệt để ẩn những cai s nhạy cảm...😁
@mrblack01 Chrome có cái ẩn danh mà bạn, cái reading thì mình thấy trang được trang không với lại lúc đọc báo cũng không chuyển trang được nên lại không dùng
Hay.nhưng tiếc là ko có máy window phone để test
trông chờ hoài con 1020 phiên bản tiếp theo hoài chưa ra.nản nghê
1020 thì cấu hình hơi thấp
1520 thì quá bự và ko cá tính bằng 1520
@ronone 930 sắp có ùi đó!
abgnac
TÍCH CỰC
10 năm
@ronone 1520 ko cá tính bn 1520 =))
@duongthien1210 930 ko có cái can hầm hố như 1020 thím
hôm bữa đi chơi thấy bác kia cầm con 1020 nhìn rất trội và phong cách
Rock9567
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ronone e vẫn thấy con 1520 khá là hầm hố mà 😁. 1020 có cụm camera lồi ra khá đã, còn 1520 thì bự không xài ốp lưng thì nhìn cái camera nó cũng khá là ham rồi :D
vậy là đỡ phải xóa lịch sử trình duyệt web sau khi tập thể dục òi :v
Nhìn qua tưởng bài trên tay Nokia 630 ^^
abgnac
TÍCH CỰC
10 năm
wp dạo này tinhte pr dữ
@abgnac chứ Android và iOS đã ra bản mới đâu mà viết bài về nó
mấy bác cho em hỏi chút
em up 8.1 xong giờ nó yêu cầu điền pass mail để vào cửa hàng
nhưng em lại quên mất pass đó rồi thì giờ làm thế nào
em cũng không nhớ thông tin để tìm lại pass nữa cơ
😔
@giadong9x bạn thử đặt lại điện thoại đi. Xong rồi tạo tài khoản mới là xong 😁
@haitrieu2594 đặt thế nào vậy bác.em chưa biết.
@giadong9x Bạn vào thông tin hay thông tin thêm gì đó. Là thấy chỗ đặt lại à.. Nếu không có thì vào từng mục trong phần cài đặt tìm là thấy à
Oách nhảy! Để check xem sao.

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
bay h ms bik thanks chủ thớt . Bây h khỏi tốn công xóa lịch sử web 😃
Thích cái open new tab in background mà lại không có @cuhiep

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019