Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Xếp hạng các thiết bị đã được đánh giá pin trong năm 2013

vuhai6
28/1/2014 15:0Phản hồi: 301
Xếp hạng các thiết bị đã được đánh giá pin trong năm 2013

Đánh giá thời lượng pin là một bài kiểm tra mới được Tinh tế thử nghiệm trong năm 2013, dù có bắt đầu hơi trễ những cũng đủ để đánh giá những thiết bị đỉnh cao ra mắt vào dịp cuối năm. Giờ thì 2014 chuẩn bị bắt đầu với những đối thủ mới, đã đến lúc nhìn lại xem chúng ta có gì. Có hơn 10 thiết bị đã được đem ra kiểm tra, có một yếu tố được tập trung để so sánh các thiết bị với nhau đó là "Tổng thời gian xem film liên tục", bài kiểm tra này sẽ đánh giá được mức độ tiêu thụ pin của từng thiết bị. Với các bài thử lướt web hay chơi games thì sẽ giúp cho các bạn hình dung được mức độ tiêu thụ pin trong từng trường hợp, từ đó suy ra được nếu với nhu cầu sử dụng bản thân thì thiết bị đó sẽ đáp ứng được bao lâu.

Dưới đây là tổng kết 11 thiết bị đã được thực hiện đánh giá pin trong thời gian vừa qua, trong đó có 3 chiếc máy tính bảng và 8 điện thoại. Nếu tính tổng thời gian xem film thì iPad Air là chiếc máy có thời lượng pin lâu nhất với kết quả: 11 tiếng 57 phút liên tục, về phần điện thoại thì Note 3 đầu bảng với 11 tiếng 08 phút liên tục.

Với Windows Phone thì chỉ có 1 thiết bị góp mặt trong bảng so sánh, các bài kiểm tra thực hiện với Android mà áp dụng lên WP thì trải nghiệm khá là tệ, máy nóng và hao pin hơn bình thường khá nhiều.

iPad Air/Mini retina và Note 3 tiếp tục là chiếc máy tính bảng và chiếc điện thoại dẫn đầu ở hạng mục lướt web thông qua wifi. Chi tiết bạn có thể tham khảo ở bảng dưới đây.

Tiêu chí pin cũng chỉ là một trong những tiêu chí để chọn lựa thiết bị, chúc các bạn vui với lựa chọn của mình. Nếu vẫn chưa mua máy thì chúc mừng bạn, tháng 1 sẽ là thời điểm mà hàng loạt những siêu phẩm mới được ra mắt, cùng chờ xem nhé.
  • Để xem lại các bài đánh giá pin thì bạn truy cập theo tags: Test pin.
Năm mới, thêm nhiều thứ mới ....
Tuy nhiên, có vẻ như chỉ có 1 bài kiểm tra tổng ("Tổng thời gian xem film liên tục") để đem ra so sánh các thiết bị với nhau thì hơi thiếu, chính vì thế từ nay về sau Tinh tế sẽ bổ sung thêm một bài đánh giá nữa: Bài đánh giá mức độ tiêu thụ pin tổng thể. Chi tiết đã được bổ sung vào bài viết: "Quy trình đánh giá thời gian sử dụng pin của một thiết bị", mời các bạn tham khảo. Dưới đây mình sẽ trích dẫn lại:
  • Thực hiện lần lượt các bài test (1-4), sau mỗi bài nghỉ 10 phút rồi thực hiện tiếp. Cho đến khi máy hết pin. (Bài 1 - nghỉ 10p - Bài 2 - nghỉ 10p - Bài 3 - nghỉ 10p - Bài 4 - ...)
LG G Pad đã là chiếc máy đầu tiên được thực hiện theo cách mới này.
Bạn có thể tham khảo thêm tại đây.

