Xe hao xăng tiêu thụ bao nhiêu Km/L xăng? đối với xe tay ga?

ngayayluitan
22/2/2013 3:49Phản hồi: 106
Xe hao xăng tiêu thụ bao nhiêu Km/L xăng? đối với xe tay ga?

Đánh giá xe hao xăng chỉ là tương đối vì kết quả còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác:

- Xe tay ga 110-125cc (Spacy-Attila-Hayate-Nouvo115-Air Blade...) chạy nội thành thấp hơn 30Km/L là xe hao xăng (xe tiết kiệm xăng là: 35-40Km/L)
- Xe tay ga 110-125cc (Spacy-Attila-Hayate-Nouvo115-Air Blade...) chạy đường trường thấp hơn 40Km/L là xe hao xăng (xe tiết kiệm xăng là: 45-50Km/L)
- Xe tay ga 150cc (@150, SH, Dylan...)chạy nội thành thấp hơn 25Km/L là xe hao xăng (xe tiết kiệm xăng là: 25-30Km/L)
- Xe tay ga 150cc (@150, SH, Dylan...) chạy đường trường thấp hơn 35Km/L là xe hao xăng (xe tiết kiệm xăng là: >40-45Km/L)
Riêng các dòng xe FI thì ít hao xăng hơn được 6-8% so với các dòng xe cùng loại tương ứng.
106 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hayate của e chạy đc 47km/lit nội thành và ~60km/lit đg trường thì đc đánh giá hao xăng thế nào 😁???
@zazuize nouvo lx thì denso hay ngk
zazuize
TÍCH CỰC
11 năm
@axnman Nouvo Lx thi bạn có thể dùng NGK or Denso đều được, nhưng là loại IRIDIUM .
Các loại Xe Honda-Yamaha-Piaggio thì sẽ có Mã Số CR Bugi sẽ khác nhau (Chân bugi dài ngắn khác nhau ) .Phải dùng bugi Iridium đúng loại thì xe mới Tốt nhé.và xe nên dùng Xăng A95 .
Tốt nhất là bạn nên hỏi Người bán Bugi thi họ sẽ biết Nouvo dùng loai Bugi Iridium nào là Thích hợp nhất cho xe bạn.
zazuize
TÍCH CỰC
10 năm
@axnman Nou Lx 135 du`ng Denso Iridium-power IUF 22 To^'t Ho*n NGK😃
zazuize
TÍCH CỰC
10 năm
@zazuize khoa?ng 300k ( o SG)
Xe tay ga 110-125cc (Spacy-Attila-Hayate-Nouvo115-Air Blade...) chạy nội thành thấp hơn 30Km/L là xe hao xăng (xe tiết kiệm xăng là: 35-40Km/L)
vậy sao con Nouvo 135 cũng ăn xăng 35-40km/l lại bị kêu là hao xăng nhỉ? 🤔
rok
ĐẠI BÀNG
11 năm
AB125 đường hỗn hợp 50km/l....trèo đèo lội ổ gà thì 45km/l
hài thật , tay ga mà 50km/lít chắc bán con ex về đi lại tay ga quá Mấy bác chém nhẹ tay để anh em vào đọc còn bít đường mà né hehe ( YKR )
@sevenlove7732 Bác nói hộ e tại sao tay ga lại ko đạt đc mức đó, hay bác cứ cho e biết hiểu biết của bác về việc xe tay ga hao xăng đc ko ạ, hay bác chỉ nghe đồn thế 😁:D:D???
@sevenlove7732 Chém gì?mình đi no5 đường sg 45km/l, đường trường 55km/l đây. Nói láo làm con cún ăn phan. Giờ đi ex đường sg 55km/l là thường
zjnh9k
ĐẠI BÀNG
11 năm
xe ga yamaha với suzuki chạy ít hao xăng vậy
ACE đi xe ga honda k thấy lên tiếng nhỉ 😁.
@zjnh9k Hao hay ko 1 phần do xe , 1 phần do chỉnh chọt, 1 phần do ng lái bác à!
Vespa LX125cc 1.7lít 100km thì sao ?
@KuDo1908 ở điều kiện lý tưởng thôi!! em đi Vespa Lx 125cc 3v i.e đường trường mới đc 45km/l (A95)àh!! vậy là thành công đối với Piaggio rồi. nói chung xăng cộ....kệ nó đi!! 😁
