[Xin thề] Em cạch Windows Phone 8 rồi...

luly.violet.vn
9/7/2013 15:50Phản hồi: 468
[Xin thề] Em cạch Windows Phone 8 rồi...
Thưa là em chả phải dìm hàng gì đâu. Em viết bài này để cho thím nào sắp hoặc sẽ dùng Windows Phone 8 có thêm một cái nhìn khách quan hơn, từ đó có quyết định gắn bó với nó hay không?

Chả là trước em dùng Symbian (N8) nói chung máy tuy lỗi thời nhưng ứng dụng cũng lắc nhắc, xài tạm được. Với cái quả cam 12mpx thì bá đạo rồi. Thằng bạn em dùng con Bold 9900 chạy BB 7.

Tháng rồi hai thằng quyết định đổi gió cho nó mát. Em thì cũng có tầm 8tr, thằng bạn em thì cũng cỡ tiền đó. Thế là hai thằng mò vào thế giới di động. Mợ, thằng này bán mắc hơn ở ngoài mấy thím ợ. Nhưng được cái bảo hành với đang khuyến mãi, mua điện thoại bốc thăm trúng tiền. Cũng được.

Lúc đầu hai thằng đi chung vào cửa, nhưng sau đó là hai thằng rẽ hai ngã, thằng bạn em nó mò qua đám Android tả pí lù HTC, Samsung rồi mấy con tàu khựa Mobiistar, Q-smart, K-Touch... gì gì đấy. Em thì nghĩ lại vẫn trung thành với Nokia nên mò qua đấy là chuyện đương nhiên.

Em vừa nhìn là thấy đám Lumia nổi bần bật rồi, màu sắc loè loẹt y như mấy con két bán gần nhà em luôn. Xanh đỏ vàng... màu nào cũng có, em mê từ lúc xem trên tinhte, sohoa.

Em nhìn và thấy con 920, 820 giá cao rồi, thôi không chọn. Thấy con 520 màn to hơn con 620 ngon rồi nhưng lại không có đèn flash chụp ảnh, 620 thì màn bé quá. Bỏ. Thế là còn con 720, máy ngon mà giá 7,2tr. Em chạy qua thằng bạn thì thấy nó đang ngắm mấy con Galaxy. Mợ, chị Samsung mắn đẻ quá trời, đẻ con nào em nhìn cũng y chang nhau đến hoa cả mắt, em chả phân biệt nổi nếu nó không dán tên, gì mà S3, Note, Grand, S Dous...

Thằng bạn em đang test con Galaxy S3 Mini. Phải công nhận xem trên hình không có đã, ra chứng kiến tận mắt thấy cài màn Amoled 4' nó phê gì đâu. Nhưng em không quan tâm. Em còn cười thằng bạn em: "Gần 7 triệu (lúc đó 6tr mấy em chả nhớ) mà cái màn bé xíu (4'), cái cam yếu xìu mà mày cũng mua àk". "Thôi mua 720 với tao cho có đôi có cặp". Cái mặt thằng bạn điểu nó cười em. "Có khùng mới dùng Lumia nhák, mua rồi hối chả kịp". Em biểu môi: "thằng điên".

Em thì trước khi mua cũng có lên sohoa, tinhte, vnreview...xem review, đánh giá thấy khen lấy khen để, máy ngon, mượt, chụp đẹp nên tin tưởng lắm cơ. Em cười lại. "Có mày mua con này rồi hối không kịp thì có". Thế là em quay lại test con 720. Lúc này em đâu phân vân cái vụ OS gì đâu.

Lấy máy về xài vuốt vuốt mướt rượt thích quá đi. Nhưng, cái vụ Micro sim này bất tiện quá, cái sim nguyên h cắt còn bé tẹo, gắn cả buổi trời mới được (tay em to ạk). Xài được tuần, bắt đầu thấy nản khi dùng thử con galaxy s3 mini của thằng bạn. Giao diện Metro trên Lumia mới đầu nhìn thích lắm cơ, nhưng sau mấy ngày em bắt đầu chán. Còn app nó sắp cả một hàng dài lướt thướt, em kéo muốn gần chết, sao nó không cho cái thanh trượt có phải nhanh hơn không?

