Xin giúp đỡ vấn đề cable mạng

badstonexx1
26/8/2014 14:22Phản hồi: 9
Cái laptop của mình khi cắm dây mạng vào thì nó k nhận được mạng trong khi cùng cắm cái dây mạng đó vào 1 cái desktop và 1 laptop khác thì nó vẫn vào mạng được bình thường.
Nhưng khi mình cắm dây mạng màu vàng hay xám mà bên FPT cho đi kèm modem thì nó lại lên mạng được bình thường .
Ai có biết trường hợp này là máy mình bị sao k ạ ?
Mình xin cảm ơn!
9 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dây cho kèm theo là dây công nghệp, ổn hơn dây tự bấm, có thể dây kia bị hỏng rồi. Thế thôi

Sent from my LG-D958 using Tinhte.vn mobile app
Nhưng sao các máy khác đều nhận hết, có mỗi lap mình là ko thôi 😔
có 2 cách đấu dây 1 là cáp 2 đầu giống nhau 2 là cáp chéo dây mạng chỉ dùng 4 cặp dây thôi 1-2 3-6 trắng cam cam trắng xanh lá cây xanh lá cây, bạn đấu chéo lại có khi được, 1 số máy tính nó chuối vậy đấy
@koibito_2014 ok bạn, mình thử xem sao 😃
Thank
Ko nên đấu cable chéo, vì cable chéo ko dùng trong trường hợp này, dây cho sẵn dùng tốt cứ dufg, là cách giải quyết nhanh nhất hiện tại dành cho bạn.

P/s cable chéo chỉ dùng cho thiết bị cùng loại, kiểu như từ switch tới switch.
Cũng ghi chú thêm là hiện nay các switch đều đã được hỗ trợ cable thẳng cho dễ dùng, cable chéo bây giờ có thể không bàn tới.

Sent from my LG-D958 using Tinhte.vn mobile app
@sangdesigner Thank, nhưng còn cách khác không bạn, ah mình cổng mạng cắm dây cable vào khá lỏng so với các máy khác, có phải do card mạng ko? Card lap có thay đc ko? nếu ko thì mình mua đoạn dây có bấm sẵn thì có ổn ko, ví dụ như
Cảm ơn bạn nhiều 😃
card laptop không thay được on board thay cổng cắm thì phải khò main hoặc ic giao tiếp mạng hỏng thì thay ( gặp rất nhiều rủi ro đi sửa bị tráo đồ hoặc nhiều thứ khác) , dùng cáp chéo cũng chả có vấn đề một số thiết bị bây giờ dùng được cả 2 loại cáp đó an toàn về điện nó chỉ là cặp tx rx nó ko truyền tín hiệu trực tiếp vào ic mà cảm ứng qua biến thế lõi ferit nên không sao cả, dây đúc hay dây bấm cũng bình thưòng thôi trừ lấy dc của mấy hãng mạng xịn thì ngon, giờ có cả card usb to lan mấy chục K thôi,
bạn mà ở gần mang qua mình test cho
@koibito_2014 Thank! 😃😃
BẠN TRÊN NÓI ĐÚNG RỒI ĐÓ, BẠN THAM KHẢO ĐI NHE.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019