Xin hướng dẫn con S5 IS !

eros
25/11/2007 18:18Phản hồi: 176
176 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thuckand
TÍCH CỰC
16 năm
ah ah,rồi,minh hiểu rồi !! thế này NM nhé
_trong Menu, Flexi zone mà off,thì khi nhấn Set,nó sẽ có chức năng face detect,nhưng face detect chỉ có tác dụng trong khung center,ra khỏi 1/3 ngoài center sẽ tự động trở về center,hơi bất lợi trong việc chụp chân dung theo quy tắc 1/3 vì có khả năng sẽ ko bắt được khuôn mặt
vd: chụp chân dung toàn thân.gặp người mẫu cao, thì lúc đó cái đầu của người mẫu chia ra 3 khúc : đầu-mình-chân .thì lúc đó Face detect không thể "leo" lên qua khỏi cái ô center,nên thành ra focus vô cái mình của người mẫu 😁 . mình ít khi dùng cái này,chủ yếu là để flexizone On !
_ nếu flexizone On,thì không có face detect,nhưng lúc đó,nhấn Set,thì ô lấy nét sẽ thành xanh,sau đó dùng 4-way navigator di chuyển cho nó qua lại tuỳ mình,góc trên góc dưới nào cũng được cả.
_còn cái vụ chưởng chưởng thì......thật tình là thuckand không biết (xấu hổ wá :D ) mới thấy lần đầu luôn đó !! mắc cười quá !! potay !!
đã tra Advanced User manual, ký hiệu mà NM đang hỏi là ký hiệu thể hiện bạn đang bật chế độ wind filter.

Chế độ này nằm trong phần Audio settings, để lọc tiếng ù của gió khi quay film hay ghi lại voice memos.
Cảm ơn bro binhpt. NM không có được cuốn hướng dẫn nên cứ mò mò không à. Làm NM tưởng cái máy của mình được luyện công phu 😃

Bro thuckand, cái bro nói chính là cái hurri.cane nói đó. Còn cái NM thắc mắc nó lại hoàn toàn khác. Tối đó đèn điện vàng, NM đưa lên thì thấy xuất hiện 2 khung nháy tự viền lấy 2 faces rồi nhấp nháy vài cái, tự mất đi 1. Đến giờ NM vẫn chưa hiểu nó xuất hiện/ mất đi vì chỉnh cái gì nữa? Vì Nm chưa diện kiến lại nó! Để khi nào rảnh NM phá tiếp thử xem sao.
đã thế thì vui lòng download về mà đọc.
link ở đây.

Liên quan đến Wind filter xin xem trang 56. Quyển này giới thiệu rất chi tiết các tính năng của S5. nó sẽ tiết kiệm cho bạn nhiều thời gian mò mẫm đấy.
Đau lòng thay là NM nhấn vào link này nó không hoạt động ạ.

* To hurricane: máy tới tay NM đã qua 1 đời chủ, không còn sách hướng dẫn nên mới lọ mọ search trên net >> Một số link sách hướng dẫn đã không còn hoạt động >> search tiếp ra được tinhte.com >> Vào hỏi thì tinhte.com trả lời nên search google 😁

Bác thông cảm 1 ngày chỉ có 15p đọc tài liệu tìm được, rồi vớ máy hí hoáy, đọc mới tới trang 2 thì nghịch máy nó xuất hiện chuyện lạ trang 56. :confused1bb: Kinh nghiệm cho NM biết rằng 1 tiếng hỏi = 1 ngày đọc tài liệu chay

Vào hỏi cho nhanh, dù có bị mắng chậm tiêu cũng chịu :rofl8yi:
thuckand
TÍCH CỰC
16 năm
@A Bình: thanks anh.giá như em biết sớm hơn thì đỡ phải mò nhiều !!hehe.
@NM : .......chà chà,chắc thuckand cũng potay quá.NM cho thuckand xin thêm xíu thông tin: lúc đó,chụp bao nhiêu người ? có khả năng 1 người quay mặt đi nên nó không nhận khuôn mặt được.nếu không phãi thì......coi bộ chịu thua 😁 lúc nào thuckand gặp sẽ la làng lên :D
Advanced User manual được tặng khi mua máy mà 😁.

Đã đọc lại cái vụ face detect từ trang http://www.dcresource.com/reviews/canon/powershot_s5-review/
The S5's face detection system found three faces (the maximum) in our test scene. The one in white is the "main" subject. Pressing the shutter release halfway locked onto five faces When FlexiZone is turned off, the button toggles between center-frame and face detection AF. Yes, the PowerShot S5 has face detection, it works quite well. The camera will lock onto as many as nine faces (xạo quá trời :p), and will make sure that they are properly exposed.