Nhìn qua máy thằng bạn, thấy em chê sao lumia xài riết nhìn nhàm quá mày, giao diện, icon chả thế ếu nào đổi được, có đổi thì được mỗi màu sắc với cái nền lót, còn cùi bắp hơn cà symbian nữa, vậy là nó đem cả đóng laucher IP5, HTC, cả Lumia ra khè em. Cười đểu em nữa. Mà công nhận máy nó thật đầy đủ sắc màu, nhìn sinh động, nhất là laucher cho cá Koi ăn nữa, widget thời tiết nhiệt độ, nắng mưa của HTC, trên màn hình chờ nhìn rất là phê.

Còn cái nữa là vụ nhắn tin tiếng việt, gõ có dấu theo kiểu thủ công rất mệt. Thằng bạn em dùng swiftkey đoán từ nhắn tin, gõ telex, chat , facebook nhanh hơn cả tên bắn. Em lại tuổi thân.

Cái vụ volum chùm làm em nhiều phen khốn đốn, tất cả các volum tin nhắn, nhạc chuông, video, music... là n trong 1. Hôm trước em nghe nhạc max volum mà quên chuyển sang chết độ rung hay giảm volum thì sáng hôm sau ai điện cho em cả làng nó biết. Vụ này mà em bị thầy cô mắng hoài (may em là sinh viên nên không bị tịch thu điện thoại).

Quảng cáo

Còn cái nữa mấy thím ạ, đó là rung với chuông, hai đứa này nó như nước với lửa, chó với mèo ấy, mỗi lần có cuộc gọi thì rung được 2s rồi tắt tịt, làm em nhỡ khá nhiều cuộc gọi quan trọng (miss call đó ạ), em còn bị gấu nó mắng té tát tại sao gọi nát máy mà không bắt...hik...hik...oan ức cho em lắm.

Cái nhạc chuông tin nhắn còn ác liệt nữa, muốn thay đổi mà chả biết làm sao? Trong khi thằng bạn em nó chỉ cần copy cái file nhạc vào thư mục media rồi nhạc chuông, hay tin nhắn là xài luôn.

Xem vidoes phải nói lá một điểm trừ cực lớn ở WP8, thằng bạn em nó chỉ việc tải phim trên Youtube (file FLV), và trên các 4r là file MKV hay bất cứ file đuôi gì thì chỉ cần cài soft MXPLAYER là xem ngay và luôn, còn con 720 cùi bắp em phải convert lâu lắc, một tập phim 1h30 phút, em tải về cộng với convert là hơn cả 1h30 phút đó. Em nản vs phát sợ WP 8 luôn, nó không có app nào play mấy file videos đuôi lạ lạ như MKV

Cài mà em khiếp đảm đó là khoá xoay màn hình, em thì có tật hay lượt web, xem phim về khuya, nên hay đem lên giường, cơ mà trong lúc em đang xem, đang chơi thì cái màn hình nó cứ xoay mòng mòng như cố trêu tức em vậy. Dù rằng có một số app có khoá xoay nhưng cũng không khả quan cho lắm. Và em biết nhiều người dùng WP8 cũng ức chế cái này.

Vụ phần mềm còn mệt hơn. Dowload app về thẻ nhớ phải có mạng mới có thể vào store rồi vào SD để cài đặt, bất tiện vô cùng, thằng bạn em chỉ việc vào Goole Play tải app rồi cài luôn. Không thì nó vào appstore tải file apk vào thẻ nhớ cài và lưu giữ rất chi là tiện. Thật là ghen tức quá đi, em GATO với thằng bạn em lắm
.

