Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

XIN HƯƠNG DẪN CÀI LẠI WIN MÀ KHÔNG CẦN Ổ ĐĨA!!

kiet785794
17/10/2012 10:23Phản hồi: 24
NHƯ đã nói máy của mình đang dùng winxp ,nhưng lâu rồi không chạy lại nó rùa wa ,viủt thì cả dòng họ lun chứ không phải ít.minh muốn cài lên win 7 có đĩa cài mà ổ đĩa bị hỏng .không biết là minh có thể chép dữ liệu từ đĩa đó wa ổ cứng gắn ngoài ròi cài đươc không nữa,mà cũng chẳng biết máy có chạy nỗi win7 ko.cao thủ nào đã trải qua thì cho mình ý kiến .cảm ơn nhiều!
24 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vucovu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bác nói thế thì tặng nó cho ve chai cho có tình có nghĩa.
Geek
TÍCH CỰC
11 năm
May co ram 1Gb tro len (2Gb la ok) voi chip 1Gh tro len chay tot win 7 ban a. Cai win 7 tu usb duoc, tim huong dan tren gg ay!
Bạn download tool này về để chuyển bộ cài đặt sang USB và tiến hành cài đặt như bình thường (Yêu cầu: có file ISO bộ cài windows 7 và USB dung lượng tối thiểu 4GB)
@9you Giải thích giúp mình file ios bộ cài windows7 dùng để làm gi vậy ,còn chuyển vể bộ cài đặt usb như thế nào zaỵ ,,,,,làm phiền nha.
@kiet785794 Cái file ISO chính là file ảnh chứa bộ cài đặt windows, từ file này bạn có thể ghi ra thành đĩa DVD để cài đặt. Bạn có thể tìm bộ cài windows bạn thích ở trên mạng. Sau đó dùng công cụ Windows 7 USB/DVD tool mình đã đưa link để chuyển bộ cài đặt này sang USB. Sau đó khởi động máy từ USB rồi tiến hành cài đặt như đối với đĩa DVD. Chi tiết bạn có thể xem ở đây.
cài win 7 bằng cách tạo ơ đĩa ảo đc mà.không cần usb không cần ổ đĩa.rất rễ làm mà.tai filíisso win tầm 500mb ấy.là ok
@ngoc_kenny bạn kiếm đâu ra cái file iso win 7 mà 500MB vây????
L E O 9 X
ĐẠI BÀNG
11 năm
lúc trước nhớ dơnload win8 về rồi cài chay trên máy luôn 😆
HI, Ở đăklak nếu bạn có cách thì hướng dẫn giúp với.
@kiet785794 hơi trễ, mình cũng ở daklak nhưng mà vừa vào lại hcm 😁 mà bạn có thể viết cấu hình máy bạn lên để ae tư vấn thêm ^^!
có công cụ Hiren's2USB bung file iso Hiren's boot CD ra usb có Mini windows XP. Sau đó bác tải 1 bản ghost Win7 đa cấu hình hay từ máy khác sang,,,chạy ghost 32 on win restore bản ghost đó vào luôn Hdd. Dùng công cụ bung iso Win 7 ra usb cũng được nhưng rất là mất thời gian, bác làm như em chỉ...có thể chia lại ổ, quét virus trên DOS....hơn nữa dùng bản ghost tiết kiệm thời gian hơn...có gì ko ổn bác pm yahoo em duongtuanviet_hl em sẽ hướng dẫn
Bạn có thể cho mọi người biết rõ hơn là bạn đang chạy hệ điều hành nào k? Nếu bạn đang chạy windows XP hay Vista thì có thể giải nén file ISO trên ổ cứng và chạy trực tiếp file setup.exe để tiến hành cài đặt
MÌNH ĐANG DUNG WIN XP
Bạn download 1 bản windows bất kì trên mạng về. Giải nén (dùng WinRAR chẳng hạn) ra trên ổ cứng của bạn. Chú ý không giải nén trên ổ đĩa hệ thống (ổ đĩa chứa hệ điều hành - thường là C). Sau khi giải nén xong, bạn chạy thẳng file setup.exe trong thư mục vừa giải nén ra và tiến hành cài đặt bình thường
@9you Đơn giản vậy ah
Tốt nhất bác làm cái usb cài win rồi cài từ usb, các bước cài cũng như đĩa nhưng tốc độ cài nhanh hơn khá nhiều
@Halobuy_sales Bác phải xem main có hỗ trợ boot từ USB không nữa
cam on moi nguoi nhiu ,minh thay no roi wa ko cai nua dau
chết cha,2.38gb.k phải 500.làm gì có cái ban win 500.hjhj.lộn lộn
@ngoc_kenny thật ra là có bản rút gọn hơn 700mb đó
bản rút gọn dùng không thjk,full cho chắc cú.mà cài win hình như phải có dây mạng.trước tôi cài bắt wifi tưởng ngon.cài xong thiếu driver lung tung.tìm mất 1 ngày,hjk
uh tất nhiên là full vẫn tốt hơn ^^!
ak.có pro nào biết cài realtek hd audio k.giúp với
Việc cài Win trong Win thì nếu như cài mới thì là 1 việc không nên làm (cách này là giải nén file iso rồi chạy setup.exe hoặc tạo ổ ảo rồi cũng chạy setup.exe, nói thật thì cách tạo ổ ảo còn dở hơn là xả nén, vì nhiều bác cứ nghĩ tạo ổ ảo rồi chạy thì cũng như cài trên đĩa 😆), nhưng nếu bạn ko rành về cài win thì đành phải làm, bạn có thể down Windows (định dạng mở rộng là .iso) về rồi giải nén ra (winrar, winzip, 7z...) 1 thư mục ko nằm trên phân vùng chưa hệ điều hành hiện hành(ví như win ở ổ C bạn có thể giải nén ra 1 thư mục mới ở ổ D hay E, F...) rồi chạy setup.exe để cài lại win, quá trình này sẽ ko có phép format ổ chưa win cũ mà tất cả data của win cũ sẽ được cho vào thư mục Windows.old, sau khi cài xong bạn có thể xóa đi để giải phóng ổ đĩa.
Cách tốt hơn là cài win = usb (trong trường hợp bạn đã hỏng ổ đĩa), bạn có thể down phần mềm Windows 7 DVD Tools (http://images2.store.microsoft.com/prod/clustera/framework/w7udt/1.0/en-us/Windows7-USB-DVD-tool.exe) cái này dùng được cho cả Windows 8 nhé, rồi dùng phần mềm này để tạo 1 usb có khả năng boot (nếu cài trên XP thì cần thêm Image Mastering API v2.0 nữa nhé, bạn tự tìm hen😁), dùng phần mềm đơn giản, chỉ cần chọn type là USB, tìm tới file iso, chọn usb , đợi chờ tới khi xong. Vấn đề khó là khi làm xong, khởi động lại máy bạn phải chuyển hướng boot của máy sang USB, cái này còn tùy vào main, có thể vào Bios chỉnh hoặc vô Menu Boot chọn trực tiếp, mình thì hay vô menu boot hơn :D, cái này thì hơi khó hướng dẫn, dù sao nếu ko biết bạn "đành" làm theo cách 1 nhé
Nói thêm là đừng "ngu ngốc" là mất time tạo 1 usb cài win xong lại vào usb chạy file setup.exe nhé, nếu làm thế thì bạn làm theo cách 1 chạy trên HDD nhanh hơn nhiều đó :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019