Xin hướng dẫn con S5 IS !

eros
25/11/2007 18:18Phản hồi: 176
Em mới tập tành nên mua con S5is nghịch cho thoả lòng ham trước khi chuyển sang bộ Dx + Lens .Nghe nói nhiều về em S5 nhưng thực tế khi chụp ảnh ko căng có khi full 100% lại thấy hạt.Bác nào ra tay chỉ bảo giúp em cách chụp hay chỉnh cho nó bớt và căng ảnh được ko ạ .Em xin đa tạ 😁
176 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

anh post thử vài tấm lên anh em xem mới biết được ạ 😁 không căng có khi do tay run, hạt (noise) có khi do ISO...

chờ ảnh của anh ạ :D
Nhiễu hạt là khó tránh khỏi đặc biệt là từ ISO 200 trở lên đối với máy ảnh số compact, trong thực tế không ai in hình quá lớn và/hoặc xem ở 100% vì vậy nên chấp nhận nhiễu ở mức vừa phải. Nếu xăm xoi quá thì chỉ có cách mua dSLR thôi

Chụp căng hay không là do bác lấy nét có chuẩn hay không và có ... dùng phần mềm tăng sharpness
Lam Sơn
ĐẠI BÀNG
16 năm
Độ nhiễu ảnh của S5 IS có vẻ như vượt trên mức trung bình so với các loại máy cùng đẳng cấp. Bởi vậy, trừ các chế độ chụp tự động (máy muốn cho ISO bao nhiêu thì cho ta không thể can thiệp được 😁), còn các chế độ chỉnh tay anh nên cài ISO 200, đối với một số cảnh nhất định có thể sử dụng tới ISO 400 nhưng trên mức đó sẽ bị mất chi tiết ảnh và màu sắc.

- Về zoom : Optical = 12x được hỗ trợ thêm Digital Zoom lên đến 48x có nghĩa là rất xa nhưng ảnh chụp ra sẽ bị mờ và nhuốm vàng, ở mức zoom này khi chụp không thể cầm máy bằng tay được mà phải có cái chân máy (Tripod). Vậy nên anh nên khóa cái zoom Digital lại và chỉ dùng 12x thôi. Thực hiện khóa như sau:
Nhấn nút Menu \ Digital Zoom \ Off. Nhấn Menu lần nữa để thoát ra.

Anh còn thắc mắc gì về cách sử dụng Canon S5Is trong thực tế và :Tại sao nó lại như thế này? Tại sao nó không được như thế kia? anh cứ post bài lên ngay topic này (đừng tạo mới) tôi rất hy vọng sẽ giải đáp cho anh được tường tận.

Tiện đây tôi cũng gửi tới anh tài liệu tham khảo về cách sử dụng máy ảnh S5IS (lý thuyết thôi) nhưng nếu anh quan tâm nó sẽ giúp cho anh nhiều lắm đó. Thân mến

Sách hướng dẫn sử dụng máy ảnh Canon S5IS bằng tiếng Việt.
http://lebaominh.com.vn/vn/default.aspx?c=72&n=1836

Mở trang web ra và bấm vào dòng chữ :
Nhấn vào đây để tải về HDSD Tiếng Việt PS S5IS

Anh lưu ý dùm là trang web của Lê Bảo Minh nó chạy lung tung, nếu nhấn vào Link trên nếu nó dẫn anh tới trang khác anh nên bấm lại có khi đến vài lần, tôi đã kiểm tra chính xác rồi.
kinh nghiệm quý báu , thanks anh em nhiều , eros sẽ up 1 hình demo cho mọi người coi
Xin hướng dẫn cách chụp xóa mờ phông ở phía sau

Mình muốn chụp Ảnh dạng chân dung, chỉ thấy rõ mặt nhân vật, cảnh ở phía sau mờ đi, vậy phải chụp chế độ gì trong S5 IS?
Để chế độ ưu tiên khẩu độ, mở khẩu độ tối đa
Zoom tối đa
Chủ thể gần với ống kính
Sau lưng chủ thể không vướng cái gì (cách khoảng 10m trở lên)

Bụp.
"Để chế độ ưu tiên khẩu độ, mở khẩu độ tối đa" --> thực hiện thế nào?
Chuyển qua chế độ Av ở vòng điều khiển ở trên, bấm nút lùi sang trái cho cái trị số nó nhỏ nhất. Nhỏ nhất có thể ở S5is với zoom tối đa = 1/3.5 (hoặc viết tắt = 3.5)
ngocrock
ĐẠI BÀNG
16 năm
Chào cả nhà ! Mình cũng mới mua con S5 xách tay được mấy tuần. Thích chụp ảnh, nhưng mua con này thôi để tập tành dần và vừa túi xiền.
Xin hỏi chút là để cài dung lượng của từng ảnh thì chọn ở đâu nhỉ ? Hay là máy tự đặt dung lượng theo từng chế độ ?
Nhờ các bác chỉ giúp !
Thiết lập dung lượng của ảnh (file to hay nhỏ) từ S5is phụ thuộc 2 tham số kích thước ảnh và mức độ nén. Kích thước lớn, độ nén ít thì file to.

