Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Xe máy] Giải thích tên một số loại xe thông dụng hiện nay

TDNC
5/8/2012 10:45Phản hồi: 378
378 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

con win của minh thuộc dòng nào ta ?
ngantuan24
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hay thật có bài viết này mới hiểu hết ý nghĩa của tên gọi các dòng xe, cũng đam mê moto nhưng nhỏ con quá hiếm sự lựa chọn
thích nhất dòng Nake Bike 😁
Honda Gold Wing còn là xe moto duy nhất có túi khí, không hiểu khi tai nạn thì mình có còn nằm trên xe mà ôm túi khí không nhỉ?
Ghosh rider này là cruiser, cơ mà tạo hình khá chi tiết khi nhìn kỹ thì đúng là con xe như hòn than nung vậy, dạo gần đây nước mình cũng xuất hiện khá nhiều ghosh rider chỉ có điều toàn phải gọi cứu hỏa ==" Ghost-Rider-2-Bike-13-1024x768.jpg
Bài viết rất hữu ích
mr3ntj
ĐẠI BÀNG
12 năm
bài viết hay
mình vẫn thích ducati nhất 😁
toàn xe đắt tiền.bao giờ mình mới có tiền mua.xem rồi chỉ mơ ước.hic.thank bác chủ
xe
xe nhà binh tương lai 😁
thuc37na
TÍCH CỰC
12 năm
nhìn cái Gold Wing sướng cả mắt
Sẽ ko tinh tế nếu nói rằng (ví dụ) 1 chiếc Lamborghini hay Ferrari có chỗ ngồi ko thoải mái, ko chở được nhiều người, nhiều đồ hay hao xăng, hay như 1 chiếc Hummer tốn xăng, kích thước lớn, cồng kềnh và ưu điểm của Roll Royce là chỗ ngồi thoải mái, nội thất sang trọng.

Mỗi 1 chiếc xe dù 1 bánh hay 18 bánh, được sinh ra đều có mục đích sử dụng và đối tượng khách hàng nhất định. Ko thể đem xe Container ra chở người và đem xe bus ra chở đồ được chứ đừng nói là xe máy đem 1 chiếc Sport bike ra để treo 1 bịch đồ lên xe.

Bài viết sẽ tinh tế hơn nếu bỏ đi phần khuyết điểm và "cho" nó thành ưu điểm. Nói xe cào cào xấu là khác nào đi chê 1 bức tranh trừu tượng xấu? Xấu hay đẹp là do cảm nhận và khả năng cảm nhận của mỗi người. Cái dòng xe tác giả cho là chưa đẹp đó mới chính là cái dòng của đỉnh cao công nghệ, nếu tác giả chịu khó tìm hiểu thêm thay vì vào Wiki xem thông tin chung chung lung tung của nhiều người đưa lên cho có đó. Tại sao phải đi tìm kiếm cái xấu mà ko đi khai tác cái ưu điểm của nó?!

Một số thông tin cũng rất thừa thải và ko tồn tại cái chuẩn mực đó như dung tịch xe Underbone là 50 đến 135. Thế như Suzuki Raider 150 thì nó thuộc dòng nào? Hay như Honda NSR 50 thi nó là xe đồ chơi chứ ko phải Sport bike?