Quảng cáo

Còn nhiều cái thằng wp8 làm em phát điên, nhưng cái nổi bật tồi tệ nhất đó là kho app. Xài smart phone thì phải có app, càng nhiều càng tốt, mà em thì cũng giống như đa số người Việt , đó là thích xài chùa. Nhưng hỡi ôi, thằng bạn em dùng android thấy cái kho app google play của nó mà phát ham, từ free đến c-rack, app đến game nhìn mà mê vì nhiều, quá nhiều, rất rất nhiều, bơi vào đóng ápp đó chắc thích lắm, em tưởng tượng như vậy, và đặc biệt đa số app là free, chưa kể trên appstore mấy phần mềm có phí, hàng độc, hàng hiếm cũng đc c-rack sẵn luôn, và tải về free 100%, không tốn một xu, mà app nào app nấy cũng hay, cũng tốt và cũng rất cần thiết.

Trong khi wp store thì nhìn lại mà chán với nản, toàn app xàm xàm gì không? Cái mình cần thì chả có, cái có thì chã cần, đa số là app chỉ dùng được cho người nước ngoài, app thu phí lại nhiều hơn app có phí, muốn xài lại mua bằng Visa rắc rối (ặk). Vãi thật đã bỏ 7tr mua mà còn tốn thêm tiền mua app. Cứ cho một cái 25000 đi, 10 app đi mợ 250.000, chưa kể có app 70.000 đến hơn 100.000. Mà thôi nhắc lại thêm buồn, chả có cái app nào cần cho mình mua, vì đa số app do develove nước ngoài viết dành cho người nước ngoài mà.

Em thì em ghiền xem TV, game lắm, mà kiếm mãi trên cái store chả thấy cài nào ra hồn ra vía. Nhìn qua thằng bạn nó cài cả đóng app mà phát ghét: We TV, Gen TV, Viet TV Pro, Free... chỉ cần 3g, hay wifi là xem mút cả chỉ 100 mấy chục kênh tv từ việt nam đến nước ngoài. Còn game ghiết thì thôi rồi, bên WP đếm trên đầu ngón tay, còn trong máy thằng bạn em chim cu tức giận, cut the crop, chém dưa, alphabet 7, mấy game nổi tiếng nó chơi cả mấy version thì bên wp8 có mỗi cái cũ kỹ, lạc hậu từ thời NAPOLEON để lại... . Tức quá em hay cướp máy của thằng bạn chơi cho cạn pin cho bỏ tức.

Em vừa cho ra đi con 720 mấy ngày trước, với giá 5,5tr, thà lỗ vậy cho rồi chứ để dùng hoài em ức chế sinh bệnh lại khổ, mà giá càng tuột thì bán khó. Em vẫn đang dùng con N8. Đang chờ Gom lúa mua con Galaxy Grand màn to hơn của thằng bạn cho nó tức lại.

Em viết ra đây không phải để xấu xí, bôi nhọ WP8 hay Nokia đâu. mà em hy vọng qua bài này các thím nào sắp sử dụng smartphone có cái nhìn thoáng hơn. Quyết định chọn lựa cho mình một con máy phù hợp với số tiền bỏ ra. Không phải như em, mua rồi ức chế thì khó chịu lắm. Có lẽ WP8 không phù hợp với em rồi. Em sẽ chờ đến khi nào thằng WP8 fix đi mấy lỗi kể trên, và có kho app đồ sộ như thằng Android thì em sẽ trở lại. Chứ như bây h thì em never luôn/

Cập nhật: Em đã không mua Samsung galaxy nghe các thím, Em đã cưới con LG L9 và hiện đang rất hài lòng với nó.
468 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