NM nhìn 2 hình ở trên chắc hiểu được vấn đề rồi :D. Huricane đã thử lại với ảnh gia đình trên máy tính, ảnh có 4 khuôn mặt, S5 nhận được cả 4, nhưng khi ấn nửa nút chụp thì nó chỉ lock có 2 khuôn mặt thôi.

Túm lại, xuất hiện 2 khung nháy tự viền lấy 2 faces rồi nhấp nháy vài cái là do NM đã chọn chế độ face detect, và lúc đó chụp mặt người (chọn face detect mà ko chụp mặt người thì nó thành center rùi -,-). Mất đi 1 khung nháy là máy S5 của NM lúc đó chỉ lock focus 1 khuôn mặt.

Đọc lại thấy mình giải thích dài dòng quá :D.

Túm lại thêm 1 cái nữa, có cái gì ko hiểu thì gắng đọc sách Advanced User manual, ko hiểu nữa thì google, ko hiểu nữa thì tinhte, ko hiểu nữa thì... thôi :p.

Face detect có trong mode P, Tv, Av và M ;).
thuckand
TÍCH CỰC
16 năm
xin đính chính là tại vì trước giờ không biết tắt flexizone là ra face detect 😁 hehe,giờ thì hiểu hơn rồi !!
với lại thuckand mua cái S5 xách từ Nhật về,nên toàn tiếng Nhật không ah.trình độ có hạn,đọc được vài chữ xong vất lun !!
giờ càng hiểu S5 hơn ^^ iu S5 quá,nhưng face detect chắc cũng ít xài !! tự detect cho xong :d
Ông bà có câu "Của cho không bằng cách cho"
:dull8ay:
để iso tầm 80 thử bác😃______________________________
thuckand
TÍCH CỰC
16 năm
Jerry tran nói gì thế nhỉ ? ISO 80 nào bạn ?
chết thật. Xin lỗi là đưa cái link nhầm. Mình gửi lại link 3 tài liệu kèm theo của Canon S5IS để mọi người tiện tham khảo trong trường hợp không có/hoặc đã làm mất taì liệu theo máy:

- Canon PowerShot S5 IS User Guide Basic (PDF, 2.55 MB)
- Canon PowerShot S5 IS User Guide Advanced (PDF, 5.90 MB)
- Canon PowerShot S5 IS System Map (PDF, 508 KB)
Chào các bác ! em có một xấp hình cũ, định đem ra dịch vụ để scan thành file dễ dàng lưu trữ. Sẵn đây em muốn thực hành luôn cách chụp macro bằng con S5, vậy bác nào có kinh nghiệm cách chụp này xin được chỉ giáo ...
Cho em hỏi thêm trên nút macro là nút MF có tác dụng gì không ? Cách sử dụng ra sao ?
Cám ơn rất nhiều !
thuckand
TÍCH CỰC
15 năm
@giavu : nút macro có tác dụng trong phạm vi dưới 90mm (hình như :p ) bạn coi trên LCD sẽ thấy bông hoa màu trắng là còn tác dụng Macro,bông hoa màu bị mờ đi là hết tác dụng Macro. với các chế độ Av,Tv,M,C giữ nút macro sẽ ra super macro chụp cận 0cm và xa nhất 20cm
nút MF bác nhấn sẽ ra chữ MF ở trong LCD,giữ nút đó,và kéo lên xuống navigator, thì nó sẽ lấy nét tay cho bác (hơi khó khăn nhé :p )
chúc bác tiến bộ với S5 IS 😁
mình cũng fan S5,nhưng giờ S5 dang đi sửa !! chưa xong nữa !!
cám ơn phần trả lời của bạn😃, mình cũng thử chụp macro nhưng khó lấy nét quá . Cái cần lấy nét thì thì bị nhòa, còn cái không cần thì rõ ...:mad:

nếu bạn thường xuyên ở TĐ vào chủ nhật thì bữa nào mình gặp nhé !
thuckand
TÍCH CỰC
15 năm
mình chụp macro cũng ít dùng MF lắm.chỉ khi nào ngược sáng,và ko lấy nét được mới phải dùng MF thôi.
Tình hình là S5IS mình vừa......bị tèo ~.~ . với lại mấy hnay bận quá,cũng ít ra Tao Đàn được 😁
Chụp macro bạn chuyển về đo sáng điểm (spot) nhé, sẽ dễ đàng đo sáng và lấy nét hơn !!
hôm nào mình có ra Tao Đàn sẽ PM cho bạn.chúc bạn vui nhé ^^
p/s: trong diễn đàn mình có anh Blackseal, ông đó xài S5IS và đã hướng dẫn mình rất tận tình.giang hồ gọi là Siu Bướm :D vì chụp bướm rất đẹp
Máy của bác bị hư gì vậy 😕 hôm đi chơi ở suối tiên, tôi có gặp 1 anh thợ chụp hình , thấy mình xài S5 ảnh ảnh cũng đã từng chụp con này như do chụp nhiều nên máy nóng mà ảnh còn quay phim nữa nên đã bị chết con IC gì đó phải xuống SG sửa tới 80 usd lận . sau đó ảnh bán máy luôn :eek:
hổng biết S5 có bền hông bạn 😔
thuckand
TÍCH CỰC
15 năm
người ta nói "của bền tại người" mà bạn :p
S5 IS của mình bị tèo là do bữa bố mẹ di Nha Trang,vô tình dính nước,rồi cũng sửa ở Nha Trang (lau chùi,vệ sinh máy,sửa jj đó) nhưng chắc ko kỹ,nên nó bị rỉ sét dần cái LCD Viewfinder.rồi cái viewfinder khìn luôn.còn sensor thì chắc cũng ảnh hưởng,nên chụp lâu lâu bị sọc sọc :p
ake
ĐẠI BÀNG
15 năm
Chia buồn cùng chú @thuckand nhé! Lỡ rùi thui tìm đường lên DSLR luôn đi cho khí thế!😁
Chia buồn cùng bạn :eek: ,tưởng gì chứ dính vào nước biển thì toi rồi ! Bà chị mình cũng bị tiêu cái điện thoại khi chụp hình con đang tắm biển ở Vũng tàu . bạn có dự định gì không ? [FONT=&quot][/FONT][FONT=&quot] nghe đồn thằng [/FONT] [FONT=&quot]Fujifilm FinePix [/FONT][FONT=&quot]S100fs [/FONT]chụp cũng đã lắm, chơi nó luôn đi , có gì chia sẽ với anh em .😁
thuckand
TÍCH CỰC
15 năm
@giavu & ake : dạ em dời nhà wa Ni rồi ạ ^^ xài 2 body : Ni D80 & Ca S5IS ^^ tuyệt vời

Để làm được điều này, bạn phải chui vào menu của CHDK để chỉnh thì mới được. Làm như sau:
- Bấm nút Print của S5 (nút ở góc trên bên trái LCD). Đây là nút để kích hoạt CHDK. Bạn sẽ thấy góc dưới LCD hiện lên dòng chữ "Default Script <ALT>"
- Bấm nút MENU của S5, sẽ có 1 menu bung ra trên màn LCD. Dùng phím mũi tên chọn Extra Photo Operations.
- trong menu con Extra Photo Operations, bạn thấy có 2 phần liên quan đến tốc độ và khẩu độ, đó là Override Shutter Speed và Override Aperture. Bạn dùng phím mũi tên lên xuống chỉnh con trỏ đến các phần này, bấm mũi tên trái phải để thay đổi giá trị Tv, Av mong muốn. Và nhớ là để các thay đổi có tác dụng, nhớ chỉnh Value factor (mặc định là Off thành 1 hoặc giá trị nào đó mà bạn mong muốn, khi đó giá trị Tv, Av sẽ nhân với hệ số factor này).

Bạn có thể chỉ cần thay đổi 1 trong 2 giá trị Av hoặc Tv hoặc cả 2 tùy theo nhu cầu. Sau khi chỉnh xong bấm lại nút Print để thoát ra khỏi chế độ kích hoạt CHDK. Khi đó bạn sẽ thấy giá trị Av=xxxxx Tv=yyyyy hiện trên màn hình (xxxxx, yyyyy là giá trị do bạn thiết lập theo các bước ở trên).

Và cuối cùng, nếu bạn muốn máy quay lại chế độ làm việc bình thường, kích hoạt CHDK lên, vào chỉnh lại Value factor về Off (hoặc đơn giản là tắt nguồn rồi bật lại).

Bạn có thể đọc thêm hướng dẫn trong web của wikia để rõ hơn.
Cám ơn các bạn rất nhiều về những hướng dẫn trong này.
Tiện thể mình có thắc mắc tại sao con S5IS này ko có đồng hồ báo pin nhỉ?
Rất bất tiện vì chẳng biết pin còn bao nhiêu để sử dụng... mà gần hết pin thì chỉ chụp đc 1 vài kiểu là die luôn 😔.
Bạn cài phần mềm CHDK vào thẻ nhớ đi. Sau khi phần mềm chạy là có báo pin liền.

Bạn tham khảo thêm các post ở trang 7 trong topic này luôn:
http://www.tinhte.com/forum/showthread.php?t=20542&page=7
Mình làm theo đúng hướng dẫn của bạn Oplada mà ko được.
Tìm version thì nó ko báo j cả... (làm theo đúng hướng dẫn)... màn hình hiện mỗi chứ No Images.
Mình copy bản 101a... rồi 101b rồi bấm DISP cũng ko thấy gì cả... hiện lên mỗi chứ Card Locked!
lang thang trên mạng tìm được đúng bài này may quá 😃, em dùng S5is lâu rồi nhưng có nhiều cái tự mày mò không ra được - đọc đựơc mấy bài viết của mấy bác trên này bổ ích quá xá 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019