Thiết lập bằng cách bấm vào nút func (function) xuống cuối cùng (S/L)

xin chào mọi ngưởi. mình cũng mới tập xài S5 nhưng chụp ảnh vẫn còn kém quá, hình chụp nhiều lúc bị hạt hoặc bị nhoè hình, có tài liệu nào hướng dẫn để có thể chụp ra ảnh đẹp k? cảm ơn chiều
Em mới tập chụp với S5 IS, cho em hỏi nếu trong điều kiện ánh sáng hơi thiếu (chụp trong người phòng nhưng không muốn flash) thì nên đặt các chế độ như thế nào để có thể chụp nét?
Em để Av thì máy tự động để tốc độ chậm --> ảnh hay nhòe quá 😔
Có mấy cách thế này:
1.bật thêm đèn cho sáng hơn.
2. Tăng ISO cao hơn: cái này khuyên bạn đừng nên dùng, vì S5IS ở mức ISO 400 thì noise đã nhiều lắm rùi.
3. Đặt máy lên chân, hoặc 1 vị trí cố định nào để có thể chụp chậm được
4. Dùng flash ngoài có đầu flash có thể điều chỉnh được, sau đó điều chỉnh đầu flash lên vị trí bounce (đánh lên trần nhà hay bức tường gần đó - có thể dùng thêm diffuser để ánh sáng dịu hơn)

Cách số 4 tôi thường dùng nhất. Ngay khi còn dùng máy Panasonic fZ10 kết hợp với đèn Mezt C36c2. Cách 2 thỉnh thoảng vẫn phải dùng đến.
Các bác cho em hỏi đối với S5IS có cái nào hướng dẫn cụ thể chi tiết hơn cái này không ạ:http://lebaominh.com.vn/vn/default.aspx?c=72&n=1836
dạ ở đây. Bạn vui lòng dùng bản tiếng Anh nhé. Hướng dẫn khá chi tiết
http://www.generalmanual.com/Digital-Camera/Canon-PowerShot-S5-IS-Digital-Camera.htm
Cảm ơn bác nhiều tuy em không thạo tiếng anh mấy nhưng cũng luận ra tạm được .
Các bác cho em lời khuyên đặt chế độ thế nào để hình đẹp hơn?
Hình em chụp hay bị xám xám thế này 😔

Chế độ lúc chụp: Av = 3.5
Tv = 1/1250 (máy tự đặt theo Av)
Ev = 0
ISO = 80 (Auto)
f = 69.3 mm
White Balance = Auto

Cho em hỏi nếu muốn ra đúng màu thì phải để thời gian lâu hơn hay chỉnh Ev? Và làm sao để biết nên để thời gian là bao nhiêu?
Ảnh của bạn bị xám thế là do bị thiếu sáng, thời gian phơi sáng không đủ nên sensor không đủ thời gian ghi nhận chi tiết và màu sắc của cảnh chụp đấy thôi. Cụ thể với EXIF bạn cung cấp thì do tốc độ chụp bạn đặt quá cao (1/1250s = cái này chỉ để dùng chụp thể thao, và phải nâng mức ISO cao hơn)

Típ:
Khi bạn chưa rành, chưa hiểu tác dụng của các chế độ thì cứ dùng mode P, WB auto, +/- EV =0, ISO=80-200 nhé.
ZWL
ĐẠI BÀNG
16 năm
Nếu ngoài trời sáng bác phải để ISO khoảng 200
Tốc độ bác cho khoảng 1/80 -> 1/125
Cảm ơn các bác góp ý.
Em muốn hỏi thêm là cái tốc độ chụp đó là máy tự đặt (vì e để ở chế độ Av).
Em có thử chụp sau đó ở tốc độ 1/250, Av = f8.0 thì màu sắc thật hơn. (còn tốc độ 1/100, Av = f8.0 thì sáng quá). Nhưng khi đó phải để manual, thử vài phát. Vậy làm sao để máy đặt tốc độ chụp cho thích hợp? (khi ở chế độ Av). Có phải thử lại mức cân bằng trắng theo chuẩn ko?
Theo cái bạn nói, tôi đoán bạn set ở chế độ Tv (ưu tiên tốc độ) thì đúng hơn là Av (ưu tiên khẩu độ), vì bạn can thiệp vào tốc độ mà 😃. Khi đã set ở AV, thì máy đã tính tốc độ theo cái mà máy đo được từ khung ngắm rồi. Cái đáng quan tâm là bạn đang dùng chế độ đo sáng nào (spot, partial hay center-weighted), và bạn đang đo sáng vào vật nào. WB thì nên để ở Auto