anhkim366
ĐẠI BÀNG
11 năm
Trước khi mua thì mình phải biết mình mua để làm gì. Em vẫn đang dùng 720 thấy có gì đâu. Chơi game nhiều thì mua ioS android. Tại bác không tìm hiểu trước, mua rồi đừng có than với phiền.
cài này là một bài review thôi các bác
cái chính ở đây là thằng bạn kia có tài khích đểu.
cái phụ ở đây là mua máy mà không nghiên cứu, ko biết nhu cầu là gì
cái cuối cùng là muốn khoe mẽ và dễ ức chế
cu_chuoi
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mặc dù bắt đầu bài là câu "đây không phải dìm hàng", nhưng thực chất đây là một bài dìm hàng có mục đích. Tôi dùng WP khi còn bản 7.0 với vô vàn thứ chán hơn WP8 hiện nay, nhưng vẫn thấy hài lòng. Rất thích con 920, nhưng năm ngoái máy hỏng khi 920 chưa ra, thế là mua đại con One S xài android. Cũng đua đòi root rít, rồi vào store down các thứ, cuối cùng thấy cũng chẳng hay ho gì, đã vậy android cứ lag đùng đùng, đang muốn bán để mua 920. Khổ nổi one S rớt giá, lúc này kinh tế khó khăn, ko dám đua đòi, đành cắn răng với con android này.
@u11dead sao mua wp k giải trí được? Game hay nào cũg có trên wp mà. Bỏ ra cả chục chai mua đt mà k bỏ ra nổi mấy k mua game ah? Mấy cái OTT từ từ nó phát triển. Về công việc thì bộ office của Ms chẵc k có đối thủ. Các ứg dụg linh tinh thì trước dùg android cũg chẳg bao h độg vào.
u11dead
TÍCH CỰC
11 năm
@jaychou8899 đấy chính là nguyên nhân vì sao tôi chọn WP mà không ham iOS hoặc android
sanglxagdm
ĐẠI BÀNG
11 năm
@u11dead Nghe nó vẻ tiêu cực vậy, "wp không chọn bạn" làm ra sản phẩm để bán, quảng cáo sp để có người mua, chứ ở đó mà đòi chọn.
Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn mobile app
Mình mua lumia520 đươc 1 tháng rồi dùng chán quá nhưng không có xiền đổi máy khác phần mềm thì ít đã thế cái j cũng tiền .
@3xyz mình chờ xem khi Amber ra có j khá hơn nhiều ko.
jackieTong
ĐẠI BÀNG
11 năm
@3xyz biết đâu được, cái đó chỉ là cái nổi bật, còn cái nhỏ nhỏ nhưng có võ chưa được nhắc đến.
@phicongtoan1168 doi may k bac IP 3gs 16gb . coa bu` tien`. ne
`co gi call 0914416563 . k goi dc thi cu nt qua
CUBASE
TÍCH CỰC
11 năm
Xin thưa là dù có mua máy tiền tỷ, có hằng hà các phần mềm. Rồi cũng chỉ động vào đc vài ba cái. Mua thì phải suy nghĩ mình mua để làm gì? Mỗi máy 1 thế mạnh và nhu cầu khác nhau. Bài thì dài mà chả có tí tác dụng gì. Dù sao cũng thank vì trời nóng có thêm tí gió
đây gọi là mấy tiền oan vì không nghiên cứu kĩ khi mua máy, mình đã xài cả 3 hdh là ios, android và wp8. Nhưng chốt hạ cuỗi vẫn là em 720 ieu quý về phần mềm thì ai cũng phải công nhận là nó ít hơn 2 thằng kia thật nhưng cũng đủ xài, bạn đem so cái store của 1 con hdh mở với 1 con hệ điều hành đóng thì lại sao được. Thực sự chứ cái store của android còn ăn cả ios, bên ios mà ko có jb thì mấy bác nhà ta cũng ớn lắm.
diorlee
TÍCH CỰC
11 năm
Mình dùng wp thấy cũng bt nhưng mà ức chế mỗi cái là cái bọn lập trình os wp ngu k tả nổi, ra mấy dòng máy rồi mà k làm dc cái khoá xoay màn hình, rồi lướt web hay duyệt các app vs ứng dụng thì ko có cái phần chạm vào stt bar để trở về đầu trang. Nếu mà có khoảng vài nghìn tn mà muốn đọc tin đầu tiên chắc vuốt chết mẹ luôn. Đúng là vừa ngu vừa bảo thủ. Bảo sao dòng wp 8 mất giá nhanh hơn cả mấy dòng cũ của nokia.
@diorlee bác nên dùng uc wed nó sẽ khắc phục được cái vụ xoay màn hình khi lướt wed của lumia
binhking9x
ĐẠI BÀNG
10 năm
@diorlee đọc là em phải đăng nhập like cho bác.em mới bán còn ăn đờ roi cưới em 630 về thử wp8.1 mà thấy thiếu thốn vãi ra.dùng cơ bản thì oke còn lại muốn voc vạch game giải trí thì chán bỏ mịa mấy nữa cho em nó đi
Quang Dizj
ĐẠI BÀNG
10 năm
@diorlee Windows Phone 8 có khóa xoay màn hình mà bạn 😃 Với điều kiện đã cập nhật lên Lumia Black ^^
anhtuan_ng
ĐẠI BÀNG
11 năm
Trước kia khá là thích WP ở điểm mượt nhưng từ hồi cái vụ khóa xoay màn hình bác MS không thèm sửa cạch luôn :v
😁 chuyên này Nokia chết sớm thôi, thăntr MS bảo thủ quá mà! bởi vầy .. h e he, WP nhièu cái còn bất tiện hơn cả Symbian!

