Xin cảm nhận của mọi người sau khi cài hackintosh ...

Mandarker
23/2/2014 3:2Phản hồi: 29
Mình cũng đang máu cái OsX lên laptop, nhưng trước hết xin mọi người cho biết sau khi cái lên laptop x86 mọi người thấy thế nào ?

Ý mình là hackintosh có chạy như macbook ko, vì OsX có rất nhiều phần mềm, có vẻ như ko phải toàn bộ đều hỗ trợ hackintosh ... Liệu mình chạy những tác vụ nặng như photoshop trên hackintosh có mượt hơn trên win ko ?

Mình thấy có ý kiến là cái hackintosh để nghịch 1 thời gian rồi lại về win, muốn cảm nhận toàn bộ OsX thì nên mua macbook ... vậy macbook còn hơn hackintosh ở điểm nào ( ko kể phần cứng )
29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kenyo8x
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nếu bạn cài full driver thì 99,9% như Macbook bạn nhé.
LuxiTD
TÍCH CỰC
10 năm
Sau khi cài Mac OS X Mavericks 10.9.1 trên con HP Probook 4230s thì không muốn cài win 8.1 dual boot luôn. Máy chạy mượt như MacBook 😃
meo_long9x
ĐẠI BÀNG
10 năm
sau khi cài xong thì mình chủ yếu dùng mac để làm việc và quản lý thư viện itunes, còn win để chơi game stream, mà sao mình thấy chơi game nặng trên mac không ổn định lắm nhỉ, trên win thì mượt lắm?
Máy mình macbook like rồi, pin 4h30' chạy card HD3000, tiếc mỗi cái pin không như macbook thôi 😁
vuhothang
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tại cty thì bắt buộc win rồi, giờ ở nhà thì vẫn dual 10.9 và win7 nhưng chủ yếu vẫn là mac thôi, riêng itools và vài thứ khác khi làm đồ android thì phải chạy trên win mới phát huy hết tác dụng nên vẫn không thể bỏ win được, còn toàn bộ giờ ờ nhà toàn sài hackintosh thôi, mấy đứa nhỏ ở nhà cũng sài mac quen luôn rồi, giờ đang vật em hp dv7-2270 lên mac luôn cho con nhỏ nó sài.
meo_long9x
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vuhothang công nhận mà dùng quen Mac rồi không muốn chuyển qua Win
Mandarker
TÍCH CỰC
10 năm
cảm ơn mọi người, mình đã cài hackintosh lên chiếc vaio rồi, đang thưởng thức ....
Mandarker
TÍCH CỰC
10 năm
Mình mới dùng chiếc Vaio cài hackintosh đc vài hôm, chỉ dám nhận xét sơ qua:

Máy mình Vaio nên có lẽ tương thích chưa cao: mic ko nhận, ko chỉnh đc độ sáng màn hình, ko sleep đc, ko airplay dc, ko nhận pin, sạc liên tục ko ảnh hưởng gì ko...
Kém hơn bản gốc trên macbook khá nhiều, khởi động mất hơn 1'30, win 8 hết có 30s... ko quá lâu nhưng cũng đủ gây phiền phức
Wifi phải dùng usb, bật lên phải kích hoạt mới có mạng ... bất tiện vì ko tận dụng đc icloud keychain
Các app đều mượt, duy nhất Finder hơi chậm, ko rõ vì sao... cảm giác chậm chậm
Bàn di ko hỗ trơ như macbook, chỉ dùng 2 ngón để cuộn và vuốt 3 ngón để vào all app, ko dùng 3 ngón để kéo đc, ko vuốt 4 ngón để ra mission control đc ... ko sướng và tiện như mac
App quá hiếm, ko như win trên mạng cái gì cũng có, app mac tìm hiếm hơn nhiều, và cộng đồng ..... cũng ko mạnh như win... cái này phải dùng rồi mới biết