Mọi người xin lưu ý giúp là với máy ảnh số PnS, dù có chế độ Manual đi chăng nữa thì tính năng vẫn cứ bị giới hạn. Cụ thể là thế này: do khẩu độ nhỏ nhất trên máy S5IS (và các máy tương tự như Canon G7,9, Panasonic FZ10,....) chỉ là f/8 mà thôi. Không thể khép nhỏ hơn như trên ống kính các máy SLR/DSLR/Rangefinder thực thụ.
Do vậy, sẽ xảy ra tình trạng như của MorningStar: theo công thức sunny 16. ở f/8 s=1/250s, máy của bác chụp đủ sáng. Thì khi bác giảm tốc độ xuống 1/100s (nghĩa là giảm đi 1,5 nấc) thì khẩu độ của máy cần tăng 1,5 nấc (lên f/13) thì giá trị phơi sáng (exposure) mới đúng. Nhưng ngặt nổi f/8 là giá trị nhỏ nhất của ống kính, không thể giảm nữa, nên ảnh bị... dư sáng, dẫn đến tình trạng "cháy" như bạn MorningStar đã miêu tả.

Tips:
- để sử dụng hiệu quả, vui lòng đọc thật kỹ hướng dẫn sử dụng của máy ảnh để hiểu các thông số của máy.
- Với máy PnS: khi mới bắt đầu, chưa thật quen máy, vui lòng tận dụng các chế độ đã cài sẵn trong máy để tận dụng ưu thế của nó.
ZWL
ĐẠI BÀNG
16 năm
Máy bác có chế độ S ko ?
Nếu có vặn sang chữ S là được

Bác để Av f2.8 là đẹp ngay ý mà
tại bác để 8.0 thì Độ mở ống kính nhiều quá -> ánh sáng vào nhiều

Xin phép các bác cho em được sửa lại

tại bác để tốc độ chậm quá nên ánh sáng vào nhiều
Bác tăng tốc độ tốc độ lên hoặc giảm F đi là được thôi
bác để 8.0 thì Độ mở ống kính nhiều quá -> ánh sáng vào nhiều[/quote]

Sao lạ vậy bác ZWL? f 8.0 đối với P&S thì làm sao ánh sáng vào nhiều được.
Bác kiểm tra lại xem,
ZWL
ĐẠI BÀNG
16 năm
Sao lạ vậy bác ZWL? f 8.0 đối với P&S thì làm sao ánh sáng vào nhiều được.
Bác kiểm tra lại xem,[/QUOTE]
Xin lỗi bác, hôm qua em mắt nhắm mắt mở nên đánh nhầm
Tự nhiên sáng nay nhớ ra.
Chỉ mong về thật sớm để sửa lại thật mau 😁
Ai ngờ đã bị bác phê bình...
Xin cáo lỗi bác và bác chủ topic nhé
Bác ý nhầm đấy bác già khó tánh ạ,máy chụp hình nào cũng thế,chứ riêng gì PnS,trị số F càng nhỏ thì lượng ánh sáng đi vào phim,hoặc sensor ( cảm biến hình ảnh ) càng lớn,ảnh có DOF ( độ nét sâu ) càng mỏng. Trị số F càng lớn thì ánh sáng đi vào càng ít,ảnh có DOF sâu.
ngocrock
ĐẠI BÀNG
16 năm
* Em hỏi các bác chut về cái ống kính.
Khi không sử dụng, đeo trên người em vẫn đậy nắp lại, nhưng cứ đi tung tăng một lúc là cái nắp nó lại long ra. Các bác có cách nào khắc phục không ?
Còn về ống kính, dù không chạm vào nhưng thi thoảng nó cũng hay bị mờ, có thể lau được bằng gì ạ ?
* Về dung lượng pin, có thể xem ở đâu hả các bác ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019