301 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dlcr
TÍCH CỰC
10 năm
Cuộc đua cấu hình thì luôn nhanh
Còn đua về pin thì các hãng vẫn chậm chạp
Năm nay chỉ có LG đột phá một chút với pin "dẻo" trên G Flex, hi vọng MWC 2014 sắp tới sẽ có gì đó vui hơn 😁
@vuhai6 Em chỉ mong ở đó có sự thay đổi của Samsung :D và có các Cô Mẫu ko đến nỗi như lày!!! :D ape1373256729.jpg
test pin kiểu 30p thì hơi chuối, bác phải test hết, vì android nhiều con 50% đầu giữ rất tốt, mà 50% sau tụt như tụt quần.
@kool_boyjuly dà, thế mới có phần cuối bài đó 😃 qua năm sẽ thay đổi cách test 😃
@kool_boyjuly 50% đầu như tụt áo, 50 % sau như tụt... hehehe. 😃
không biết tại sao dạo này con note 3 của mình cứ để qua đêm là tụt tới 20-30% pin.. trong khi lúc mới mua về không hề bị.. mình thử hard reset rồi mà vẫn không cải thiện được. Không biết pin ss dạo này bị gì nữa ak.. con S4 cũ còn bị phồng pin mặc dù dùng được có 5 tháng và giữ pin rất kĩ.. Haiz ;(
@hienhp90 Oh thế bác ko biết rồi. Note3 mặc định có 2 launcher nhé. Máy bị lỗi nó ko nhớ launcher mặc định nên nó toàn bật lên popup bắt chọn. Sau đó mình chọn launcher cần dùng và ấn nút always. Lần sau ấn home nó lại hiện như vậy tiếp 😃
@duythanh90 cài lại launcher xong chọn nó làm mặc định
@wildwildwind Bữa em cũng lên 442 rồi.
Giao diện màu xanh của center control đẹp quá sếp ^^
Pin cảm giác tốt hơn trc nữa.
@chebistorm mình up được 4.4.2 từ hôm 28/1 rồi, bạn check lại thử xem
mình rút sạc từ tối qua.. qua 1 đêm hết 20%.. cả ngày không dùng gì nhiều chỉ để nghe, gọi, thỉnh thoảng bật màn hình lên xem giờ.. vậy mà tới tối cũng chỉ còn có 20%.. thấy cái hệ điều hành Android gì là tốn pin nhất không biết có vấn đề gì không nữa
@chebistorm em 1 đêm hết 1% bác up rom lại đi
@westlifeplaywar Không phải người ta không biết dùng mà do hệ điều hành không biết tối ưu phải nhờ đến các dev tối ưu hộ -_-
Quick Beard
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Dũng Thuận Thiên Đây là box cho bản Exynos, bản Snap e cũng ko biết có trong diễn đàn ko, bác chịu khó tìm thử xem.
http://www.tinhte.vn/threads/galaxy-note-3-sm-n900-tong-hop-root-rom-cook-hoi-dap-thu-thuat-chia-se-kinh-nghiem.2182597/
428293
TÍCH CỰC
10 năm
@chebistorm android đốt pin như quỷ. mình nhận thấy nên bỏ tính năng tìm kiếm gps thiết bị thất lạc, trong phần gu gồ setting. sẽ tiết kiệm 1 lượng pin kha khá.

với lại ở việt nam, bị giật máy rồi thì coi như xong. nên thật sự không cần đánh đổi thời lượng pin lấy tính năng này.
sownhair
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình dùng lg g2 nếu rút sạc buổi sáng thì ko biết phải dùng thế nào để pin hết trong 1 ngày. Theo đánh giá chủ quan của mình con g2 này pin phải ngang ngửa note 3 😁

Gửi từ LG-D802 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
@danny1991 mình dùng cả 3 máy rồi - trâu nhất là G2 - kế là Note 2 và cuối là Note 3.
@HDD18HAMLONG Bác đang dài G2 có biết cách set hình nền cho nó đẹp hơn không , mình set hình nền nó xấu đi mà lúc thì nó cố định dù cho mình có 3 màn hình chính khi chuyển qua lại giữa các màn hình nó vẫn vậy , khi thò trượt các màn hình chính thì nó cũng trượt theo như kiểu hình nền động của Galaxy S4 , còn lúc vào ứng dụng xong nhấn nút home ảo nó thoát ra màn hình chính có vẻ hơi giật và chậm còn hình nền cũng nhỏ lại theo bình thường ( chắc lúc vào ứng dụng nó bị phóng to ra )
@danny1991 Ko hiểu bạn đang nói gì.lên máy tính search mấy cái hình full hd copy vào đt.set là đẹp