Phải công nhận là hackintosh trên vaio chỉ để trải nghiệm, dùng lâu dài có nhiều bất tiện, ko biết bạn nào có máy nhận 99% cảm nhận có khác mình ko ...
@Mandarker Còn em xin nhận xét cái nhận xét của bác:
1. Bác chỉ mới cưỡi ngựa xem hoa. Chưa tìm hiều sâu.
Các phần về nhận pin, nhận usb, nhận mic thì bác phải cài driver cho nó chứ. Cũng giống window thôi. Nhưng hackintosh thì bác phải chịu khó tìm rồi.
2. Con máy Vaio của bác nghe có vẻ to đấy nhưng nó không khởi động nhanh bằng con Mac bình thường là vì thằng Mac nó dùng ổ SSD đọc ghi nhanh gấp mấy chục lần tốc độ cào của HDD của bác thì nó phải khác chứ. Bác thay ổ đi sẽ thấy ngang cơ thôi.
3. App ít à. Bác nói thế nào ấy chứ. Quan trọng là bác có $ không. Chứ app nào của nó cũng hết sức xịn cả. Chưa kể các ứng dụng ngoài nữa. Tại bác chùa chiền theo windows nhiều nên đâm ra thế. Công động toàn người có chí có sạn cả. Chứ không tàm nhàm thập cẩm như ông win.
hddsamsung
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vitimvita Công nhận bạn nặng lời quá rồi,Win nó quá phổ biến và thông dụng đến nổi gần như ứng dụng nào cũng có,vì quá thông dụng nên cr@ck ,patch đầy ra nên bạn gọi là tàm nhàm thập cẩm,còn app của bên nào xịn hơn thì chưa bít ah! So sánh như vậy không ổn tý nào. Lấy thử Pro/E và Catia thôi thì giá của nó đã không có đối thủ so với HDH MacOS rồi.
Bạn chưa tìm hiểu hết nên mới nhận xét vậy, mình từng sử dụng qua 1 con Sony Vaio dùng HD4000, mọi thứ nhận hết, pin hiện và sử dụng thời gian thực là 3h45' trong việc lướt web facebook và office trên mac nhé 😃
Mandarker
TÍCH CỰC
10 năm
@HackintoshVietnam Mình nhờ bạn Hoàng, cũng là mod ở box này cài ...

Cái này do tuỳ máy rồi, mmìn nghĩ trước khi cài hackintosh nên chọn máy hỗ trợ đủ thì trải nghiệm sẽ tốt hơn ...
Bạn lại nhầm, mấy con từ HD3000 trở lên full con nào cũng có khả năng như máy mình, bạn làm theo guide AIO thử xem 😁
Mandarker
TÍCH CỰC
10 năm
@HackintoshVietnam Bạn có biết cách nào chỉnh bios Vaio để hiện card onboard ko ?
Máy mình dùng chip Core i5-3230M, nhưng chỉ hiện card rời AMD Radeon HD 7550M nên ko tương thích nhiều tính năng ...
Check trong display adapter của win, nếu chỉ có 1 card thì theo guide patch card ATI ( khuyên dùng Clover )
Mr.Survivor
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mọi người cho e hỏi là e muốn cài Mac OsX lên HP Probook 4540s thì nên cài bản nào ạ? Ý e là bản nào hỗ trợ tốt nhất ý (HD4000, ATI 7650 và Ar9485). Với con máy này thì e nên cài theo chuẩn nào được ạ (Chameleon hay Clover)?
Ai có link hướng dẫn cài đặt thì cho e xin với a. Trên mạng quá nhiều bài HD nên e chả biết theo cái nào 😁
Thanks mn
Mình xin cảm nhận của 1 người đi ngược quy trình là tìm một laptop được hỗ trợ mac full rồi mua về cài theo , xin cảm nhận theo cá nhân mình như sau :
1.Cài Mac giờ đối với cpu: sandy , ivy , haswel ; gpu từ hd3000 trở lên ; card mạng , wifi gần như thay card là tương đối dễ nếu bạn chịu khó đọc trong hướng dẫn AIO .
Chỉ có phần khó là path DSDT để chạy đc kext pin ,chỉnh độ sáng màn hình, chạy card onbooard, đặc biệt là tinh chỉnh dsdt cho hệ thống máy mượt mà ,Cao hơn nữa là path HDA là giống đc hơn 90% mac xin rồi . 10% còn lại là do hackintosk ko chạy cùng lúc đc card rời với card onboard , bạn chỉ chạy đc 1 trong 2 thôi.
Một số dòng máy có trackpad bự giống mac xịn thì bạn có thể trải nghiệm macbook gần như full .
Ko bít cài ứng dụng nặng như photoshop , autocad thì sao , mình chưa dám cài nữa
minhtoantm
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình vì nhu cầu công việc nên phải đi cài dịch vụ cho laptop thinkpad x230 hết 250k, chỉ bị một số bất tiện sau:
- Tăng giảm được độ sáng màn hình, nhưng chỉnh max rồi mà vẫn còn mờ hơn windows và các máy mac khác.
- Phải dùng usb wifi, cái này là bệnh chung nên chấp nhận.
- Lúc trước mình xài windows và linux, nên có phân vùng Data được format NTFS, giờ cài Mac vào, dù đã cài Paragon nhưng thao tác trên phân vùng NTFS rất hay xảy ra lỗi. Chưa tìm được cách nào để khắc phục được việc này ( đang suy nghĩ có nên format lại FAT32 hoặc HFS+ rồi xóa hẳn windows hay không).
- Lúc cắm phone vào thì phải chỉnh để xuất âm thanh ra phone, rút phone ra thì chỉnh lại để xuất âm thanh ra loa, hơi bất tiện nhưng cũng chấp nhận được.
- Pin xuống rất nhanh so với windows, laptop của mình có điểm mạnh là pin rất tốt khi xài trên windows, nhưng lên MAC thì quá chuối.
Còn lại thì vẫn ok.
- Lúc cắm phone vào thì phải chỉnh để xuất âm thanh ra phone, rút phone ra thì chỉnh lại để xuất âm thanh ra loa, hơi bất tiện nhưng cũng chấp nhận được.