@PjChjChj kệ sao được khi xăng a95 chạm mốc 25k 1 lít :D
@KuDo1908 Tớ ra cây xăng cứ mở nắp lênlà "đầy bình anh ơi!" mới đầu ai cũng nhìn mình như sinh vật lạ có người thì chịu ( vì LX đổ từ từ ko thì bị trào vs lại đổ đầy cũng phải 130~150k-----> người ta chờ lâu @.@) giờ đổ quen rồi cứ ra cây xăng là đổ đầy bình khỏi nói! tùy mục tiêu tùy đối tượng mà quan tâm xăng cộ thôi...mình thì chẳng quan tâm (ngày xưa thì quan tâm lắm ~_~) kệ mẹ mấy công ty xăng dầu đi xem nó hút máu dân đen đc đến khi nào!!
lolowifo
TÍCH CỰC
11 năm
@PjChjChj bạn ở đâu mà đổ đầy bình được xem như sinh vật lạ? thích thế😁
3conde
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bọn Suzuki hay tdtt lắm, thằng nào chạy được 47km/l nội thành thì mang đa đo mất xác xe luôn, chém gió !
3conde
ĐẠI BÀNG
11 năm
@3conde Kể cả đường trường 60km/l.
@3conde bạn chạy suzuki chưa mà phán như thánh thế ?
@3conde chạy thì đuoc nhung bu lại không bốc , chạy kìm mình không thoải mái , đó la tuỳ cách chạy . hao xang ỏ đây là cung 1 cách chạy xe này vẩn hao hơn xe kia , haya thi chung cách chạy cư trừ 10km/lit đến 15km/lit la ra ab125 hay nouvo fi ^^
3conde : cho suy nghĩ lại câu phát biểu vừa rồi đấy, tôi đổ đúng 1L cho con xe của I lav Suzuki, chạy được 60km ông tính sao
3conde
ĐẠI BÀNG
11 năm
@NinhFly Xe như xuất xưởng là OK thôi, còn độ chế cháo chọt chẹt thì cho xin, chơi gì cũng OK......
@3conde Ông bạn chạy rồi thì cho hỏi mấy câu nhé 😁
Xe ông bạn chạy đc ? km/lit, và chạy đc bao nhiu km rồi, xe này rodai chính xác xong là bao nhiêu km??? :D
Ông bạn đã chỉnh chọt xăng gió bao h chưa, chỉnh theo hướng dẫn nào, kiểm tra bugi thường xuyên ko, màu sắc thế nào?
Cách chạy xe của ông bạn thế nào, có thể chạy tốc độ 40km/h ko gằn máy ko?
3conde
ĐẠI BÀNG
11 năm
@I lav Suzuki Thứ nhất, đấy không phải là xe tôi, chính xác là xe anh họ tôi, tôi có dịp chạy là có 1 thời gian cũng đủ dài để cảm nhận và đo đạc do ổng mắc đi xa, gởi xe nhà tôi, và giao xe cho tôi chạy.
xe này chỉ tầm 40-45km/lít nội thành là hết. Tôi thấy nhiều người lạm dụng từ nội thành quá, nội thành là phải có chờ đèn, tốc độ không bao giờ đều đều được, chứ không phải là xách xe ra đại lộ Đông Tây chạy rồi cũng phán là nội thành.
Các câu hỏi chọt chẹt thì cho kiếu, xe người khác nên không có quyền chọt chẹt gì trong vụ này.
có thể chạy tốc độ 40km/h ko gằn máy?: xin thưa, chạy qua mốc 40 rồi nhả tay ga lại 1 xíu.
@3conde Uhm, nếu ko fai xe bác, bác ko chọt chẹt, bảo dưỡng, chỉnh này chỉnh kia thì e nghĩ cũng chỉ đc thế thôi, Hayate mới mua chạy rodai còn có xe chỉ đc 25 - 30km/lit kia, rồi nhiều xe cũng chỉ chạy đc 30 - 40km/lit, nhưng chỉnh lại xăng gió, nhớt có thể lên thêm đc, rõ ràng là có sự khác biệt ở đây, nếu bác nói đó là xe bác, bác chỉnh chot đủ kiểu, chạy thật cẩn thận mà ko lên đc còn xem xét, đây lại là xe anh họ bác, ko