Sent from my LG G2 using Tinhte.vn mobile app
@danny1991 thế hỏi bạn nhé 3140mAH so với 3200mAH thì thế nào?o_O
Ui Nầy
ĐẠI BÀNG
10 năm
Xách dép cho Lumia 1520 hết!
@saodemlion1 Mình tin rằng trao máy lumia 1520 hay 1320 cho mod này test đảm bảo nhạt toẹt như cơm nguội. Khi đã đánh giá pin thì phải hứng thứ với nó mới đc, cái kiểu trả lời đấy thì kết quả chắc ko bao giờ chính xác đc
saodemlion1
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hideo (e) 😆 mod này gato vãi , như kiểu bọn apple động đến bát cơm nhà bạn ý ý
@hideo (e) cài app, vọc game 3d mới, nhét ebook đọc sách, thế chú bảo cần bao nhiêu time/qua mấy bước trung gian & $ chi vào để cái đám wp làm nổi mấy chuyện đơn giản đó r` test
vitxiem02
TÍCH CỰC
10 năm
@vuhai6 Bác nói chuẩn quá roài :D
Cái giao diện của Window Phone buồn tẻ đến mức kéo lên kéo xuống mãi cũng chán, vậy nên các máy Window phone chẳng ai muốn vọc nhiều đâm ra pin trâu cũng là lẽ thường :D
:p:p sam làm ăn dc mỗi con note là đúng xài
@AmbitiousMan Note 3 coi vậy mà pin ngon 🆒
công nhận nể em nó ở cái vụ đó.

Gửi đi từ "bom xịt" làm bằng Nhôm + Kiếng của Tui.
@tinhlabui-phuilabay Ghét SS lắm nhưng vẫn phải chấp nhận xài Note3 đợi iPhone màn hình to 😔

Sent from my SM-N900A using Tinhte.vn mobile app
DD.Du
ĐẠI BÀNG
10 năm
cho m hỏi thời lượng pin ipad 2012 thì ntn
1520 ko đc góp mặt quả là vô lý😔
@IPHONE Pro.No1 Có test pin của e nó đâu bạn 😁
@IPHONE Pro.No1 1520 chưa coá bài đánh giá pin anh ơi
note3 ngon nhỉ. amoled xem phim thời gian rất lâu. chẳng nhẽ bán cả one vs S4 đổi sang note3

gửi từ HTC one
a4k61dkh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@neomilanista Tớ vừa chuyển từ one qua note 3 đây này, sau khi root và up room ( one thì viper 3.5 , note 3 thì omega v6.đều android 4.3, em chưa thích 4.4 lắm) thì kết luận one không kém note3 nhiều về khoản pin lắm đâu ạ.
@neomilanista One up lên 4.4 được chưa zậy chú??? mà chú biết làm sao để tắt cái sđt hiện lên khi gọi điện không, minh đã lưu qua tên rồi mà sao lúc gọi điện nó cũng hiện thêm cái số ở dưới nữa là sao ta. Thêm phần tn thì lúc mình send theo tên A(lưu theo kiểu 0912345678) thì lúc họ trả lời nó qua một mục tn riêng theo số +84912345678, bạn có bị như mình ko??? Giúp mình cách khắc phục với. Thank bạn nhìu.
newstar
TÍCH CỰC
10 năm
Đang dùng Z1, cũng khá hài lòng về pin.
Bài thử nghiệm này chắc trong điều kiện phòng thí nghiệm nên note 3 và G2 chênh nhau có 10%pin mà thời gian sd lại chênh nhau tận ....50%
Hàivl.com
closecat
ĐẠI BÀNG
10 năm
@chaihanoi2012 note 3 dùng màn amoled nên khi xem phim sẽ đỡ hao pin hơn con G2
5C có mà 5S không thấy tăm hơi đâu mới hay chứ 😁
Lg g2 xem film offline thì đúng là pin trâu bò thật.

Cho đi là đáng quý!
Đang dùng note 3, công nhận ngon, dùng với cường độ cao em nó vẫn ngon lành 1 ngày. Nhưng giờ thấy chán chán rồi, có bác nào có 1520 gl note 3 ko, hoặc mua em bán đón mcw nào
Ipad sài pin ngon wa mà điện thoại ko dc như ipad. mà iphone 5s ko thấy tâm hơn luôn 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019