Xin kinh nghiệm - Màn chập (Shutter release) của DSLR làm bao nhiêu shots thì hư ạ?

Thảo luận trong 'DSLR (Máy ảnh ống kính rời)' bắt đầu bởi loithuxua, 18/3/09.

1. haqduong

haqduong Thành viên

Nếu bác nói đúng là ở tốc độ max thì mình máy khi dùng đến cỡ 1/4000 -> 1/8000 đâu mà -> dùng trên 100k lần vô tư nhỉ.

Nếu em không nhầm thì bác nói cái gương của nó, bác dùng máy gì, shuttler release bao nhiêu rồi mà rụng cả cái gương đó vậy? Với cả bác dùng keo nói chung em nghĩ làm giảm độ chính xác của nó -> mang ra thợ bác ạ :D

@oasiss: Khe sáng to nhỏ là do độ mở, không phải tốc độ
    @lowtechs: Theo mình search ra thì release count của Canon hoặc không có hoặc reset được còn nikon thì không reset được và luôn xem đựoc (mình search ra thế chứ chưa có máy để test)
  2. Oishi

Oishi Thành viên

Vào xem ảnh, con số phía trên cùng bên tay phải của màn hình là chỉ số đó. Hoặc up ảnh lên Flickr thì nó cũng thể hiện tất cả thông số của tấm ảnh đó.
  3. min18vn

min18vn Thành viên

Bác nhầm giữa đổ mở ống kính với màn trập rùi, cái khe sáng nói trên là khe giữa 2 màn trập, tốc độ càng cao thì khe càng nhỏ.
    nvsp18 thích nội dung này.
  4. vohaianh

vohaianh Thành viên

Chừng nào bác bán hú em nhe, em dang tính mua Nikon D70, đang chọn lưạ D40, D70, D80, hàng second hand mà còn tốt.
  5. hanguyen169

hanguyen169 Thành viên

AI có soft EOS Shutter Count thì cho em xin,hix,down ở trên trang chủ mà k đc :(
  6. haqduong

haqduong Thành viên

À à, sory bác, cái đoạn trên em có nhầm lẫn.
    Nhưng em nghĩ chính xác hơn thì là tốc độ cao thì khoảng thời gian giữa khi front curtain xuất phát và rear curtain xuất phát càng ngắn, như thế hợp lí hơn ;)
  7. anhtrungat

anhtrungat Thành viên

Tuổi thọ của màn trập còn phụ thuộc vào tốc độ của mỗi lần chụp nữa, khi bạn chụp với chế độ S, hoặc manual nhưng ưu tiên tốc độ màn trập, thì màn trập sẽ phải hoạt động nhanh và mạnh hơn là chụp ở chế độ bình thường. Với lại bạn chỉ cần quan tâm thông số này khi mua máy 2nd, để xem tuổi thọ của máy còn lâu nữa không. Còn a e nào đập hộp con máy mới cứng, thì chắc là sẽ đổi máy trước khi con màn trập này nó kịp hỏng :p
  8. lightblue

lightblue Thành viên

Bạn dùng EOS Info nhé:
    http://www.mediafire.com/?x3xuyojhjzm
    Zanr Zij thích nội dung này.
  9. loicauchuc

loicauchuc Thành viên

nếu màn chập bị hư do dùng nhiều quá thì tính sao hả các bác!
  10. hanguyen169

hanguyen169 Thành viên

Thì thay cái mới,nikon thì k biết chứ canon thì thay màn trập thì cái shutter cout sẽ =0
  11. lightblue

lightblue Thành viên

Bạn đã thay shutter bao giờ chưa?

Không có chuyện shutter counter đựơc reset về 0 sau khi thay đâu ah.
  12. khanhphan

khanhphan Thành viên

Có bác nào biết chỗ RESET SHUTTER kg vậy , tôi cần làm cho caí D90 .
    Thank
  13. lehoanghiep_1112

lehoanghiep_1112 Thành viên

........................
  14. letienduc89

letienduc89 Thành viên

đã chơi DSLR thì điều quan tâm làm làm ntn để có 1 bức ảnh đẹp chứ đừng quá quan trọng đến những vấn đề như này . trước e dùng con Sony K810i mà chụp đến 10.000 shoots mà giờ để lại cho đứa bạn nó tự sướng suốt ngày cũng k vấn đề j cả . Điện thoại còn bền đc như vậy thì DSLR ko phải băn khoăn.
    Thân !
  15. nvsp18

nvsp18 I am thiengd ®

Điện thoại mà bác chụp tận 10K thì thật là cao thủ :)
  16. lamchilli83

lamchilli83 Thành viên

màn chập iem nghĩ quá khó hỏng ... nếu bác không tác động cơ học vào nó chắc là ấn mỏi tay ...
    còn về nhà sản suất đưa ra cái 100K như bác gì nói đó là thử nghiệm ... chụp liên tục với cùng một tốc độ đến tầm 100K thì tèo vì nó đạt đến giới hạn mỏi và phá hủy ... nếu bác thíc thì cứ ngồi ấn 100K phát liên tục sẽ hiểu ... :D
    Tuấn Hugo thích nội dung này.
  17. tuanck

tuanck Thành viên

Vậy có bác nào biết thay màn trập ở đâu k ? Bao nhiêu ? Thanks :D
  18. nvsp18

nvsp18 I am thiengd ®

Canon là Lê Bảo Minh - Nikon là VIC
    tuanck thích nội dung này.
  19. hx100

hx100 Thành viên

đợi đến luk hỏng màn chập chắc ko còn cầm trên tay máy đó rùi, hình như chụp đến 100.000 shots nó lại về 0 thì phải, mjh đọc dc trên 1 topic của nc ngoài
  20. i.LoVe

i.LoVe Thành viên

cũng quann tâm đang dùng e D90 :D ko biết bao h del