https://www.facebook.com/photo.php?fbid=207244222766889&set=pcb.207244339433544&type=1&theater

bạn nói coi đây có phải wp8 tùy biến không o_O?
ai kiêu bạn kéo có cái search với cái chữ cái làm gì zậy trang trí hả
bạn dùng không quen chứ dùng quen rồi sẽ thấy sự tiện lợi của có
chị mình dùng s3mini nè không dìm hàng nhưng nói thẳng chán như dán note 2 bạn mình xài ra nắng với mình thì xách dép
@ChuộtBạchStyle Văn hóa QUOTE @@~!
@ChuộtBạchStyle Bác chắc hay ra nắng đứng xài phone ah? Bác dân Xd chắc. Chẳng có 1 cái phone nào hoàn hảo hết, nên biết hài lòng với nhu cầu và mục đích sử dụng.

Gửi từ Galaxy Phablet - với cảm hứng thiết kế từ gió,nước,cát,đá,bom,mìn và lựu đạn.
@alisingle mình cũng có ý với bạn "Chẳng có 1 cái phone nào hoàn hảo hết, nên biết hài lòng với nhu cầu và mục đích sử dụng" nhưng cho mình hỏi đang đi ra đường tự nhiên có 1 tin nhắn hay một cuộc gọi đến bật máy lên chả thấy gì do trời nắng quá, hay đang sd dt chơi game gần cửa sổ mà lỡ mẹ mở cửa sổ ra làm bạn không thấy đường chơi game kết quả game over vậy bạn ức chế không:p
@ChuộtBạchStyle vãi cả so sánh 😆
leoka
ĐẠI BÀNG
11 năm
1. Bác chủ thớt là seeder vô đây dìm hàng WP
2. Bác non dạ quá
😁
leoka
ĐẠI BÀNG
11 năm
@3xyz Bởi tôi mới nói một là bạn non dạ, mấy cái bạn nói tới thiên hạ bàn nhau từ kiếp nào rồi giờ còn lôi ra đây làm gì. Đâu có ai bắt bạn mua cái điện thoại đó, bạn tự quyết định mua mà 😁 Giờ mua rồi đem về dùng ko được thì la làng lên chê nó kém nó dỏm thì hơi bất công với nhà sản xuất + người dùng khác đấy bạn à :D

PS: Bản thân tôi ko nghĩ là bạn non dạ, khù khờ nên tôi thấy khả năng khá cao là bạn đang cố tình dìm hàng :D Nếu ko phải thì thôi, xin lỗi nhé :D
diorlee
TÍCH CỰC
11 năm
Vote nokia tự làm os riêng chứ bắt tay với ms thì càng chóng chết.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019