===> cái này MBP cũng vậy mà ... đang dùng MBP 13" đây
mình cugnx đang cài ko biết có vấn đề gì k o?
SlimBrice
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình chỉ có lỗi trackpad và AppleHDA thôi(đang dùng voodoohda), còn lại thì tuyệt vời, và sau khi trãi nghiệm 1 tuần thì mình không muốn sài win nữa.
À mà mình có thắc mắc là khi ở màn hình desktop mình gõ chữ or số thì có 1 dòng như hình, ai biết cách tắt cái này hông vậy ?
Screen Shot 2014-03-28 at 12.03.15 PM.png
meo_long9x
ĐẠI BÀNG
10 năm
@SlimBrice Bạn đang gõ bằng tiếng việt, chuyển sang tiếng anh là hết
mayden1790
ĐẠI BÀNG
10 năm
tuyệt vời ko chê vào đâu đc :p
Có bác nào giúp em cài cái Trackpad với ak. Máy em trước dùng được, sau khi restore lại bản backup thì không dùng được nữa. 😔
TÔI ĐANG DÙNG MACOS 10.8.5 TRÊN PC INTEL.
NHƯNG
1 Tôi cài trên máy bàn -> Nên các ứng dụng laptop không có ý nghĩa (Trackpad, Camera, Voice)
2 Mọi ứng dụng thì đều có ý tưởng bắt nguồn từ windows (Ví dụ Office for mac, Winrar for MAC, FTP for mac, unkey for mac.... iTools on MAC...)
3 Chưa tìm được thứ mà độc đáo chỉ có ở MAC mà Windows không thể có.
4. Máy Mac chỉ có thể làm việc thoải mái được với file HÌNH ẢNH - ÂM THANH - VIDEO - VĂN BẢN - file Nén là qua lại được với windows. còn lại "không ai nghe ai" (VD: .EXE .DMG, NTFS & GPT xung khắc vô đối).
ku_tin
ĐẠI BÀNG
10 năm
@phongthainguyen em không đồng ý với bác là phần mềm lấy ý tưởng từ win :v cơ bản nó là 1 hđh khác thì nhà sản xuất phần mềm tạo 1 phiên bản ứng dụng cho nền tảng đó thôi :v
ý thứ 4 của bác em cũng không hiểu :v exe riêng hệ win rồi với lại khác Win bán OS còn Mac bán Máy :v nên nó phải chơi riêng chứ k thì bán máy cho ai
nhưng em cũng đồng ý với bác là win phục vụ công việc rất tốt hehe nhưng qua Mac cũng đem lại nhiều trải nghiệm :v em vừa sang Mac đc vài ngày

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019