Xin hướng dẫn chụp xoá phông với canon 600D kiss x5 lens kit 18-55 SI II.

thanthanhnhan
17/10/2013 17:19Phản hồi: 145
em mới mua con 600D kèm theo lens như trên. do là newbie mới tập tành nên không biết nhiều lắm. xin các Bro cao tay trong nghề hướng dẫn em cách chụp chân dung xoá phông phía sau cho thêm phần mờ ảo. em thích kiểu chụp như thế. nhưng k thể nào chụp được. do chưa đủ tiền mua lens fix nên tập tành con lens này vậy.
các anh chỉ cho em biết cách chụp chống rung, thường em chụp tốc thấp thì không sao, cứ chụp tốc cao cao là rung 100%. mãi k biết cách sửa.
bữa h vác máy về gần 1 tuần mà mãi chỉ chụp ở chế độ Av + Av trên lens luôn, chụp tấm nào cũng xấu hoắc tè le. chán ghê. mấy Bro huớng dẫn em chụp chế độ M với.
nhờ các bro ghé qua chỉ bảo em giúp. chân thành cám ơn. chứ bữa h xách gấu đi chụp chụp tấm nào cũng xấu nó gầm ghè em ghê quá. tội thân em.
145 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hx100
CAO CẤP
11 năm
vẫn để Av mà chụp thôi bác, bác chụp chưa đẹp vì chưa lấy dc ánh sáng, bố cục tốt, thêm nữa ảnh về phải chỉnh sửa thêm mới đẹp dc
- với kit 18-55 thì muốn xóa phông, bác để Av, khẩu max, và zoom đến tiêu cự 55 cho em, cho mẫu đứng xa so với nền ra, càng xa càng tốt, cái nền là bức tường hoặc ngay đằng sau mẫu có vật j đó chắn thì phông ko thể mờ dc
- khi chụp thì bác bật IS lên, có nút gạt sang IS đó, chụp tốc tối thiểu 1/60s, khi đó phải điều chỉnh iso hợp lý
hx100
CAO CẤP
10 năm
@phuchonnguyen 1. gạt IS trên ống kính đó bạn
2. IS II là đời 2, tốt hơn chống rung đời 1
3. 18-55 f3.5-5.6 IS II, tức là ở tiêu cự 18, khẩu max sẽ là f3.5, khi bác zoom thì khẩu độ sẽ thay đổi theo, và ở tiêu cự 55mm thì khẩu max sẽ là 5.6 (ở khẩu max bác ko thể mở khẩu thêm dc nữa, mà chỉ có thể khép khẩu xuống 8,11,16,36...tùy ý bác)
@phuchonnguyen Các câu 2,3,4 có người trả lời rồi em ko nhắc lại. Câu 1 ko biết người hỏi đã tự tìm đc câu trả lời chưa, nhưng em cứ trả lời vậy.
Cái nguyên lý của nó là: Khi bác tăng giảm khẩu/tốc/iso 1 stop, thì lượng ánh sáng tăng giảm tương ứng 2 lần. Tức là Mở thêm 1 khẩu, lượng sáng tăng gấp đôi. Đóng thêm 1 khẩu, giảm 1 nửa. Tương tự với tốc và iso.
Từ đây có thể suy ra, nếu 1 ảnh chụp tại f/8 tốc 1/125s, thì nếu mở thêm 1 khẩu về f/5.6 thì phải tăng tốc lên gấp 2, tại 1/250s, hoặc nếu mở thành f/4 thì tốc phải tăng 1/500s, với cùng 1 iso sẽ cho ảnh với độ sáng tương tự (tuy nhiên hiệu ứng hình ảnh sẽ khác). Người chụp căn cứ vào ý đồ chụp để điều chỉnh khẩu tốc iso tương ứng
@hx100 ban hx100: chao ban! minh moi mua cai canon600D, chua bik cach su dung ji het!! minh muon ban huong dan giup minh dc ko? cho minh so dt dc ko ban?
hx100
CAO CẤP
9 năm
@thana87 ok bạn, lien he voi mih theo số máy: 094.358.2358 nhé (mih sn 87, ở HaNoi)
[/IMG] đây là ảnh em chụp
hx100
CAO CẤP
11 năm
@thanthanhnhan ko hiện thị nhé!
[/IMG]
http://www.flickr.com/photos/73486533@N05/10331462314/ link đây bác vào thử xem đc không
hx100
CAO CẤP
11 năm
@thanthanhnhan -ảnh của bác chụp sai thông số nên xóa phông chưa dc rồi
bác đang chụp ở
tiêu cự: 27mm
khẩu: f6.3
tốc 1/50s
iso: 125
chế độ chụp Nomal (cái này ko biết là chế độ j nhỉ??)
-mẫu gần background quá nên ko xóa phông dc.
* Bác làm như sau, chỉnh về chế độ chụp Av, chỉnh khẩu về max, với tiêu cự 18mm phải là f3.5
+ zoom tiêu cự lên 55mm
+ lúc đó khẩu sẽ tự khép về f5.6
+ tăng iso sao cho tốc đạt 1/100s
+ đưa mẫu ra xa khỏi nền (càng xa càng tốt), hoặc xoay góc máy sao cho mẫu đừng dính vào nền
+ bố cục như vậy là ok rồi
@hx100 Sao bác biết :
tiêu cự: 27mm
khẩu: f6.3
tốc 1/50s
iso: 125
@Nguyen Duc Hai Bác mở ảnh trên photoshop là kiểm tra dc ngay.
hx100
CAO CẤP
10 năm
@Nguyen Duc Hai click chuột phải vào ảnh, chọn Properties, trong mục Details có thông tin ảnh mà ;)
Có mấy nguyên tắc sau để xóa phông bác chủ lưu ý:
1. Khẩu càng lớn càng xóa nhiều
2. Tiêu cự càng lớn càng xóa nhiều
3. Khoảng cách giữa mẫu đến background càng lớn càng xóa nhiều
4. Khoảng cách giữa máy đến mẫu càng nhỏ càng xóa nhiều.
Bác cứ cố gắng kết hợp càng được nhiều các yếu tố trên xóa phông càng mạnh.
Ống của bác 18-55 3.5-5.6 thì xóa phông hơi hạn chế. Bác thử dẫn mẫu ra công viên, đẩy tiêu cự ra 55 (lúc này khẩu lớn nhất là 5,6 béng mất rồi), dí sát máy vào mặt mẫu chụp mỗi cái mặt mà xem, sẽ thấy xóa phông 😃

