[Xe máy] Giải thích tên một số loại xe thông dụng hiện nay

TDNC
5/8/2012 10:45Phản hồi: 378
378 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cảm ơn vì bài viết rất hay. Gãi đúng chỗ ngứa hihi
Em hỏi tẹo 2 con này ko được xếp Scooter ạ?
raptor983
TÍCH CỰC
12 năm
@cunatvechai Scooter kích thước bánh lớn: vành 16"
@cunatvechai Thực ra gốc của từ Scooter là chỉ mấy cái xe ga bánh nhỏ, như con Vespa LX là 1 con scooter điển hình. Nhưng giờ chắc người ta dùng với nghĩa rộng hơn, chỉ chung mọi loại xe ga rồi.
Vậy là 67 thuộc Naked rồi nhỉ ....
Mình thích dòng Cruiser quá mà không có tiền mua. Đang chạy Exciter 2011GP. Đi trời mưa thì bắn thôi rồi lượm ơi
CBR1000RR giá bao nhiêu vây
mở mang kiến thức xe máy nhờ bài viết này 😃
dlcr
TÍCH CỰC
12 năm
hay quá, hi vọng em thích chiếc naked bike nhất
raptor983
TÍCH CỰC
12 năm
Ủng hộ chủ topic. Mong bạn bổ xung thêm Adventure, Motar, Dual Sport cho đủ bộ.
hdo2
TÍCH CỰC
12 năm
Xe Wave, Future, Sirius... nói chung các xe Underbone sử dụng côn tự động đều thuộc dòng scooter (các bác đọc trên các trang nước ngoài là biết)
hdo2
TÍCH CỰC
12 năm
@Cyentruk xe số nam ý em là xe nam ấy, loại bình xăng trước
raptor983
TÍCH CỰC
12 năm
@oo0ooabcoo0oo Vẫn hy vọng có ngày nhìn thấy cảnh chị em tốc váy, đá lăng chân ra sau để leo lên xe Nam. Kakaka
hdo2
TÍCH CỰC
12 năm
@raptor983 mô phật @@!
@Cyentruk đang đi Mercedes có tài xế riêng, tính chuyển sang Ex côn tay mà bác phán 1 câu hết muốn chuyển.
hdo2
TÍCH CỰC
12 năm
Dòng Naked và Super Sport ngày xưa vẫn có dung tích dưới 125cc nhé bác chủ topic. Đây là suzuki GSX-R50 super sport
Theo mình nghĩ tất cả xe nào xài hộp số tự động đều gọi là Scooter chứ ...rõ ràng nhất là nhìn vô bình nhớt , nó chia ra rõ rệt : Motor Bike ( 20W-50) và Scooter ( 10W-40).
hdo2
TÍCH CỰC
12 năm
@WoodHouse Bác này nói chính xác, bản thân xe Wave, future, jupiter đều thuộc dòng scooter
raptor983
TÍCH CỰC
12 năm
@oo0ooabcoo0oo Vậy bạn giải thích tại sao Vespa PX côn tay, phanh chân, truyền động bằng trục láp lại gọi là Scooter?
Underbone là một dòng xe đc đa số mọi ng công nhận rồi. Dù có côn tay như EX hay số gẩy thể thao như FX 125 trước đây thì cũng chung hàng Underbone với wave mà thôi.
A ko nói về các hãng sản xuất xe máy ?
hamyty
CAO CẤP
12 năm
Chỉ có 2 loại là: xe đàn ông và xe đàn bà , 99% đàn ông việt nam đang chạy xe đàn bà =))
raptor983
TÍCH CỰC
12 năm
Con này có lẽ thuộc loại Chopper. Hệ thống lái nhìn có vẻ giống hub-center steering (HCS)
http://www.tinhte.vn/threads/343769/
Bạn TDNC sai ở dòng Scooter rồi, điều đặc trưng để phân biệt Scooter với các dòng khác là động cơ nằm lệch về phía sau trọng tâm và truyền động trực tiếp vào bánh sau chứ không qua sên (xích) hay dây curoa.
raptor983
TÍCH CỰC
12 năm
@Cyentruk Chẳng có cái xe nào "truyền động trực tiếp vào bánh sau" ngoại trừ xe điện với động cơ điện đặt ngay trên moay ơ.
Scooter cổ vẫn dùng hộp số có cấp và côn tay. Sang scooter hiện đại thì hầu hết dùng hộp số vô cấp cvt truyền động bằng dây đai rồi.
Ước mơ của m chỉ là con sporst
Hoặc naked phân khối 150 trở xuống như cbr150 hay r15 mà nó lâu thành sự thật quá
Sent from my X10i using Tinhte.vn
masoi3000
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bây h thì em đã hiểu cảm ơn bác nhiều
hay
Xưa nay vẫn ước mơ 1 em Naked Bike Ducati, nhìn khung sườn các em đó thôi mà yêu k chịu nổi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019