Xin giúp đỡ về canon 400D

Bùi Nhất Trí
3/7/2014 14:43Phản hồi: 5
Xin giúp : Mình mới tập tành chụp ảnh mình có máy canon 400D và mình có 1 số khó khăn nhờ anh em giúp !
1 là máy mình khi chuyển qua chế độ M thì chỉ chỉnh được tốc độ và khẩu độ thôi còn AV+- thì máy tự bù trừ rất khó chịu , trước đây mình có chỉnh được khẩu độ thì av cũng +- theo khẩu độ nhưng không biết sao giờ mình lại không thể chỉnh như thế nữa . Mình mới cài fw lại .
2 là em muốn phơi sáng lấy ánh đèn xe ngoài đường xin hỏi mấy em phải để tốc độ bao nhiêu và khẩu độ bao nhiêu
3 là cho em hỏi là máy em coi ảnh trực tiếp trên LCD được không ạ và máy em có thể chỉnh thang màu ngoài các chế độ cân bằng trắng có trong máy được không ạ
4 máy em có thể hạck để lên ISO 3200 và có thể đo sáng , Ai có thể giải thích giúp em đo sáng đó phục vụ mình được những việc gì và khi nào nên áp dụng !
Vì là người mới nên những thuật ngữ có viết sai mong anh em thứ lỗi !
5 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

av chỉnh trong menu, M mọi thứ chỉnh tay nên av cũng chỉnh tay

phơi sáng tùy theo, thường để iso 100, khẩu tầm f4.5 trở lên cho nét,

sau đó khẩu thì tùy theo thang đo sáng mà đặt tầm bao giây, bao phút,
thường 3' trở lên,

nên đặt hẹn giờ tránh rung lắc khi bấm máy và có tripod hoặc mặt phẳng cứng kô di chuyển để máy yên kô bị nhòe khi phơi
đo sáng là gì thì bạn nên đọc lại tài liệu, giải thích dài dòng lắm
400d xem lại ảnh đã chụp trên máy được, chứ không xem trược tiếp dc ( trắng đen mà) 😁 )
ở ch
e do m thi ban thay doi toc voi khau con av may tinh ma...khi ban thay doi av thi dong nghia máy se thay doi toc hoac khau cua ban thoi....nen ban hay chinh khau voi toc cho dung ý đồ thôi...
con phoi sáng den xe thì ban nen de khau 22 la dep...toc 30" iso 100 hoac 200 nhá ban..nen co cay tripod nua...hen jo 10" de chụp....
con viec hack iso thi em ko bjet...ma cung ko can thiet len iso 3200 dau .... e chag khi nao chụp iso do,lau lau đẩy lên 1600 còn lại 400 voi 640..
doanfd
TÍCH CỰC
9 năm
1. +-Ev chứ ko phải Av, bản chất bù trừ Ev là +- khẩu (khi ở chế độ ưu tiên tốc), +- tốc (khi ở chế độ ưu tiên khẩu), ở chế độ M chỉnh tay cả khẩu tốc nên ko còn khái niệm bù trừ Ev, ko có chuyện máy tự chỉnh (có thể bạn ko để ý chế độ đo sáng).
2. Phơi sáng ánh đèn tùy ý đồ muốn ánh đèn thành vệt dài hay ngắn để chỉnh tốc tương ứng, tầm từ 3s trở lên, khẩu để tầm f8 đến f11
3. 400d ko có live view, ko có chỉnh Wb bằng tay theo *K
4. camera nào cũng có các chế độ đo sáng. điện thoại đôi khi cũng có. khỏi phải hack. iso 1600 trên 400d đã noise nặng, tốt nhất khỏi nghĩ hack lên 3200

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019