Còn nếu muốn xóa phông tốt hơn thì nên sắm ống khác 😃
@hmontagne thanthanhnhan: Đây là những kiến thức đúc kết rất OK....... for you 😁
haidangtgb
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình cũng mới mua em kiss x5(600D) len 18-55 is II hôm qua 😃 cả chiều nay đi tập tành thấy cũng ngon, chắc từ camera em Z qua em này nên thấy nó nét lắm, chụp mẫu mà zoom thấy hết mụn luôno_O lúc đầu chụp thử A+, Av, qua M thì tối lắm, sau chỉnh sửa dần dần nên giờ cứ M mà bắn, đọc mấy bài viết trên diễn đàn cũng rất bổ ích, bạn cứ thử chụp tăng giảm ISO, khẩu, tốc... rồi so sánh trong các tình huống thấy sự khác biệt rồi ngẫm ra ngay. Giờ ra đường cứ thấy cảnh hay người đẹp là cứ muốn chụp😁hx100 cho e hỏi cái cân chỉnh sáng tối -5 đến +5 là cái j vậy? e chỉnh vào cứ tưởng nó chụp cộng trừ và đúng sáng để ra bức HDR mà sao chỉnh đủ kiểu mà chả thấy gì. E dùng mà chưa hiểu đo sáng là gì? K biết nó nằm ở đâu luôn.
@haidangtgb lúc chụp chế độ A chỉnh EV đó để làm giảm hoặc tăng tốc độ chụp so với tốc độ máy tính toán
minhphan
ĐẠI BÀNG
10 năm
Muốn xóa Phông với len Kit 18-55 bác cứ khoảng cách đến mẫu gần nhất có thể với khẩu lớn nhất tại tiêu cự lớn nhất là được (55mm thì f=1/4 là tối đa rồi). Cũng xóa phông tương đối. Còn xài len 55-250 thì xóa mù mịt luôn.
cách xóa phông thì mọi người đã hướng dẫn rất chi tiết rồi mình chỉ xin bổ sung là nếu muốn xóa phông tốt thì nên sắm lens fix 50mm f1/4 chuyên dùng chụp chân dung xóa phông tốt mà giá cũng mềm từ 1tr5-1tr8 thui
hx100
CAO CẤP
10 năm
@quân nguyễn 2211 50/1.4 mà có giá 1tr5-1tr8 á? chắc ý bác nói đến 50/1.8 rùi
@hx100 ah đúng rùi mình ghi nhầm 50mm f1/8
huytai93
TÍCH CỰC
9 năm
@quân nguyễn 2211 50f1.8 chứ bác. 1.4 mới những 6 củ khoai liền mà
em vừa cmt tư vẫn cho bác bên topic kia mua nikon d3000 giá 7tr kèm lens 18-55vr tiền thừa mua fix 50 f1.8D để xóa phông xong thế mà đã thấy bác sắm máy rồi 😁
@NgoTuan86vn