fai chính tay bác chỉnh chọt, thay dầu này nọ thì đánh giá làm sao đc, ví dụ có 1 hạng mục là hạ nấc kim xăng BXC, đây là chọt chẹt nhưng ko fai là độ thêm j vào vì là option sẵn có của BXC xe, bác lại chưa coi bugi màu nó thế nào nữa... còn nội thành chỗ e chả có cái đại lộ nào, bây h hugo đừng đầy đg chả dám đi nhanh, toàn dưới 40, chỉ đc cái nó thoáng hơn so vs TP lớn như HN, Sài Gòn, bác xe ko giống xe e, điều kiện vận hành khác e thì đừng bảo chém gió nhá 😁:D:D
3conde
ĐẠI BÀNG
11 năm
@I lav Suzuki Mình không nói bác chém gió đâu, chẳng qua có người chỉ lấy 1 cá thể riêng biệt(cụ thể ở đây là xe của bác) ra phán chung cho cả mẫu( dòng xe hayate Suzuki) thì nghe không đặng chúc nào. Mức độ tiêu thụ nhiên liệu của 1 dòng xe chỉ có thể lấy số trung bình km đi được/lít xăng của nhiều xe để đánh giá được khách quan hơn.
P/s: trong nam này từ lúc con hayate Fi ra thì hiếm người chạy rồi, cân 2 mạng thì kéo ỳ như chiếc ab 110 mà còn hao xăng hơn, tới mốc 45 trở lên thì chạy ngọt.
ko thấy con nouvo lx 135 trong danh sách
Uhm nói phải lắm, thế này nhé, nếu đứa nào chém gió sẽ có vài cục SHIT cờ - hó bay vào mồm nó ok 😁
Còn nếu đúng, sẽ có vài tạ SHIT cờ - hó bay vào mồm cả họ thằng thánh phán kia đc chưa ??? :D:D:D, ae diễn đàn làm chứng nhé, hôm nào quay rảnh quay cái video club test cho ae coi nhé 😃
3conde
ĐẠI BÀNG
11 năm
@I lav Suzuki Bản thân tôi chạy rồi nên biết, còn thằng nào nói phét cả nhà nó ăn shit nhé
tuixauketui
ĐẠI BÀNG
11 năm
em đang đi con @ của gia đình, cứ mỗi ngày em đổ 50k/xăng tương đương 2lit2 , e chạy được tối đa là 40 cây là hết xăng, có ngày chỉ chạy dc 36 cây là hết xăng, các bác có cách nào giúp e 1 tay với..
@tuixauketui đại gia là đây, là em thì bán cmn xe từ lâu rồi
@tuixauketui
Xe gì mà uống kinh thế? Trước con Nou của mình đổ 3,4 lit đi được 135km, tính ra cũng được ~35km. Trung bình 1 ngày đổ tầm 90k là đủ đi làm và đi chơi cả 1 tuần rồi
tuixauketui
ĐẠI BÀNG
11 năm
tại thấy giờ bán th2i rẻ quá, mà mua cũng chả dc con nào ngon, nên thôi chịu sữa để chạy bác ạ, em cũng sinh viên giàu gì nổi😆
Đi xe có hao xăng hay không thì:
1: Tình trạng xe dơ hay sạch
2: Kiểm tra và thay nhớt định kỳ.
3: Lốp xe non hay đủ ký
4: Kiểm tra chỉnh xăng/gió đã ok chưa.
5: Trọng lượng của người lái ( 1 ông 80Kg-90Kg so với 1 ông 60kg)
6: Cách chạy xe có thốc ga hay chạy từ tốn.
7: Tình trạng kẹt xe, đèn đỏ ( nếu hơn 20s thì nên tắt máy).
ninhtiki
ĐẠI BÀNG
11 năm
để một con xe ga không hao xăng thì các bác phải chăm sóc em nó tận tình một chút, độ chế là điều không thể tránh khỏi, các bác nên lên một cái list danh sách những việc cần làm với con xe của mình và đánh số km để tiện theo dõi và làm đúng thời hạn. Hayate của em đã từng đi được 51km/l nội thành theo cách chạy chậm, phanh ít, chạy trớn. Xin chia sẻ với các bác file theo dõi ngày xưa của em:

Download: http://upfile.vn/i2jk

UpFile.vn - Upload file lên mạng và chia sẻ file miễn phí.

UpFile.vn cung cấp các bài hướng dẫn, thủ thuật máy tính, tài liệu, giới thiệu các phần mềm và ứng dụng hay cho Windows, Mac, Android, iPhone.
upfile.vn

Dành cho bác nào thích bảo anh em su chém gió, em nói sai câu nào trong topic này em là DOG luôn 😁
@ninhtiki
Xe e đang sắp cạn xăng, tý e sẽ xả hết ra rồi đổ vào 20K chiều nay chạy về quê 47km coi còn đú đc ko :D, hỗn hợp nhé 😃
s89hd
TÍCH CỰC
11 năm
con em em nó chạy lx kêu như vạc :v...may mà nó đi ít 1 ngày có hơn chục cây đi làm..tối lượn lờ tí...phải tay em chắc 1 tháng cả tr tiền xăng
con @ thì em lạy luôn..ăn xăng = cái matiz...khiếp hồn..mượn 1 lần mà nhớ đời
tuixauketui
ĐẠI BÀNG
11 năm
@s89hd
vâng , thế nên g đau đầu với em nó, con future của e cũng rứa 50k xăng đi dc gần 60 cây.....
con @ e có vài lỗi, 1 hao xăng, 2 hao nước mát. e chạy tầm 6 cây là nó sôi sùng sục, mà chạy tầm 15 cây nguyên bình nước mát nó bay hơi sạch haha, bánh th2i lúc nào cũng căng, nhớt cứ 2 tháng thay 1 lần, chắc tầm gần 1000 cây
s89hd
TÍCH CỰC
11 năm
@tuixauketui thôi để đó làm xe kiểng..đi loại đó khá giả mới nuôi dc..hjc...chứ lg bèo bọt như em có mà treo niêu
@tuixauketui cu để xe vây chay khac chi xe tăng đâu hi hi
@hungtuyen37 đi phục hồi lại bxc một tháng cũng tiết kiệm đựơc về kinh tế đáng kể đò làm luôn lại đương nước nữa
@tuixauketui Bạn mang ra thợ kêu kiểm tra lại cảm biến nhiệt độ và quạt làm mát đi. máy nóng quá nó hao xăng.
Cho em nó đi bảo dưỡng
Honda Lead 125 là 50km/lit (đường thành phố) đã test rồi nên yên tâm nha
Con No2 của mình chạy 35km/lit, công nhận hao xăng kinh
nói chung phần lớn là do người chạy hết bác ơi ... chạy từ từ ko thốc ga + thay lọc gió đều đặn + xăng gió chuẩn + quan trọng nhất là phải thương xe. như vậy thì trong nội thành > 40km/l có thể lắm chứ ... xe mình Nou135 chưa thử nội thành chứ đi đường trường đều ga 50 60km/h thì mất 49 hay 50km/l đó ...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019