Xin hướng dẫn dùng Wine để cái Office 2010 (win) lên macbook

Mandarker
9/3/2014 4:41Phản hồi: 8
Em có xem qua bài viết này của mod Vuhai:
http://www.tinhte.vn/threads/cai-windows-tren-may-tinh-apple.1443470/

Trong đó cách dùng bootcamp và máy ảo là đc hướng dẫn, nhưng còn cách dùng Wine, giả lập, thì tìm ko thấy, google cũng ra rất ít ...

Phần mềm duy nhất em cần là O ffice 2010, nhưng cái này là liên quan đến bộ gõ và font ... ko biết làm thế nào để tích hợp luôn vào giả lập ...

Có bác nào rành chia sẻ kinh nghiệm, cảm ơn mọi người.
8 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

rkitvn
TÍCH CỰC
10 năm
mac có office ...dùng tạm cũng đc ...ko thì cài máy ảo ...ko thì làm bôotcamp
Mandarker
TÍCH CỰC
10 năm
@rkitvn 2 cách kia tốn quá nhiều dung lượng bác à ...

Chạy giả lập rrêng từng app nhẹ hơn nhiều
Mình đã từng nghiên cứu cách này, dùng Wine hoặc CrossOver để cài MS Office. Cài lên thì đơn giản, nhưng vấn đề là không cách nào sử dụng được bộ gõ tiếng Việt cả ~> đành dùng Parallel Desktop.
Mandarker
TÍCH CỰC
10 năm
@mitdac24581 Bạn cho hỏi dùng máy ảo có tiện ko bạn ? dung lượng chiếm ? rồi ảnh hưởng đến Mac Os ...

Mình thấy vn ai mua Mac cũng bootcamp ... bình thường dùng CrossOver đầu tiên là nhẹ nhất, rồi mới dùng máy ảo, bí quá mới dùng bootcamp ...

Mình đang thử dùng CrossOver cài office xem có ổn ko rồi mới nghĩ đến máy ảo ... bootcamp thì chắc thôi ...
@Mandarker Mình dùng máy ảo thấy rất tiện, tốc độ chấp nhận được, đặc biệt là rất nhiều máy in mạng cài đặt trên MAC rất khó khăn thì cài đặt trên máy ảo rất đơn giản.

Dung lượng thì tuỳ thuộc vào máy ảo cài Windows nào, cài những phần mềm gì, tối ưu ra sao. Máy ảo cài Windows XP xong chiếm khoảng 3-4 GB ổ cứng, cài Office và vài thứ lặt vặt nữa thì chiếm khoảng 6-8 GB ổ cứng.

Mình dùng máy ảo thấy nó chả ảnh hưởng gì đến MAC OS cả, và cũng không thấy có lý do gì để nó có thể ảnh hưởng đến MAC OS.

Bác cần phân biệt rõ chức năng, hiệu quả, được, mất của mỗi phần mềm, từ đó lựa chọn cho mình phần mềm nào hiệu quả nhất.
  • Bootcamp: chia HDD thành 2 phân vùng (hoặc nhiều hơn), cài MAC OS trên 1 phân vùng, cài Windows trên 1 phân vùng. Khi khởi động máy lên thì sẽ chọn dùng MAC OS hay dùng Windows, và dĩ nhiên tại một thời điểm chỉ có thể dùng MAC OS hoặc Windows, không thể dùng cả 2.
    • Ưu điểm: Nếu lựa chọn dùng Windows thì ta sẽ có 1 máy tính chạy Windows với HDD thật, RAM thật, VGA thật... ~> tận dùng được tối đa năng lực của phần cứng, chả phải share với ai cả ~> phù hợp khi chạy những phần mềm nặng như chơi game chẳng hạn (cần VGA khủng)
    • Nhược điểm: Đang dùng Windows mà chợt nhớ ra là cần làm gì đó trên MAC OS thì cách duy nhất là tắt Windows đi và khởi động lại, chọn MAC OS trong quá trình khởi động ~> thiếu linh hoạt.
  • Parallel Desktop (hoặc VM Ware Fusion...): là những phần mềm ảo hoá được cài trên MAC OS, tạo ra những cỗ máy ảo. Bác sẽ không cần chia ổ đĩa gì hết, chỉ cần chạy phần mềm ảo hoá và tạo ra những máy tính ảo với CPU ảo, VGA ảo... rồi cài Windows lên đó.
    • Ưu điểm: linh hoạt, đang ở Windows ảo muốn trở lại MAC OS chỉ cần 1 click chuột. Windows ảo gần như 1 phần của MAC OS, các phần mềm của Windows ảo có thể mở file trên Finder trực tiếp. Ngoài ra bác có thể cài nhiều Windows ảo phục vụ nhiều nhu cầu khác nhau, các máy ảo này có thể kết nối với nhau như trong 1 mạng LAN...
    • Nhược điểm: vì CPU ảo, RAM ảo, VGA ảo nên nếu muốn chơi game khủng thì sẽ khó khăn hơn.
  • CrossOver: bản chất CrossOver là máy ảo, giống như Parallel Desktop hoặc VM Ware... nhưng được lược bớt nhiều thành phần, chỉ giữ lại những phần core của hệ điều hành mà thôi.
    • Ưu điểm: nhẹ hơn máy ảo
    • Nhược điểm: đôi lúc không tương thích, nếu muốn chạy phần mềm thứ ba sẽ khó khăn (ví dụ chạy UniKey để gõ tiếng Việt hoặc chạy phần mềm hỗ trợ game)
Đối với Office thì quan trọng nhất là gõ tiếng Việt mà khi dùng CrossOver mình không cách nào cài đặt được UniKey để nó chạy nền cùng với Office cả ~> đành chịu thua.
dùng bộ office trên mac cũng ổn mà
lcd86
ĐẠI BÀNG
10 năm
font và bộ gõ, em chỉ tích hợp được 1 phần, em làm theo cách sau ạ:
- Cài microsoft office 2011 (bản cho mac) vào Macbook pro / air / retina
- Cài xong thì tìm bộ full font abc trên mạng, giải nén ra.
- Mở fontbook (gõ trên spotlight để tìm kiếm cho nhanh)
- Copy / bôi đen toàn bộ font vừa giải nén ra rồi nhấc vào Fontbook đang được mở.
- Hoàn tất, khởi động lại, em thấy khác phục đc 1 ít ạ 😃
(em có j bổ sung nhé ;) )
mới tải và cài theo bên này Office 2010 cho Macbook thành công rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019