bạn ơi, mình dùng d3200 tính sắm fix 50mm f1.8 mà lens af-s đắt qúa. Vậy cho minh hỏi quay tay vs lens af-d này có cực k bạn. Chụp chân dung ra sao
18-55 mà đòi xoá phông à? Nực cười.
@phamtranbinh
@minhhao060408 Đọc kỹ lại đi thanh niên, chân dung toàn thân xóa phông, với lại bằng kit 18-55 chứ k phải bằng lens 85 1.8 bạn nhé.
P/S : Chắc bạn mới biết chụp hình, cần phải cố gắng nhiều lắm :rolleyes:
bilunx
ĐẠI BÀNG
8 năm
@minhhao060408 Cái này gọi là nguyên người xóa phông hả bạn, chưa kể chụp bằng 85 1.8 và 5D, không phải bằng kit.
Nếu thật làn bạn chụp, cầm bộ này mà chụp vậy cũng hơi buồn
Xóa bằng len kit đây bác
IMG_2233 by Bình Lê Thanh, trên Flickr
Kit 18-55 xóa phông thì phải căn chỉnh oải lắm, tốt nhất là newbie thì nên kiếm ngay fix 1.8 nhé. Tuy nhiên 1,8 thì zoom by leg 😁, muốn chụp khẩu rộng thì lại lắp kit 18-55 vào. Chụp chắc tay vào nhé, cách cầm máy ảnh cũng phải học đấy. Chú ý điều chỉnh ISO phù hợp độ sáng tối nữa. Chụp nhiều mày mò nhiều sẽ lên tay ngay thôi mà 😃
Em nghe mấy ac nói khẩu max .. có nghĩa là khẩu độ max nhưng max theo hướng nào ạ ??? e mới mua con 600d dc 3 bữa nên giờ tập tìm hiểu

Max là số nhỏ hay lớn (ví dụ f/2.8 và f/32) max là cái nào ạ ?
hx100
CAO CẤP
10 năm
@phuchonnguyen khẩu max là số nhỏ, là 2.8 đó bác, còn khẩu nhỏ là số lớn, là số 32 đó bác :v
@hx100 Tks bác very mut :v he` he`
nhiều bạn bây giờ làm biếng đọc sách ghê.... cứ chạy ra nhà sách kiếm một cuốn nhiếp ảnh căn bản về đọc,rồi tự trãi nghiệm trên máy mà mình có, đảm bảo với các bạn sẽ thấy rất thú vị. chúc vui....;)
các bác em định sắm em này

Canon EOS 1100D ( Rebel T3) BODY
nên mua len nào để chụp chân dung xóa phông đẹp vậy các bác
imilnt
TÍCH CỰC
10 năm
@songhau99 Xoá phông thì lấy tiêu cự 50mm f1:1.8 là ổn đó (tương đương 80mm trên T3) rẻ. đa dụng hơn thì sigma 17-50 f1:2.8
lamborghini
ĐẠI BÀNG
10 năm

các bác xem thử dùm em chụp vậy có được xem là xoá background ko, các bác chỉ bảo em thêm dùm, em đang dùng con G10, đang định đổi qua 550D or 50D
@lamborghini Xóa,nhưng ít bạn ah,hướng dẫn thì các ace ở trên đã nói hết ròi.Có cái ảnh của Canon G11 mình cũng xóa theo như những qui tắc bất hữu ở trên cho bạn xem thử:

Hoặc, nếu muốn xóa background mù mịt mà không cần phải loay hoay cân chỉnh quá nhiều,mình nghĩ ống fix 50 1.8 là lựa chọn không thể tốt hơn với giá quá ok so với chất lượng lens. Đơn giản đến nổi chỉ giơ lên mà bấm, lúc đó có khi bạn lại cần background nét hơn trong 1 vài hoàn cảnh đấy chứ (Chỉ việc đẩy f2.8-3.5-....)
Canon 40d + 50f1.8 rẻ nhưng không cùi:
18-55 xóa được nhé... xem ảnh này thấy ngay là được hay không nhé
18-55 xóa được nhé... xem ảnh này thấy ngay là được hay không nhé
@caynho_gr Chụp bông tý xíu này thì dùng smartphone có autofocus cũng xóa đc bạn à. Chụp chân dung cơ...

Sent from my GT-S5282 using Tinhte.vn mobile app
Chưa có ảnh chụp từ Canon X5 nên up tạm tấm ảnh chụp bằng đt 😁
18-55 Xóa cũng mờ mịt lắm đấy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019