-1
@Eric9256 Không có gì là hoàn hảo cả, nếu xe nào cũng toàn ưu điểm thì người ta sẽ chọn mua xe nào, trừ khi bạn dư dả đến nỗi có 1 chiếc super sport để đi đua, 1 chiếc naked dạo phố rồi thêm 1 chiếc cruiser để đi xa thì ok, bạn không cần quan tâm nhược điểm của mỗi xe làm gì. Ở VN có mấy ai sở hữu nhiều hơn 1 chiếc PKL đâu, thường là họ dùng chung 1 chiếc vào nhiều mục đích khác nhau, đi làm, dạo phố, đi chơi thậm chí dắt mô tô ra chợ chỉ để mua cho vợ một vài món đồ nào đó. Thử hỏi lúc đó người ta có quan tâm đến nhược điểm của mỗi xe hay không 😃
@TDNC Chỉ có nhà bạn mới đi mua Sport bike để đi chợ hoặc Ferrari để đi mua rau rồi. Ko có ai có tiền mua những xe đó mà ko có 1 chiếc xe khác để đi lại hằng này tùy vào mục đích cho thuận tiện đâu. Chọn xe theo cái lối suy nghĩ và tư duy của bạn thì cứ đi mua cái xe "thư báo" ngày xưa hay cub mà chạy là tiện nhất, vừa nhỏ vừa nhẹ vừa lanh vừa rẻ lại vừa tiết kiệm, kiểu dáng sống mãi với thời gian. Chọn lựa làm gì mất thời gian tốn tiền lại ko hiệu quả.

Chứ xét về vấn đề xe, thì những người có trình độ về xe, đều thấy bài viết của bạn sai rất nhiều chỗ về kiến thức cơ bản, chẳng qua mình ko muốn nói tới vì đã đang và sẽ còn nhiều người nói tới, nên mới góp ý về cách trình bày và ý tưởng truyền tải của bài viết. Bạn cứ trả lời hết những comment của mọi người trước đi rồi trả lời bài mình sau cũng được. Nếu cần bạn trả lời mình đã có dấm chấm hỏi (?) trong bài viết rồi.

Nhiều người đọc chỉ để xem cái trình độ của người viết thôi. Chứ không phải ai cũng đọc để biết. Mình thấy 18 trang reply bạn ko trả lời bài của ai mà lại trả lời bài của mình?

Bạn nên "tinh tế" lên một chút!
đang chạy con FZ-S tuy speed ko bằng mấy con sport như r15 hay cbr150 nhưng đi thoải mái hơn nhiều đỡ mỏi lưng lắm. Đường xá vn đi naked là hợp nhất đi sport tuy đẹp nhưng mỏi quá @@
TuanHung1
TÍCH CỰC
12 năm
@black_moon240 R15 và cbr150i chỉ gọi là spost naked thôi bác vì tay lái đang cao. Ngồi ko khác con Fzs của bác đâu. Nó gọi là Chồm lỡ, còn loại spost chính thống hay gọi là Chồm hẳn thì phải như Cbr1000. Hay D848 cơ
kosovodau
ĐẠI BÀNG
12 năm
@TuanHung1 đúng rồi bác
thật ra sport còn chia làm motor sport và super sport nữa
@TuanHung1 đi mấy con cc cao tay lái ko cứng nó dợt mình như chơi hehe, đang gom lúa len cb400 nè nghe nói cái vụ A2 lo tới mười mấy củ, công nhận vn mình làm khó cái vụ a2 này quá
TuanHung1
TÍCH CỰC
12 năm
@black_moon240 Em củng thèm A2 lắm nhưng hết hơn 12m đấy cụ ạ. Bằng oto thì sắp hết hạn mà có cái A2 chưa với được. Hic hic

Sidecar, thứ xe lai ô-tô và xe máy to tổ chảng song vẫn có khối người mất ăn mất ngủ vì nó. Loại xe này rất kén người chơi nhưng vẫn tồn tại qua năm tháng nhờ những kẻ đam mê cảm giác mạnh và ham thích khám phá.
Có tiền cũng không mua được... Còn thiếu dòng xe này
hcoi !
TÍCH CỰC
12 năm
hay quá ....!
Thích Sport Bike
Thanhnam™
ĐẠI BÀNG
12 năm
biết thêm được nhiều điều, đã thank 😁
gunz_95
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bài viết hay quá! Nhưng không biết con babetnhe thuộc loại gì nhỉ!
thông tin bổ ích,
kain22333
ĐẠI BÀNG
12 năm
bài viết thực sự bổ ích. Cám ơn chủ topic ^^
Rất hay

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095